Nên trồng cây gì hiệu quả với đất rừng

Xin kính chào các bác. Lần đầu tiên tham gia diễn đàn, em xin được chúc các bác sức khỏe và kinh tế phát triển. Em mong được nhận được sự giúp đỡ cũng như góp ý từ các bác.
Như nêu ở tiêu đề. Hiện em đang có hơn 20Ha diện tích đất rừng tại miền Tây Nghệ An. Trong đó Gần 10Ha em đã trồng cây keo lai được 1 năm kết hợp với trồng xen cây sắn, hơn 10Ha do địa hình núi dốc nên em chỉ trồng mỗi cây keo; và gần 1Ha đất vườn nhà ( khả năng tiêu nước tốt, có giếng nước đầy đủ và hồ nước cạnh bên) em đã trồng được 1 ít cây sưa đỏ được 5 năm.Toàn bộ 20Ha trồng keo lai đều ở địa hình đất đồi, núi có khả năng thoát nước tốt.
Với diện tích khoảng 20Ha trồng cây keo thì trung bình 4 năm/vụ em lợi nhuận đạt khoảng 50tr/ha. Em đang có ý định chuyển đổi loại cây trồng khác để cho hiệu quả kinh tế cao hơn, trong đó có cây na dai.
Ngoài ra em có dự định cùng với một số anh em bạn thân chung nhau mua gần 100Ha đất rừng ( cách nhà 20Km) cũng với địa hình đồi núi và một số diện tích đã trồng cây keo lai.
Vậy mong các bác góp ý giúp em với ạ. Em xin cảm ơn./

Last edited:
Cám ơn bác. Em đang nghiên cứu để đánh giá hiệu quả của cây cam, em sẽ chú ý tới góp ý của bác. Lúc nào bác rảnh em xin phép gọi điện làm phiền bác để nhờ bác tư vấn nhé.
Giờ làm nông nghiệp theo phương thức công nghiệp thôi chứ không thể " tay bo" được nữa. Em tính rồi, hiện có hơn 4ha đất khá, có thể dùng cày máy được nên em định quy hoạch lại để trồng cây ăn quả, thiết kế khoa học, chủ yếu máy móc là chính. Lao động chân tay dần dần phải đào thải thôi. Bây giờ ít người muốn làm công việc nặng nhọc chân tay rồi, mà lương của họ giờ phải trả cũng cao nữa; hơn nữa hiệu quả rất thấp, dễ xảy ra sai sót. Cho nên bây giờ cứ " tay bo " là ko ổn.
Bác làm bên phòng nông nghiệp không biết có tài liệu nào về " hiệu quả kinh tế từ cây ăn quả" hoặc " đánh giá chuỗi giá trị từ một loại cây ăn quả " nào thì nhờ bác hướng dẫn cho em với nhé. Em cảm ơn bác nhiều./
Chào bạn!
Với tình trạng đất của bạn mình nghĩ phần đất xấu, dốc thì tạm thời kệ nó với keo. Bạn cũng không nên cố với nó làm gì cho vất vả mà hiệu quả chưa có gì chắc chắn. Vậy bạn sẽ tập trung vào 4ha còn lại.
-Trong mình có phong trào trồng cây hương bài khá phát triển, thời gian thu hoạch cũng nhanh, có thể lấy ngắn nuôi dài hơn nữa có cơ hội cải tạo đất.
-Sau một thời gian vừa có thu hoạch, vừa cải tạo đất, bạn có thể nghiên cứu cây cam đặc biệt trong mình là cây cam vùng Minh thành, Yên thành cho chất lượng quả rất tốt. Tuy nhiên cũng còn tuỳ vào chất đất nữa bạn ạ, trồng cam đòi hỏi kinh nghiệm, kỹ thuật cao.
-Ý tưởng trồng cỏ-nuôi bò cũng khá ổn. Trong mình có nguồn bò gầy nhập từ Lào về nhiều (không biết chợ bò Đại sơn-Đô lương dạo này hoạt động thế nào), giá cả hợp lý có thể nuôi bò vỗ béo, nhanh quay vòng vốn.
Đất lâm nghiệp trong mình thì rẻ & mênh mông, thấp thì trồng chè, sắn, dốc thì trồng keo nhưng theo mình không nên trồng sắn, hại đất, mặc dù nhanh cho thu hoạch nhưng sau này khó có điều kiện trồng cây có giá trị kinh tế cao.
Chúc bạn thành công

Mình xin bổ sung thêm tí thông tin.
Nếu các vùng lạnh thì nên trồng keo vào thời điểm sau tết (ý kiến chủ quan). Vì nếu trồng trúng thời điểm mùa đông thì cây chậm phát triển (gọi là mất sức). Keo "hạp" nắng nên chỉ cần bởi "lỗ" tay sờ thấy đất mát là trồng tốt rồi.
Mình củng đang mong kiếm đất rừng để trồng ^ ^.

Chúc anh em nhiều thành công.

Cây Pơ mu cách đây mấy năm em có trồng thử 1 ít mà do chất đất với khí hậu không phù hợp mà không lớn là bao bác à. Đàu vụ mới trồng keo lứa mới thì em có kết hợp trồng xen cây sắn ( củ mì) vào để hạn chế cây cỏ và kiếm thêm ít thu nhập sau 1 năm. Với loại cây dài ngày trên 10 năm thì em không có ý định làm nhiều, nếu có trồng thì chỉ làm vài Ha để sau này lấy gỗ thôi.

Dạ kể ra thì trồng rừng keo thì chỉ vất vả năm đầu với cuối năm thu hoạch thôi bác ạ, thời gian còn lại nó cũng rảnh rỗi. Em tình ra 20Ha khi hết vụ ( 4 năm ) thì 1ha được 20tr/ tháng, gia đình có 6 người thì 1 người được hơn 3tr thôi ạ. Em nghĩ nếu làm rừng kiểu này thì phải có nhiều đất thì mới giàu được ạ. Ở chỗ em thì tầm 10-20Ha là bình thường thôi, có nhiều hộ có cả trăm Ha, nhìn cả cánh rừng mà thích lắm bác ạ.
Em đang tính 20 Ha rừng hiện tại nó ở dạng 2 mảnh đất: mảnh ngoài 5Ha xong vụ keo này em tính trồng cây na dai xem sao, còn mảnh 15Ha kia thì em vẫn đầu tư làm cây keo cho ổn định. Chứ vụ 4 năm mà không có thu nhập để chi tiêu trong 4 năm + thời gian nhàn rỗi nó khó chịu lắm ạ.

Ở chỗ em là đất rừng, đất lâm nghiệp nên đất cũng không tốt lắm ạ, đặc biệt có nhiều chỗ đất đá rất nhiều và địa hình núi dốc nên làm mấy cây ngắn ngày cũng khó bác ạ.

Làm chăn nuôi, đặc biệt là nuôi bò có nhiều yếu tố quyết định lắm bác à.
+ Môi trường sống
+ Con giống
+ Kỹ thuật chăm sóc
+ Đầu ra...
Đặc biệt là kiểu như em chưa có kinh nghiệm gì về chăn nuôi thì càng khó. Chăn nuôi kiểu tạp nham thì không làm được gì rồi ạ.
Em thấy bác nói " quy hoạch lại tròng cỏ nuôi bò 10 con 4 năm cũng kiếm bạc tỷ đó " nó mơ hồ quá.[/QUO
Cây Pơ mu cách đây mấy năm em có trồng thử 1 ít mà do chất đất với khí hậu không phù hợp mà không lớn là bao bác à. Đàu vụ mới trồng keo lứa mới thì em có kết hợp trồng xen cây sắn ( củ mì) vào để hạn chế cây cỏ và kiếm thêm ít thu nhập sau 1 năm. Với loại cây dài ngày trên 10 năm thì em không có ý định làm nhiều, nếu có trồng thì chỉ làm vài Ha để sau này lấy gỗ thôi.

Dạ kể ra thì trồng rừng keo thì chỉ vất vả năm đầu với cuối năm thu hoạch thôi bác ạ, thời gian còn lại nó cũng rảnh rỗi. Em tình ra 20Ha khi hết vụ ( 4 năm ) thì 1ha được 20tr/ tháng, gia đình có 6 người thì 1 người được hơn 3tr thôi ạ. Em nghĩ nếu làm rừng kiểu này thì phải có nhiều đất thì mới giàu được ạ. Ở chỗ em thì tầm 10-20Ha là bình thường thôi, có nhiều hộ có cả trăm Ha, nhìn cả cánh rừng mà thích lắm bác ạ.
Em đang tính 20 Ha rừng hiện tại nó ở dạng 2 mảnh đất: mảnh ngoài 5Ha xong vụ keo này em tính trồng cây na dai xem sao, còn mảnh 15Ha kia thì em vẫn đầu tư làm cây keo cho ổn định. Chứ vụ 4 năm mà không có thu nhập để chi tiêu trong 4 năm + thời gian nhàn rỗi nó khó chịu lắm ạ.

Ở chỗ em là đất rừng, đất lâm nghiệp nên đất cũng không tốt lắm ạ, đặc biệt có nhiều chỗ đất đá rất nhiều và địa hình núi dốc nên làm mấy cây ngắn ngày cũng khó bác ạ.

Làm chăn nuôi, đặc biệt là nuôi bò có nhiều yếu tố quyết định lắm bác à.
+ Môi trường sống
+ Con giống
+ Kỹ thuật chăm sóc
+ Đầu ra...
Đặc biệt là kiểu như em chưa có kinh nghiệm gì về chăn nuôi thì càng khó. Chăn nuôi kiểu tạp nham thì không làm được gì rồi ạ.
Em thấy bác nói " quy hoạch lại tròng cỏ nuôi bò 10 con 4 năm cũng kiếm bạc tỷ đó " nó mơ hồ quá.
ở chỗ bạn bán bao nhiêu trên ha vậy

Hiện tại tôi đang tìm hiểu cây xoan đào và cây xoan ta,,,anh chủ thớt đọc bài này thử và cho biết ý kiến

http://nghiencuulamnghiep.xyz/product/cay-xoan-dao/

Về mô hình nông lâm kết hợp, với diện tích lớn cỡ như anh, nuôi bò angus lai, hay bò cọp cũng là một gợi ý, bò angus lai đạt 600kg sau 20thang nuôi, to gấp đôi bò cỏ,,,chi phí cũng nhưng nuôi bò cỏ vào khoảng 20tr/con và doanh thu là 40 tr/con ( lời 20tr/con) (giá bò hơi 70k/kg x 600 =42tr)

để nuôi được 1 con bò cỏ cần khoảng 5-7 tấn chất xanh /năm - bò cọp angus thì cần 12-15 tấn chất xanh 1 năm...nếu trồng bắp để nuôi bò thì cũng ko nuôi nổi vì bắp tổng thu 1 năm chỉ đạt 30-40 tấn chất xanh/ha/năm

Giải pháp nuôi bò chỉ hiệu quả khi có cỏ năng suất siêu cao, khoảng 100-200 tấn/ha/năm mới nuôi nổi 5 bò mẹ 5 bò con angus.

Thật ra có nhiều loại cỏ có thể lựa chọn cho năng suất như vậy, nhưng hiện nay có 2 loại cỏ cho năng suất cao ưu việt đã được kiểm chứng là cỏ VA06 và cỏ sả- cỏ ghine, cho năng suất 100-200 tấn/ha /năm.

Và cỏ sả là ưu việt nhất vì cỏ sả chịu bóng râm có thể trồng dưới tán rừng.

còn nếu anh e ngại nguồn nước thì anh có thể dùng hợp chất bio-water của công ty phân bón vì dân. tphcm để giữ nước cho đất trồng cỏ trong thời gian khô hạn,,,1g chất này giữ được 0,4lit nước. mỗi ha chỉ cần 15-20kg, và giá của chất này hiện nay khoảng 300k/kg. nếu anh ko mua được chất này , có thể tìm thấy trên amazon với tên là Medium-absorbing-crystal-polymer

http://www.amazon.com/Medium-absorbing-crystal-polymer-Insect/dp/B0051V40AO

Cá nhân tôi thấy , nếu là nông dân, có nhiều lựa chọn để có thu nhập tương đối cao từ lâm nghiệp,,,khi chúng ta tâm niệm làm lâm nghiệp là sản xuất gỗ tròn nguyên liệu là mục tiêu chính,lâm sản ngoài rừng chỉ sản xuất chơi, hoặc gỗ dăm làm giấy (như bạch đàn) thì chỉ trồng khi có quỹ đất lớn,,,sẽ có nhiều lựa chọn hay.

Hiện tại, nếu quan tâm tới lâm nghiệp, có thể chọn:

- xà cừ có chu kỳ kinh doanh 20 năm , năng suất gỗ 25-30m3/ha/năm chu kỳ 20 năm. giá xà cừ từ 4-8tr/m3 ~ thu nhập 2-4 tỷ /ha ~20 năm

- Lát hoa chu kỳ 20 năm năng suất gỗ 25m3/ha/năm chu kỳ 20 năm. giá 6-10tr/m3.~ 20 năm thu 3-5 tỷ/ha

- Nếu chọn lát hoa chu kỳ 30 năm thì có thể đạt năng suất 35m3 gỗ/ha/năm (cây lát hoa 30 tuổi đạt 1,5 -2m3/cây - với diều kiện chăm sóc tốt, mật độ 3x6), giá gỗ lát 30 tuổi gọi là lát da đồng có thể đạt 14-20tr/m3. ~ thu 5-7 tỷ/ha

-Dầu rái chu kỳ 20 năng suất gỗ 25m3/ha/năm chu kỳ 20 năm, giá 3 tr/m3 ~ 20 năm thu 1,5 tỷ/ha

-Sao đen chu kỳ 30 năng suất gỗ 25m3/ha/năm chu kỳ 20 năm, giá 6 tr/m3 ~ 30 năm thu 3 tỷ/ha

Là những cây gỗ có thị trường rộng lớn, mỗi năm vn nhập 3-4tr/m3 gỗ tròn nguyên liệu với trị giá 2 tỷ usd...nếu trồng các loại gỗ trên thì khỏi lo đầu ra, tính sơ sơ thôi cũng hơn nhiều loại cây trồng khác. nhưng người làm được mô hình này phải có quỹ đất lớn, có nghề phụ thêm thu nhập, hoặc xác định trồng rừng rồi trồng cỏ sả dưới tán rừng nuôi bò ÚC, thì mới làm cho mo hình khả thi được,

hiện tại tôi đang tìm hiểu cây xoan đào, thuộc họ xoan, ko tính cây cáng lò hoặc cây họ hoa hồng/ được biết cây họ xoan lớn nhanh, trung bình cả chu kỳ cũng có D1.3tb/năm=4-5cm trồng 10-12 năm đã đạt 1m3/cây. tôi chắc chắn cây xoan ta có thể đạt mức này, nhưng xoan đào thì chưa biết D1.3tb/năm là bao nhiêu, mong anh em nào có trồng rồi chup hình minh họa cho anh em diễn đàn biết, nếu với cách tính gọn gàng, thì xoan đào , hoặc xoan ta là lựa chọn hay cho nông dân hơn cả keo, bạch đàn

Xoan đào/xoan ta có chu kỳ kinh doanh 10 năm , mật độ 3x4 cho 800 cây/ha ~ mỗi cây 1m3 khối bán với giá 1tr/m3 năng suất gỗ 80m3/ha/năm chu kỳ 10 năm. ~ tương đương thu nhập 10 năm là 800tr/ha.

Cách tính trên khá bèo, vì thực tế có nơi mua gỗ xoan giá cũng được 1.5tr/m3 - nếu là xoan đào đôi khi còn cao hơn 1 tí. vấn để chưa rõ ở đây là chưa biết D1.3tb/năm là bao nhiêu, mong anh em nào có trồng rồi chup hình minh họa cho anh em diễn đàn biết???

Nghe nói cây xoan không thể trồng thuần đc thì phải. Nếu trông thuần, 3 năm đầu sẽ lớn rất nhanh, nhưng sau đó thì lớn cực kỳ chậm. Có người đã trồng và đã phải phá đi rồi

tôi thấy nếu ai có đất mà không cần tiền lắm thì nên trồng nhiều loại. Trồng keo có thể nhanh thu nhưng nếu trồng dày quá thì chỉ để làm củi dăm. Mà củi dăm trung quốc nó không thu một phát là chỉ có khóc. Điều này đã từng xảy ra rồi chứ không phải chưa xảy ra. Nhất là giờ kinh tế nó đang lao dốc.

Hồi lâu rồi tôi hỏi chú tôi ở trên Phú Thọ thì keo trồng làm gỗ xẻ 10 năm trên đó bán tầm 180t/ha. Chúng ta có thể căn cứ địa hình để phân khu trồng. Khu nào dốc quá thì trồng keo, trồng dày, và có thể phân ra trồng keo làm dăm và keo lấy gỗ xẻ. Như thế vừa tối đa hóa lợi nhuận ( gỗ có giá hơn + không mất tiền đầu tư trồng lại ... ) mà còn là bảo vệ đất và nước ngầm.

- xà cừ có chu kỳ kinh doanh 20 năm , năng suất gỗ 25-30m3/ha/năm chu kỳ 20 năm. giá xà cừ từ 4-8tr/m3 ~ thu nhập 2-4 tỷ /ha ~20 năm

- Lát hoa chu kỳ 20 năm năng suất gỗ 25m3/ha/năm chu kỳ 20 năm. giá 6-10tr/m3.~ 20 năm thu 3-5 tỷ/ha

- Nếu chọn lát hoa chu kỳ 30 năm thì có thể đạt năng suất 35m3 gỗ/ha/năm (cây lát hoa 30 tuổi đạt 1,5 -2m3/cây - với diều kiện chăm sóc tốt, mật độ 3x6), giá gỗ lát 30 tuổi gọi là lát da đồng có thể đạt 14-20tr/m3. ~ thu 5-7 tỷ/ha

-Dầu rái chu kỳ 20 năng suất gỗ 25m3/ha/năm chu kỳ 20 năm, giá 3 tr/m3 ~ 20 năm thu 1,5 tỷ/ha

-Sao đen chu kỳ 30 năng suất gỗ 25m3/ha/năm chu kỳ 20 năm, giá 6 tr/m3 ~ 30 năm thu 3 tỷ/ha

Bạn này lấy số liệu này ở đâu vậy? Có đảm bảo tính khoa học và thực tế không?
Ví dụ: Lát hoa chu kỳ 30 năm, năng suất đạt 35m3/ha/năm. Tức là sau 30 năm sẽ có 1050m3/ha lát hoa ấy ah?

Xin kính chào các bác. Lần đầu tiên tham gia diễn đàn, em xin được chúc các bác sức khỏe và kinh tế phát triển. Em mong được nhận được sự giúp đỡ cũng như góp ý từ các bác.
Như nêu ở tiêu đề. Hiện em đang có hơn 20Ha diện tích đất rừng tại miền Tây Nghệ An. Trong đó Gần 10Ha em đã trồng cây keo lai được 1 năm kết hợp với trồng xen cây sắn, hơn 10Ha do địa hình núi dốc nên em chỉ trồng mỗi cây keo; và gần 1Ha đất vườn nhà ( khả năng tiêu nước tốt, có giếng nước đầy đủ và hồ nước cạnh bên) em đã trồng được 1 ít cây sưa đỏ được 5 năm.Toàn bộ 20Ha trồng keo lai đều ở địa hình đất đồi, núi có khả năng thoát nước tốt.
Với diện tích khoảng 20Ha trồng cây keo thì trung bình 4 năm/vụ em lợi nhuận đạt khoảng 50tr/ha. Em đang có ý định chuyển đổi loại cây trồng khác để cho hiệu quả kinh tế cao hơn, trong đó có cây na dai.
Ngoài ra em có dự định cùng với một số anh em bạn thân chung nhau mua gần 100Ha đất rừng ( cách nhà 20Km) cũng với địa hình đồi núi và một số diện tích đã trồng cây keo lai.
Vùng Nghĩa Đàn mà nhà bạn còn nhiều đất thế. Ngượng mộ quá. Theo mình thực tế trồng keo ở Nghệ An năm nay được giá, nhiều người đã trở thành tỷ phú nhờ keo. Bạn cũng đã có kinh nghiệm về trồng keo đáng ra mọi người cần học tập bạn thì đúng hơn. Mình thấy ở Nghĩa Đàn có nhiều tỷ phú trông cam mà.

Bạn may mắn khi trồng keo 3 đến 4 năm là đến thời điểm giá keo lên cao nên bán sẽ thu được nhiều tiền. Nơi mình có người phải chờ tới 7 năm(chờ giá)

Mấy năm trước mình có đi Lạng Sơn, ở đây người ta trông Na bạt ngàn. Người dân ở đây nói rằng đầu ra bấp bênh lắm. Đó là gần Trung Quốc mà như thế. Không biết ở Nghệ An mình trồng nhiều thì thị trường có ổn không, bạn nên cân nhắc

Bạn này lấy số liệu này ở đâu vậy? Có đảm bảo tính khoa học và thực tế không?
Ví dụ: Lát hoa chu kỳ 30 năm, năng suất đạt 35m3/ha/năm. Tức là sau 30 năm sẽ có 1050m3/ha lát hoa ấy ah?

bạn ko tin tưởng số liệu mình đưa ra là hoàn toàn hợp lý. tùy chất đất khí hậu của từng nơi mà cây lớn nhanh hay chậm.

Nhà mình trồng mấy chục cây lát hoa trong đất vườn, khoảng cách 3x6, 12 năm , chu vi hoành to nhất 130cm, nhỏ nhất chu vi 70cm, trung bình thì khoảng 90, tức là mỗi cây trung bình dk 20-30cm Tb năm là 3cm .có thể đây là đất ruộng, tầng đất sâu dày, ngoài ra mình còn cho nguồn phân chuồng heo, nên có thể sẽ bổ sung thêm dinh dưỡng chăng.

bạn đọc 1 số báo thấy nói ở bắc trà my người ta trồng lát hoa 20 năm cũng gần 0.5 m3 cây, mình kiểm chứng nhà mình thấy nếu dinh dưỡng tốt thì chắc cũng đạt tương đối như vậy tb năm là 3-4 cm.

http://tuoitre.vn/tin/tuoi-tre-cuoi-tuan/20100510/rung-lat-hoa-o-lang-muong/377904.html
http://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/229872/doi-lat-hoa-trieu-do-cua-vi-thanh-hoang-song.html

với cách tính cứ dk hoành 60 cao 3m thì được 1 khối, cây của mình dk hoành 30 cao 3 m thì tính 0,2-0,3 khối thôi .

thử tính m3 dựa theo báo tuổi trẻ, cây 12tuổi,,,dk 30 cao 2m ~ 0.4m
Thử tính theo báo việtnam net, dk 30 năm >60cm x 3m =1m3/cây ( bài báo có thể đã tính cây trội nên nói 30 năm 2m3/cây

Thử làm 1 phép tính khoa học, cây lát hoa tăng trưởng trung bình từ 2-5cm dk mỗi năm, tùy theo tuổi mà lớn nhanh hay chậm. cứ lây trung bình là 2.5cm/năm - 30 năm là 75cm. cây cao 3m thôi thì đã có >2m3/cây

Hoặc trong diễn đàn có bài lát hoa 4 tuổi của anh ngọc - vũng tàu cũng thấy cây lát hoa có phân bón tăng trưởng khá mạnh,

Bài này anh ngọc cho biết là cây lát trồng phân tán dưới 20tuổi đã có hoành 270cm...
http://agriviet.com/threads/cay-lat-nay-mua-gia-bao-nhieu-ace.236562/

có thể với vùng đồi núi thì ko được như vậy, nhưng nếu bạn trồng cây lấy gỗ tròn nguyên liệu , thì mỗi cây chỉ cần 0.4-0.5m3/cây ~ mỗi cây giá 1-2tr --- thì 1 ha lát hoa 15 năm đã cho khá nhiều tiền rồi.

Trồng keo cũng rất hay, nhưng theo mình là tốn sức lao động, với lại lệ thuộc hoàn toàn vào nhà máy, mà nhà máy mua keo về làm gỗ ghép hoặc làm bột giấy nguyên liệu cho trung quốc khó tránh khỏi giá cả bấp bênh, ví dụ năm 2013 chỗ mình keo giá có 400k/m3 tự nhiên năm nay người ta phá keo hết giờ lái mua tới 800k/m3. chẳng biết có phải đó là giá thị trường ko hay do lái nó làm giá...

Mình nói lên ý này, là ý muốn ngoài chuyện trồng keo lấy gỗ nguyên liệu giấy, thì nên xen vào 1 ít gỗ tròn,,,vì dù sao gỗ tròn đầu ra dễ dàng hơn và ko lệ thuộc trung quốc

bạn ko tin tưởng số liệu mình đưa ra là hoàn toàn hợp lý. tùy chất đất khí hậu của từng nơi mà cây lớn nhanh hay chậm.

bạn trồng xen xoan ta, lát hoa, xà cừ, nếu ở nghệ an độ cao >800m thì trồng thêm cây tông dù. là những cây có chu kỳ khai thác 8-15năm.

trong mộ hình mình đang thử nghiệm và muốn thử chia sẽ với mọi người...
giả sử bạn trồng 1ha 4 loại gỗ trên, mỗi loại 1 hàng.
- năm thứ 7-10, bán xoan ta, cây nhỏ nhất cứ cho là dk30x3m ~ 0,2 m3/ bán cũng được 300k. ~ 1ha 250cây cũng được ~100tr
- tương tự năm thứ 12-15 bán xà cừ, tông dù mỗi cây 1tr ~ cũng có được 500tr.
Cách tính của mình luôn là bán cây nhỏ dk-20-30cm, trung bình mỗi cây 500k-1tr là hoàn toàn thực tế, không phải là chuyện ko tưởng, nếu bạn có thể chờ lâu hơn chắc giá cao hơn

quan trọng nhất trong mô hình này là mình nên giành ra khu đất nhỏ ươm cây giống, Ví dụ khi xoan ta con được 3 tuổi, mình đem trồng vào những nơi đã hạ xoan ta năm thứ 7, thì lúc này, sau 7 năm bạn đã có cây 10tuổi. cùng lúc này cũng có thể khai thác với xà cừ và tông dù. sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian, rút ngắn chu kỳ khai thác.
Trên đây chỉ là ý tưởng mình đang làm cho phần đất của mình được 2 năm. hi vọng chia sẻ này gợi lên 1 ý tường nào đó cho bạn
Không biết ở Nghệ An mình trồng nhiều thì thị trường có ổn không, bạn nên cân nhắc
http://www.baonghean.vn/kinh-te/201508/hieu-qua-tu-trong-xoan-lay-go-o-do-luong-2623308/

hình như Anh Giang và chủ thớt đều ở Nghệ An, nhờ 2 anh kiểm tra giúp em thông tin này có đúng không ạ,

Last edited by a moderator:
hình như Anh Giang và chủ thớt đều ở Nghệ An, nhờ 2 anh kiểm tra giúp em thông tin này có đúng không ạ,
Theo mình chủ thớt và gia đình là người đã có kinh nghiệm trồng rừng.
Mạo muội có một số ý kiến thế này

1. Bài báo mà @jenova12345 đưa ra mình đã từng đọc, nhìn chung tất cả các bài viết về lâm nghiệp và nông nghiệp vì nhiều lí do mà nhà báo chỉ đưa ra lí do rất ngắn hạn và rất phiếm diện về trồng cây gì? Để rồi tạo ra một cơn sốt hoặc đánh thức đam mê trồng cây của người dân. Để rồi sau gần chục năm sau người dân lại ôm hận.

2. Thực tế gia đình mình cũng trồng xoan vùng đồng bằng cây xoan lớn nhanh nhưng "100 cây xoan với giá trên 150 triệu đồng" như bài báo đưa tin mình chưa bao giờ thấy. Đất đồi núi trồng xoan, lát và kể cả xà cừ thì cực kì chậm lớn. Bố vợ mình trồng 1ha đồi xoan 7 năm mà nhỏ hơn xoan 4 năm vùng đồng bằng. Lát và xà cừ cũng không ngoại lệ.

3. Điều này nữa cũng khó giải thích: cùng chất đất nhưng trồng gần nhà thì cây phát triển rất nhanh. Mình cũng để ý và nhiều người cũng thừa nhận vấn đề này. Các bạn có công nhận điều này không. Nói như các cụ ngày xưa là cây thích hơi người. Nhưng theo mình nghĩ gần nhà thì nồng độ co2 cao hơn chăng.

Em thì có nghĩ này không biết mọi người nghĩ có thể hợp lý không?

Có thể cây trên rừng lớn chậm vì mình trồng tập trung mỗi 1 loại nên vậy, nếu trồng phân tán nhiều loại trong 1 khu thì chúng lớn nhanh hơn chăng. Điều nữa là nước ngầm ở trên đồi núi thì không thể như đồng bằng, nhất là vào mùa khô.

http://vnexpress.net/tin-tuc/khoa-hoc/rung-khong-cuu-noi-trai-dat-nong-len-1968355.html

Như em thấy những vùng quê em đi qua, thường là nhà và ao vườn phía trước, phía sau là đồi cây. Buồn đái thi thoảng chạy ra sau làm bãi cho nó mát, lợn gà dê bò chạy lung tung ở đồi, cái bọn đó nó thải ra 1 lượng lớn phân đạm. Em nghĩ đó là một phần nguyên nhân cây trồng gần nhà nó to hơn ở sâu trong rừng. Ngoài ra thì nhiệt độ trong rừng sâu bao giờ cũng mát hơn nơi dân cư tập trung sinh sống, cái này cũng ảnh hưởng đến qua trình trao đổi chất. Còn như cái link trên, thì lá mục 3 năm thì cũng thải một lượng Co2 như nó thu vào. Nên em nghĩ cũng không hẳn do thiếu Co2.

Theo mình chủ thớt và gia đình là người đã có kinh nghiệm trồng rừng.
Nói như các cụ ngày xưa là cây thích hơi người. Nhưng theo mình nghĩ gần nhà thì nồng độ co2 cao hơn chăng.
dạ, em cũng nghĩ như anh, đây là một số bằng chứng được nước ngoài chứng mình, nồng độ cao co2 làm cây cho năng suất gỗ tăng 7-40%
http://www.co2science.org/subject/f/summaries/forests.php

tôi thấy nếu ai có đất mà không cần tiền lắm thì nên trồng nhiều loại. Trồng keo có thể nhanh thu nhưng nếu trồng dày quá thì chỉ để làm củi dăm. Mà củi dăm trung quốc nó không thu một phát là chỉ có khóc. Điều này đã từng xảy ra rồi chứ không phải chưa xảy ra. Nhất là giờ kinh tế nó đang lao dốc.

Hồi lâu rồi tôi hỏi chú tôi ở trên Phú Thọ thì keo trồng làm gỗ xẻ 10 năm trên đó bán tầm 180t/ha. Chúng ta có thể căn cứ địa hình để phân khu trồng. Khu nào dốc quá thì trồng keo, trồng dày, và có thể phân ra trồng keo làm dăm và keo lấy gỗ xẻ. Như thế vừa tối đa hóa lợi nhuận ( gỗ có giá hơn + không mất tiền đầu tư trồng lại ... ) mà còn là bảo vệ đất và nước ngầm.
Trồng keo làm gỗ xẻ thì mật độ bao nhiêu là phù hợp nhất vậy bác

Vậy mong các bác góp ý giúp em với ạ. Em xin cảm ơn./
ban nghien cuu cay na dai thai thu coi co gi lh 0976005282

Mình đã trồng được hơn 700 gốc na dai được 5 tháng rồi ạ
»
Trồng keo làm gỗ xẻ thì mật độ bao nhiêu là phù hợp nhất vậy bác
1,5*1,5m sau 3 năm bán tỉa so le để số cây còn lại 8-10 năm có gỗ xẻ nhé
»
Hiện tại tôi đang tìm hiểu cây xoan đào và cây xoan ta,,,anh chủ thớt đọc bài này thử và cho biết ý kiến

nghiencuulamnghiep.xyz

Về mô hình nông lâm kết hợp, với diện tích lớn cỡ như anh, nuôi bò angus lai, hay bò cọp cũng là một gợi ý, bò angus lai đạt 600kg sau 20thang nuôi, to gấp đôi bò cỏ,,,chi phí cũng nhưng nuôi bò cỏ vào khoảng 20tr/con và doanh thu là 40 tr/con ( lời 20tr/con) (giá bò hơi 70k/kg x 600 =42tr)

để nuôi được 1 con bò cỏ cần khoảng 5-7 tấn chất xanh /năm - bò cọp angus thì cần 12-15 tấn chất xanh 1 năm...nếu trồng bắp để nuôi bò thì cũng ko nuôi nổi vì bắp tổng thu 1 năm chỉ đạt 30-40 tấn chất xanh/ha/năm

Giải pháp nuôi bò chỉ hiệu quả khi có cỏ năng suất siêu cao, khoảng 100-200 tấn/ha/năm mới nuôi nổi 5 bò mẹ 5 bò con angus.

Thật ra có nhiều loại cỏ có thể lựa chọn cho năng suất như vậy, nhưng hiện nay có 2 loại cỏ cho năng suất cao ưu việt đã được kiểm chứng là cỏ VA06 và cỏ sả- cỏ ghine, cho năng suất 100-200 tấn/ha /năm.

Và cỏ sả là ưu việt nhất vì cỏ sả chịu bóng râm có thể trồng dưới tán rừng.

còn nếu anh e ngại nguồn nước thì anh có thể dùng hợp chất bio-water của công ty phân bón vì dân. tphcm để giữ nước cho đất trồng cỏ trong thời gian khô hạn,,,1g chất này giữ được 0,4lit nước. mỗi ha chỉ cần 15-20kg, và giá của chất này hiện nay khoảng 300k/kg. nếu anh ko mua được chất này , có thể tìm thấy trên amazon với tên là Medium-absorbing-crystal-polymer

http://www.amazon.com/Medium-absorbing-crystal-polymer-Insect/dp/B0051V40AO

Cá nhân tôi thấy , nếu là nông dân, có nhiều lựa chọn để có thu nhập tương đối cao từ lâm nghiệp,,,khi chúng ta tâm niệm làm lâm nghiệp là sản xuất gỗ tròn nguyên liệu là mục tiêu chính,lâm sản ngoài rừng chỉ sản xuất chơi, hoặc gỗ dăm làm giấy (như bạch đàn) thì chỉ trồng khi có quỹ đất lớn,,,sẽ có nhiều lựa chọn hay.

Hiện tại, nếu quan tâm tới lâm nghiệp, có thể chọn:

Là những cây gỗ có thị trường rộng lớn, mỗi năm vn nhập 3-4tr/m3 gỗ tròn nguyên liệu với trị giá 2 tỷ usd...nếu trồng các loại gỗ trên thì khỏi lo đầu ra, tính sơ sơ thôi cũng hơn nhiều loại cây trồng khác. nhưng người làm được mô hình này phải có quỹ đất lớn, có nghề phụ thêm thu nhập, hoặc xác định trồng rừng rồi trồng cỏ sả dưới tán rừng nuôi bò ÚC, thì mới làm cho mo hình khả thi được,

hiện tại tôi đang tìm hiểu cây xoan đào, thuộc họ xoan, ko tính cây cáng lò hoặc cây họ hoa hồng/ được biết cây họ xoan lớn nhanh, trung bình cả chu kỳ cũng có D1.3tb/năm=4-5cm trồng 10-12 năm đã đạt 1m3/cây. tôi chắc chắn cây xoan ta có thể đạt mức này, nhưng xoan đào thì chưa biết D1.3tb/năm là bao nhiêu, mong anh em nào có trồng rồi chup hình minh họa cho anh em diễn đàn biết, nếu với cách tính gọn gàng, thì xoan đào , hoặc xoan ta là lựa chọn hay cho nông dân hơn cả keo, bạch đàn

Xoan đào/xoan ta có chu kỳ kinh doanh 10 năm , mật độ 3x4 cho 800 cây/ha ~ mỗi cây 1m3 khối bán với giá 1tr/m3 năng suất gỗ 80m3/ha/năm chu kỳ 10 năm. ~ tương đương thu nhập 10 năm là 800tr/ha.

Cách tính trên khá bèo, vì thực tế có nơi mua gỗ xoan giá cũng được 1.5tr/m3 - nếu là xoan đào đôi khi còn cao hơn 1 tí. vấn để chưa rõ ở đây là chưa biết D1.3tb/năm là bao nhiêu, mong anh em nào có trồng rồi chup hình minh họa cho anh em diễn đàn biết???
Cây xoan đào em có trồng một ít rồi bác an. Hiệu quả cũng khá cao, tuy nhiên nó chịu thời tiết bất lợi kém, với lại kẻ chỗ em người ta nuôi dê nên hay đi hận lộc xoan đào lắm, bảo vệ khổng nổi.
Về cây cam thì thôi ngưỡng chỗ em không hợp.
»
Bác có đầu ra cho cây na không vậy ạ?

Last edited:

Back