Newbie cần giúp đỡ về kỹ thuật ghép Mai

• Thread starter ♀♪™_BeLove_™♪♀
  • Ngày gửi
[/IMG]Các anh chị em có kinh nghiệm về việc ghép cành mai vào thẳng gốc mai < gốc tứ quý > xin hướng dẫn em với. Có hình ảnh hay videoclip càng tốt nha các anh chị.

Cám ơn thiệt nhìu :)

Hình ảnh của em nó đây :

Last edited by a moderator:
vỏ MTQ thường dễ vỡ so với mai vàng,bạn nên dùng cái tuốcvít nhỏ,mài sắc để tách vỏ(cẩn thận rất dễ bị đâm vào tay),tách ngay chỗ cắt,cắt vát hai bên mép chồi ghép rồi đặt vào chỗ vừa tách vỏ,dùng dây nylon buộc lại,bọc lại bằng bao nylon,đặt vào chỗ có nắng nhẹ,khi thấy chồi ghép ra lá non là đã dính,mở bọc nylon ra từ từ,khi lá non đã già thì đem cây ra nắng.

Em cám ơn các anh chi em đã nhiệt tình hướng dẫn, khi nào gốc ra chồi em rùi vọc hehhehehe.

kô cần ra chồi,bạn ghép luôn bây giờ đi.
:wacko: vấn đề làm trước đó em có làm thử lên mấy gốc khác, sau 2 tuần em mở dây ra thì ôi ..... gốc ra đàng gốc, cành ra đàng cành đó mấy anh :1^:
< Em vát cạnh gốc và cành rồi áp sát, lấy băng keo lụa cột lại , có bọc thêm 1 cái nylon giữ ẩm bên ngoài nữa . >

<object height="385" width="480">

<embed src="http://www.youtube.com/v/qQ-mJQWZCpQ?fs=1&hl=vi_VN" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" height="385" width="480"></object><object height="385" width="480">bạn tham khảo 2 clip nàu nhé chỉ thực hiện ghép da như vậy thôi còn ghép nêm như 2 điểm ghép của bạn thì không thể dc vì 2 điểm ghép quá già rồi bạn phải chờ mấy tháng cho ra mầm và cứng cáp thì mới ghép nêm dc bạn àhh

<embed src="http://www.youtube.com/v/imyr1Y9VKhA?fs=1&hl=vi_VN" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" height="385" width="480"></object>

Cám ơn bác nhìu, em có mấy đoạn clip này roài nhưng hem hĩu sao khi cành được 6 - 7 ( lá bắt đầu già ) em làm như clip mà vẫn rụng bác àh. Chắc là chưa được nhìn tận mắt hihihihi

như thế này bạn àh

Cám ơn bác nhìu, em có mấy đoạn clip này roài nhưng hem hĩu sao khi cành được 6 - 7 ( lá bắt đầu già ) em làm như clip mà vẫn rụng bác àh. Chắc là chưa được nhìn tận mắt hihihihi
muốn ghép để có thể đạt tỷ lệ cao thì trước hết cây ghép phải khỏe sức sống rồi rào .bo ghép cũng vậy và thao tác phải nhanh ,chính sác cần phải dùng dao cắc bo ghép cho thật sắc bén như lưỡi lam vậy đó .chứ đừng có lấy dao cùn { lục } mà cứa đi cứa lại ,nếu đường cắt bị sần hoặc không được bén thì tỷ lệ thành công sẻ rất thấp bạn àhh ghép song nên che nắng cho cây ghép ,vào ban đêm nên mở miếng che nắng ra để phơi sương.Những yếu tố đó sẽ giúp bạn thành công cho cây ghép của bạn
Chúc bạn thành công

;) Nhận được sự hướng dẫn tận tâm và động viên nhiệt tình của các ACE , em sẽ làm nữa chừng nào hết cây đem ra làm thì thôi hihihiih. Lần nữa cho em gởi lời cám ơn chân thành :huh::huh:

Back