Nên bỏ viên chức về làm nông không?

• Thread starter dochannuoi
  • Ngày gửi
Xin chào các ACE trên diễn đàn. Hiện nay tôi đang là công viên chức nhà nước đã được 2 năm và được hưởng lương là 2,4 triệu/tháng, làm đủ zin 8h/ngày.(1050 x (2.1 + 0.5) -10% BH)-(100k tiền quỹ đi du lịch). Với đồng lương như vậy thì tôi không thể sống nổi khi làm cách nhà 100km. Tôi đã có tư tưởng chán nản và đã có những suy nghĩ tiêu cực trong công việc cùng với đó là luôn được nghe những lời mắng chửi chỉ trích của lãnh đạo. Vì tôi đã tốt nghiệp chuyên ngành nông nghiệp cụ thể là chăn nuôi thú y và chăn nuôi là sự đam mê và tôi từng mơ ước mở trang trại chăn nuôi tại Sơn La quê tôi. Nhưng vì thành kiến của gia đình, xã hội mà tôi đã bỏ mất cơ hội và bây giờ là sự hối hận khi được tiếng là làm cán bộ. Với hoàn cảnh của tôi bây giờ là chưa có gì ( Tiền bạc, vợ con, nhà cửa ) sống tự do. Thời gian gần đây tôi đã tính bỏ viên chức về làm nghề tự do ( Buôn bán, chăn nuôi, làm vườn...nói chung là liên quan đến nông nghiệp). Qua đây tôi muốn xin tham khảo ý kiến và lời khuyên chân thành từ các bác trong diễn đàn. Tôi xin chân thành cảm ơn !.

Chưa có vợ thì nên kiếm 1 cô vợ cùng chí hướng trước đã. Chứ làm nông mà 1 mình thì không làm nổi đâu :). Khuyên thật lòng đấy :).

Cũng dự định cuối năm nay cưới rồi xin nghỉ việc luôn mà nhug gđ k cho.

Sao bạn ko tính tìm hoặc chuyển Cv tại tỉnh SL ,như vậy vừa có time xd TT vừa đẹp lòng ba má:8^:

Như vậy là bạn mới ra trường, lương bậc 1 ngạch Ao (Cao đẳng) thì chưa có gì phải lăn tăn.

mình vẫn làm ở Mộc Châu , Sơn La mà nhưng nhà lại ở huyên khác

--------

ra trường được 4 năm nay rồi.trước kia cũng ở nhà làm nông nhưng vì lý do gđ nen moi vào làm nhà nước thôi

Last edited by a moderator:
bác kirimaru80 nói đúng đó bạn!Bạn hãy cố gắng làm cưới vợ lúc đó đưa ra định hướng đúng đắn nhất! Chăn nuôi cũng nhiều rùi ro bạn phải thực sự quyết tâm trau dồi kiến thức kinh nghiệm kết hợp những gì bạn đã học. Mình cũng không biết bạn làm vị trí gì trong nhà nước nhưng nói thật với bạn nhiều người giờ muốn vào cũng khó đó bạn.Hãy kiên nhẫn bạn à!
1 Vài lời chia sẻ từ kinh nghiệm thực tế!

bác kirimaru80 nói đúng đó bạn!Bạn hãy cố gắng làm cưới vợ lúc đó đưa ra định hướng đúng đắn nhất! Chăn nuôi cũng nhiều rùi ro bạn phải thực sự quyết tâm trau dồi kiến thức kinh nghiệm kết hợp những gì bạn đã học. Mình cũng không biết bạn làm vị trí gì trong nhà nước nhưng nói thật với bạn nhiều người giờ muốn vào cũng khó đó bạn.Hãy kiên nhẫn bạn à!
1 Vài lời chia sẻ từ kinh nghiệm thực tế!
Trong chán ngoài thèm bạn ak. Có lẽ do hoàn cảnh mình không phù hợp với mức thu nhập như vậy.

nhiều khi tiền không phải là vấn đề chính đâu cả nhà ạ! Quan trọng là thái độ của những người được gọi là sếp, ông bà chủ với mình kìa. Em cũng khá giống bác chủ topic, cũng viên chức nhà nước nên khá hiểu vấn đề này

up cho bạn nè...
mình cũng như bạn nè nên hiểu tâm trạng của bạn ,có quyết tâm là làm được bạn à...chúc bạn thành công vào sự lựa chọn của ban.

nhiều khi tiền không phải là vấn đề chính đâu cả nhà ạ! Quan trọng là thái độ của những người được gọi là sếp, ông bà chủ với mình kìa. Em cũng khá giống bác chủ topic, cũng viên chức nhà nước nên khá hiểu vấn đề này
Bạn nói quá đúng. Thái độ của sếp. khong nhẽ mình lại đưa 2,4tr tiền lương cho các ông ấy để các ông tạo đk cho mình nhỉ?. Sếp mình không thoáng cho anh em chút nào.

Bạn Nam tiến đi, vào đây làm nông dân với tớ. Tớ cò đất nhưng ko người trông coi và bận gia đình ở Tp HCM. Đang tìm giải pháp để làm nông nghiệp vì đẩ đất trống uổng quá. Call tớ: 0913711349 Tuấn

Chào dochannuoi!
Các cụ nhà ta có câu ''An cư mới lập nghiệp". Bạn đã có công việc ổn định, tuy lương thấp nhưng đó lại là mơ ước của nhiều người. Thay vì ý nghĩ chuyển về quê làm thì sao bạn không nghĩ đến chuyện làm kinh tế nông nghiệp ngay gần khu bạn làm việc. Nếu có điều kiện mua đất ở đó, hoặc lấy 1 cô vợ gần đó (nhà cô ta có đất nông nghiệp càng rộng càng tốt nhé!). Bạn sẽ được cả đôi đường, không làm cha mẹ mất lòng mà vẫn làm nông nghiệp được. 2 công việc như 2 nghề tay trái và tay phải của mình vậy. Trước mắt có thể chưa làm nông nghiệp đc nhiều nhưng đừng nghỉ việc ở nhà nước bạn à. Một phương án nữa là nếu bạn có kiến thức bạn có thể quản lý trang trại từ xa, bằng cách bảo người ở nhà làm. Giờ nhiều phương tiện hiện đại để liên lạc rồi.
Tiền và lương giờ bao nhiêu cho đủ, có chí làm giàu như bạn là rất tốt. Tuy nhiên cũng không thể nóng vội được.
Một vài ý kiến của mình để bạn tham khảo. Mong bạn có quyết định đúng đắn nhất!

Bạn Nam tiến đi, vào đây làm nông dân với tớ. Tớ cò đất nhưng ko người trông coi và bận gia đình ở Tp HCM. Đang tìm giải pháp để làm nông nghiệp vì đẩ đất trống uổng quá. Call tớ: 0913711349 Tuấn
Cảm ơn bác.Để e suy nghĩ đã.vì bac ở xa qquá.

--------

Chào dochannuoi!
Các cụ nhà ta có câu ''An cư mới lập nghiệp". Bạn đã có công việc ổn định, tuy lương thấp nhưng đó lại là mơ ước của nhiều người. Thay vì ý nghĩ chuyển về quê làm thì sao bạn không nghĩ đến chuyện làm kinh tế nông nghiệp ngay gần khu bạn làm việc. Nếu có điều kiện mua đất ở đó, hoặc lấy 1 cô vợ gần đó (nhà cô ta có đất nông nghiệp càng rộng càng tốt nhé!). Bạn sẽ được cả đôi đường, không làm cha mẹ mất lòng mà vẫn làm nông nghiệp được. 2 công việc như 2 nghề tay trái và tay phải của mình vậy. Trước mắt có thể chưa làm nông nghiệp đc nhiều nhưng đừng nghỉ việc ở nhà nước bạn à. Một phương án nữa là nếu bạn có kiến thức bạn có thể quản lý trang trại từ xa, bằng cách bảo người ở nhà làm. Giờ nhiều phương tiện hiện đại để liên lạc rồi.
Tiền và lương giờ bao nhiêu cho đủ, có chí làm giàu như bạn là rất tốt. Tuy nhiên cũng không thể nóng vội được.
Một vài ý kiến của mình để bạn tham khảo. Mong bạn có quyết định đúng đắn nhất!
Cảm ơn B đẫ có lời khuyên chân thành. Gđ em cũng làm nông về nhân lực thì không lo, sử dụng người trong gđ luôn.hiện tại bố mẹ và anh chị ở quê cũng đang chăn nuôi nhưng nhỏ lẻ nên lúc bán sản phẩm rất khó khăn vì chưa thành hàng hoá. Nhưng nếu phát triển ở quê thì rất khó vì em không thường xuyên được, như bác nói quản lý từ xa nhug thực tình mà nói thì cái khó lớn nhất của em là vấn đề đó vì quê em là vùng núi,người dân tộc thiểu số nên khó lắm bác ak. Năm 2011 em đã làm rồi nhưng thất bại.

Như toando14 đã nêu thì ngoài việc làm nông nghiệp từ xa, bạn còn có thể làm nông nghiệp gần nơi làm việc. Công chức và và viên chức có mức lương khởi điểm rất thấp nhưng rất nhiều người muốn làm vì sự ổn định của nó và vì ý nghĩa của công việc mà họ đang làm. Tôi cũng là môt công chức, năm 2009 bắt đầu vào làm với hệ số lương 2.34 và lĩnh được 1.7 triệu đồng/tháng (mức lương cơ bảng khi đó là 730 ngàn đồng) không đủ để nuôi bản thân đã vậy còn có vợ và con. Tuy nhiên, ngoài lương tôi còn có thu nhập khác cao hơn đó là thu nhập từ việc nuôi ong mật. (Còn hiện tại thì lương của tôi cũng khá ổn vì được hỗ trợ 70% theo Nghị định 116/2011/NĐ-CP do cơ quan đóng tại vùng đặc biệt khó khăn).
Công chức và viên chức là "ước mơ của nhiều người" nên theo tôi thì trong giai đoạn đầu bạn nên làm một công việc phụ gì đó để tăng thu nhập và ổn định cuộc sống. Đừng nản lòng chớ! Vũ khí lợi hại nhất là ý chí!

Cuộc sống viên chức ,công nhân êm đềm,,,nhưng có nhiều thiếu thốn. nhất là trong thời buổi thiên hạ hay màu mè, khoe khoang vật chất. nếu không có tư tưởng kiên định… rất dễ bị dao động..
Nếu ngỉ việc để Bon chen bên ngoài thật không dễ tí nào rất nhiều bất trắc.. nhiều ưu tư
Theo lộ trình chính phủ sẽ tăng lương viên chức lên tới 12 triệu 1 tháng..
Điều này chắc chắn sẽ thực hiện được nhưng phải 1 thời gian lâu..
Ngay bây giờ điều quan trọng là nếu thủ trưởng biết thu vén thì anh em viên chức có cuộc sống khá
Thí dụ như địa phương của tôi..do quản lí 1 cái chợ…nên anh em viên chức nếu thích sẽ được ưu tiên cấp 1 cái sạp để vợ con bán hàng…
Người không cần sạp buôn bán thì sẽ được ưu tiên chở mướn hàng cho các sạp
Mỗi buổi sáng họ thức dậy sớm…chở hàng bỏ cho các sạp…sau đó về cơ quan làm việc
Nhờ thế cuộc sống họ rất ổn..
Cái lợi của đời sống viên chức là êm..có thì giờ để làm thêm…và có lương hưu khá cũng như bảo hiểm y tế 100%...2 điều này quan trọng nhất cho cuộc sống ngay lúc chưa già…trên 50
Và nếu thủ trưởng không biết thương không biết thu vén cho anh em, chỉ biết cho riêng mình…thì bác phải biết tùy ngi mà xoay xở thôi

Cưới vợ lập ngiệp ngay nơi mình đang công tác…bác có chuyên môn rất dễ làm thêm bằng ngề thú y..mở của hàng bán thuốc thú y và chữa trị ngoài giờ ,là trúng chuyên môn của bác rồi…ở đâu cũng có nhiều trại chăn nuôi và gia súc
Thuốc thú y và thuốc bảo vệ thực vật…ở đâu cũng rất cần

Có câu rằng: "Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh"
Trước tiên bạn phải xác định rõ ước mơ nguyện vọng chính của mình là gì, thì bạn mới xác định rõ hướng đi cho tương lai của mình...đó mới vấn đề quan trọng cho việc hoạch định kế hoạch lâu dài của bạn, để bạn hướng tới kiên định trên con đường lựa chọn của mình...
Còn việc làm công chức nhà nước hay làm nông chưa hẳn việc nào hơn việc nào, cái nào nó cũng có cái giá của nó, cái nào cũng phải đầu tư, có thất bại, có trải nghiệm mới có ngày thành công.
Muốn có một hạt ngọc trong biển cát mênh mông không phải là dễ...!!! phải trải qua tôi luyện. Cái thành công nó kết tinh từ khổ luyện & sự may mắn bạn ah.
Tôi là dân chuyên ngành cũng như bạn, nhưng phải trải qua hơn 20 năm trong nghề vừa học vừa làm tích luỹ kinh nghiệm của nông dân, của đồng nghiệp, của sách báo...
Bạn hãy nghĩ thật kĩ rồi mới quyết định vì bạn còn quá trẻ, dư thời gian để học, làm,nghiên cứu, thực hành....rồi hãy đưa ra quyết định.
Theo tôi nghĩ bạn chưa vội quyết định khi mình chưa đủ kinh nghiệm của 1 nghề, thì nên lấy của người khác làm nơi thực tập cho mình, khi nào thấy đủ lực thì về xây dựng & phát triển cho mình thì hay hơn...đẻ tránh thất bại.
Vài dòng góp ý, thân chào bạn trẻ.

Cảm ơn các bác đã cho em lời khuyên chân thành. Thực sự em bây gjờ rất hoang mang, như là đã mất phương hứơng,đánh mất chính mình. Hôn nay lạj có 1 anh bên cơ quan khác đã chính thức xjn ngỉ trong khj anh ấy đã được hưởng lương bậc 3 và mấy tháng nữa là được bổ nhjệm làm trạm trưởng. Thật ra e cũng làm thêm nghề trồng nấm nhưng em phảj tranh thủ làm đêm có lúc faj làm đến 4g sáng. Còn côg vc cơ quan thj em faj đến đúng 7g và 17g zjn mớj được nghỉ. E cũng khôg hjểu nổj cách q.ly of sếp nữa. E xjn ngỉ 1buổj thôj mà đã bị lập bjên bản và khjển trách trước toàn c.quan. Ý kiến thì đụng chạm. E thật sự quá nản rồj các bác ak. 3 ngày hôm nay họp liên tục em như sắp bị đjên mất rồj. Kết quả mjnh trjển khaj được thì khôg được bjểu dươg nhưg chỉ cần saj sót chút thôj là nój lặp laj trog

Chào bạn mình thấy công việc của bạn khá áp lực. Làm 2 năm rồi mà mức lương 2,4tr thì không đủ ăn chứ đừng nói nuôi con.Làm nhà nước hay làm tự do tối thiểu cũng phải đủ ăn mới duy trì được.Theo ý kiến của mình có đôi lời bạn tham khảo :
1.Bạn mới đi làm nếu bạn cảm thấy công việc căng thẳng ,lương thấp thì nên tìm công việc mới .Làm việc mà không thoải mái tâm lý thì hiệu quả công việc không cao.
2.Bạn còn trẻ rất thích hợp với đầu tư , chạy theo hoài bão,ước mơ chờ 10 năm nữa cuộc sống gia đình, vợ
con rồi lúc đấy nhiệt huyết cũng giảm làm cái gì cũng băn khoăn.
3.Bạn có kiến thức về nông nghiệp và khu vực bạn sống cũng thuận lợi cho đầu tư nông nghiệp rất tốt để bắt đầu
4. Vốn đầu tư chưa có nhiều bạn có thể bắt đầu từ những mô hình nhỏ rồi dần dần phát triển.Vừa để trải nhiệm vừa tránh rủi ro.
Chào thân ái ! QUYẾT THẮNG .:6^:

Back