"nấm mối" có thể hay không thể

• Thread starter hoanghon
  • Ngày gửi
Anh chị! nào vẫn còn hứng thú với đề tài nấm mối cho xin trao đổi chút kinh nghiệm. Do vô tình nẩy sinh ra ý tưởng nên muốn kiểm chứng. Về nấm mối thì nhiều người ở đây khá am hiểu rồi e không nói thêm, vấn đề ở đây là qua tìm hiểu và dựa trên thực tế nấm mối lên trái mùa. Như vậy trong tổ mối luôn luôn có meo nấm chờ đủ điều kiện để phát triển. Vậy điều kiện là gì: 1 nhiệt độ 2 độ ẩm 3 giai đoạn mối xây tổ mạnh nhất
Với kiểu chăn nuôi mạo hiểm đem thằng phá hoại về nhà nhưng khi thành công thì lợi ích không hề nhỏ. Do tập tính sống sâu trong đất và k phân biệt đc mùa nên có thể chủ động đc.
Cũng có khá nhiều mô hình chăn nuôi mà ng nuôi đã tạo môi trường gần giống như tự nhiên và vật nuôi đã thích nghi và phát triển bt. E nghỉ mối cũng k ngoại lệ. Anh chị có kinh nghiệm về vấn đề này cho e xin chút ý kiến.

mình nghĩ loài này là tự nhiên ko thể can thiệp dc..và ko phải tất cả ổ mối nào cũng có nấm...cũng ko thể hiểu tại sao.

Cái quan trọng là nuôi cấy nấm mối hiệu quả ra sao thôi, chứ mình nghĩ sẽ làm được trong môi trường nhân tạo. Hiện tại đông trùng hạ thảo còn làm được nữa mà.

Có rất nhiều người đã nghiên cứu nhưng hiện tại chưa có người thành công, như vậy ta có thể thấy 1 điều là kh hoặc chưa thể tìm ra cách tạo meo nấm mối. Vậy ta chuyển sang hướng khác là nhân giống nấm = cách khác
1 là ngoài tự nhiên: dẫn dụ mối về xây tổ số lượng ổ nhiều nấm nhiều nhưng 1 năm chỉ 1 lần thu hoạch
2 mang về làm nơi cho mối ở và tự xây tổ kết hợp mt nhân tạo cho mối nếu thành công thu hoạch qua năm
Mối đã về đã xây tổ nhưng tôi k hiểu thiếu yếu tố j mà ụ nấm chưa lên nấm
Mong anh gần xa cho ý kiến

ngoài tự nhiên đâu phải 100% ổ mối đều mọc nấm mối...vậy bạn hiểu tại sao tới h vẫn còn là loài nấm tự nhiên....

Trước mình cũng có làm. Môi trường dịch bệnh ảnh hưởng ghê lắm cũng nên lưu ý điều này

Có rất nhiều người đã nghiên cứu nhưng hiện tại chưa có người thành công, như vậy ta có thể thấy 1 điều là kh hoặc chưa thể tìm ra cách tạo meo nấm mối. Vậy ta chuyển sang hướng khác là nhân giống nấm = cách khác
1 là ngoài tự nhiên: dẫn dụ mối về xây tổ số lượng ổ nhiều nấm nhiều nhưng 1 năm chỉ 1 lần thu hoạch
2 mang về làm nơi cho mối ở và tự xây tổ kết hợp mt nhân tạo cho mối nếu thành công thu hoạch qua năm
Mối đã về đã xây tổ nhưng tôi k hiểu thiếu yếu tố j mà ụ nấm chưa lên nấm
Mong anh gần xa cho ý kiến
do thời tiết đó bạn . thời tiết rất quan trọng

Ko biết chủ topic này đặt câu hỏi để sau đó giới thiệu kỹ thuật trồng nấm mối đen của Tàu? Nếu ko phải thì mình xin chia sẽ kinh nghiệm "trồng" nấm mối :
1/Nấm mối phải cần enzym tiết từ con mối nên không thể "trồng" theo cách như trồng nấm bào ngư hay nấm rơm dc.
2/"Trồng" nấm mối mô phỏng theo điều kiện tự nhiên theo mình là được! Nhưng liệu có hiệu quả kinh tế so với những "cây trồng, vật nuôi" khác để chúng ta đầu tư công sức, thời gian tiền bạc... làm quy mô lớn? Bên cạnh đó, mối dc xem là 1 côn trùng nguy hiểm gây hại! Mối phát triển nhiều vượt sự kiểm soát sẽ là 1 bài toàn rất nan giải nếu chúng ta mún diệt trừ tận gốc!
Cách thức "trồng" nấm mối tự nhiên cần phải thỏa mãn các yếu tố sau:
1-Giống mối
2- Cây gỗ mục
3- Độ ẩm và nhiệt độ
Làm "nghịch vụ" thì bạn phải giải quyết đc độ ẩm và nhiệt độ hợp lý.

Back