Nén khí biogas.mời mọi người cho ý ki^ến.

Mình có ý như vầy các bác xem có khả thi không nhé.
Mình có thể dùng máy nén giống như máy nén để bơm xe ấy nén khí biogas vào bình gas rồi đem đi nấu bếp gas bình thường ( có thể bán cho những hộ không có biogas) như vậy có được không ? mong các bác chỉ giáo nhé .
Thân.

Mình có ý như vầy các bác xem có khả thi không nhé.
Mình có thể dùng máy nén giống như máy nén để bơm xe ấy nén khí biogas vào bình gas rồi đem đi nấu bếp gas bình thường ( có thể bán cho những hộ không có biogas) như vậy có được không ? mong các bác chỉ giáo nhé .
Thân.
Bạn vẫn làm được bình thường, nếu bạn thích...nhưng phải đáp ứng đủ điều kiện:
_ Cơ sở hạ tầng
_ Thiết bị kỉ thuật
_ Giấy phép hành nghề

* Khí ga bạn thu được ở các hầm xử lí Bioga gồm những chất sau:
Có thể tính như sau: 85% mêtan (CH4) và khoảng 10% êtan (C2H6), và cũng có chứa số lượng nhỏ hơn propan (C3H8), butan (C4H10), pentan (C5H12), và các alkan khác.
Cộng thêm một số tạp khí khác nhưng rất ít gồm: điôxít cacbon (CO2), hyđrô sulfit (H2S), và nitơ (N2). Do các tạp chất này có thể làm giảm nhiệt trị và mùi hôi thối khó ngửi...mùi trứng thối là: H2S(hydro sunlfit). CO2 & N2 là 2 chất giảm trị nhiệt & tổn thương đường hô hấp gây ngộ độc khí.
_ Trước khi lấy khí vào túi chứa bạn gắn bộ lọc khí, để tách H2S, CO2, N2 ra khỏi.
_ Qua bộ phận chuyển khí thành chất lỏng (hóa hơi), ở đây có gắn bộ phận điều áp, nạp ga vào bình chứa điều áp.
_ Từ bình điều áp bạn có thể chiết ga sang bình nhỏ hơn, khi chiếc cũng qua bộ phận điều áp, để tránh trường hợp gây cháy nổ...!
Vậy là bạn khinh doanh được rồi..!

Bác quên ý tưởng này đi là vừa .

THứ nhất . Ga dân dụng phải đạt tiêu chuẩn về NHiệt . Chính xác hơn ga hóa lỏng chủ yếu có thành phần là BUTAN và PROPAN . cho nhiệt cao hơn METAN "khí được hình thành trong quá trình ủ phân hữu cơ"

Để hóa lỏng được METAN cũng như các chất trong nhóm ANKAN phải đầu tư rất lớn . Cách đây vài năm tôi có đọc tài liệu nói về chi phí cho một nhà máy kiểu này khoảng 40 tỉ đồng ::p

Tóm lại:Khi ga thu được từ bioga có lẽ chỉ dùng được cho gia đình ,trang trại ,chạy máy phát điện thôi . Ko đủ về chất lượng cũng như số lượng để hóa lỏng với quy mô công nghiệp để có thể đem bán được.

Không tới 40 tỉ đồng đâu bạn, bạn cho mình 1/2 giá đó mình làm cho, đúng theo tiêu chuẩn hiện nay...
He..he..anh đồng ý, tôi làm để kiếm con Mẹc chạy chơi...mà anh còn lãi khủng, 2 chúng ta dắt nhau đi nhậu + thêm phần "gái gú" nữa nhé.
_ Những bể ga ở nhà máy chế biến tinh bột sắn (củ mì) hay mấy trại heo lớn ở Đồng Nai có trử lượng lên cả ngàn khối, lỡ nổ túi ga có thể thối cả vài chục km vuông...!

Last edited by a moderator:
Khí Nitơ có 3/4 trong không khí chúng ta đang thở.
Nó không độc đâu. Mỗi phút có vài lít khí Nitơ đi
qua phổi của chúng ta. Chỉ khi ta lặn sâu dưới nước
khí này mới vào máu chúng ta nhiều, gây nên say Nitơ.
Gọi là say, vì nó như say rượu vậy. Nếu đang lặn sâu
mà nổi lên nhanh, thì khí này trong máu sẽ nổi bọt
trong mạch máu, làm tắc mạch máu và chết. Vì thế,
khi có tai nạn, cũng phải từ từ mà lên mặt nước,
không được nhanh hơn các bọt nước nổi lên từ dưới
dáy nước. Sau khi lên mặt nước, cũng phải một lúc
lâu thì khí Nitơ mới ra hết khỏi máu của người lặn.

Khí Các bon níc CO2 cũng có trong không khí chúng
ta đang thở, và có nhiều trong hơi thở ra của chúng
ta. Nó cũng không độc. Mùa đông chúng ta ngủ đóng
kín cửa, nồng độ CO2 trong nhà có thể gấp mấy lần
so với khi chúng ta mở cửa. Tuy thế, nó chỉ làm ta
mệt mỏi chứ không ảnh hưởng gì đến sức khỏe. Mở cửa
một lúc, ra ngoài hít thở khí trời, thì cảm giác vui
khỏe trở lại. Ngủ mà trùm chăn kín đầu thì cũng vậy.

Độc và nguy hiểm nhất là khí Cacbon Ô xuýt CO. Nó
là chất khí khi ta đốt than hay củi mà bị thiếu
không khí. Năm 1975-1976, xe đò chở khách ở SaiGon
chạy bằng hơi đốt này. Xe có một lò đốt than củi
để có hơi CO cho máy chạy. Ai ngồi đằng sau xe thì
rất nóng vì lò hơi này. Quanh SaiGon có rất nhiều
lò đốt than củi. Mấy năm rồi tôi về thăm SaiGon thì
không thấy mấy lò đốt than củi nữa.

vấn đề này chắc nhiều nhà phát minh chân đất cũng có ý nghĩ như bác vậy rồi ... nhưng không khả thi vì đơn giản là khí dùng BioGas quá hôi ... Mà theo mình nghĩ BioGas dùng để nấu đồ ăn cho gia súc thôi .. chú nấu đồ ăn cho người thỉ cũng không ngon lành gì .. có cảm giác ớn ớn thế nào
thế gia đình ko phải người hả bác
em cũng đang nghiên cứu cái vụ này. có ai đó biết cách làm để bà con tăng thu nhập ko ạ? cảm ơn nhiều nhiều ạ

Back