ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết !

• Thread starter hac long
  • Ngày gửi
Chào !
Ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết ! Đây là theo đánh giá của tôi.
Tôi nghĩ là khoản năm 2024 ngành chăn nuôi bò thịt sẽ giống như ngành trồng cao su năm 2014: nông dân nuôi đều lỗ.

Cách đây 4 năm, tôi đọc rất nhiều tài liệu của nước ngoài về bò thịt.
Tôi download về laptop cũng phải 3-4 ghz.
Tôi mơ ước có 1 trang trại bò.
Và bây giờ thì việt nam đã có người làm được, đó là "bầu đức".

Nhưng cách làm của anh ta khác cách tôi đã nghĩ đến về con bò rất nhiều, và hai hôm nay tôi suy nghĩ rất nhiều về bầu đức: tại sao anh ta làm như vậy ?

Tôi và anh ta chưa từng gặp nhau, chúng tôi chưa thù oán gì với nhau, nhưng tương lai sẽ gặp nhau sau khi tôi quyết định công bố 1 bí mật, một bí mật có thể ảnh hưởng rất lớn đến nền kinh tế từ góc nhìn của tôi.

Cách đây 10 năm, tôi đã nhìn thấy cây cao su có tương lai như ngày hôm nay, và tôi nói nhưng không ai đồng ý và cũng không ai bác bỏ. Bạn bè tôi, họ để mặc cho tôi nói vì họ không quan tâm nhiều về 10 năm sau.

Và ngày hôm nay, tôi đã công bố bí mật về cây cao su "tại sao nông dân trồng cao su chết ? Và đâu là lối thoát cho nông dân ?"

Bây giờ đến bí mật về con bò thịt ! Tôi đã tìm rất nhiều trên google.com rồi, nhưng không tìm thấy và cũng chưa tìm thấy. Phải chăng Việt Nam mình không có được một người dự báo trước cho người nông dân điều gì sắp xảy ra để họ còn lên kế hoạch sao ?

Tại sao thịt bò nước ngoài rẻ hơn thịt bò trong nước ? Theo bạn, nó có vô lý không ?Tôi nghiên cứu rất kỹ về bò của nước ngoài, mặc dù tôi chưa từng sờ hay chạm vào con nào.

Angus đúng không ? Vậy theo bạn angus úc khác angus anh ở chổ nào ? Và khác angus mỹ ở chổ nào ? Làm sao để biết được con bò nào là angus ? Ngành chăn nuôi bò thịt của mỹ bâu giờ khác với năm 1945 như thế nào ?

Tôi biết những thứ đó, nó rất có ích cho tôi 4 năm trước. Nhưng bây giờ, thì tôi không cần.

Thịt bò của úc nhập khẩu qua tới việt nam vẫn còn rẻ hơn bò vàng của việt nam, thật vô lý và vì sao ?

Ngoài tôi ra, tôi nghĩ Vissan và bầu đức rất hiểu câu trả lời và câu trả lời thật sự chưa từng xuất hiện trên google.com

Một bí mật khủng khiếp, nếu tôi không vén nó lên bây giờ thì năm 2024 toàn bộ nông dân nuôi bò thịt sẽ lỗ y chan như toàn bộ nông dân trồng cao su 2014.

Vậy, đâu là bí mật và bí mật đó ở đâu ?

Ngày 14.07.2014 tôi sẽ trả lời tại ngay topic này, nếu bạn là nông dân thì bạn nên biết câu trả lời !

Thân !Nếu câu trả lời của tôi có ích cho các nhà nông và gây hại rất lớn cho các tập đoàn + doanh nghiệp lớn thì khi tôi bị tấn công, những ai sẽ đứng ra ủng hộ cho tôi ?
Vì khi màn vén lên, tất cả mọi người sẽ khủng hoảng và tôi chưa đánh giá hết được tầm ảnh hưởng của nó.

Có thể nó không tốt cho tôi !

Vậy khi tôi bị tấn công, bạn có ủng hộ tôi không ? .Nếu ủng hộ tôi, thì bạn bấm "thích" bài viết của tôi liền đi.

Last edited by a moderator:
em bạn thì bạn tính nó 1 tháng bao nhiêu tiền lương ?
mỗi ngày nó là mấy tiếng đồng hồ ?

1 tháng 3tr tiền lương. Mỗi ngày làm chừng nào hết việc thì thôi.

sức khỏe nó như thế nào ?
vườn của bạn cách chợ của xã là bao xa ?
cách chợ của huyện bao xa ?
đất bạn là đất gì. bạn kể rõ về đất để xem có phương án gì không ?

Sức khỏe tốt. Vườn cách chợ huyện 2km. Cách chợ xã 500m

đất của bạn là đất gì ? đất đỏ, đất cát, đất pha cát, đất đen ?

xung quanh vườn nhà bạn thì người dân hay trồng những cây gì ? kể càng nhiều càng tốt.

Đất mình là đất thịt. Xung quanh có nhà dân ở. Có ruộng,Hác long đâu rồi

Bạn cho mình địa chỉ email đi.
Còn bây giờ bạn đi ngủ đi.

Nếu giá cả năm nay giữ nguyên cho năm sau thì tôi nghĩ công thức của tôi có thể kiếm cho bạn 120 triệu/năm.
Năm sau thì giá cả ắt sẽ khác rất nhiều, vì WTO.

Ngày mai mình sẽ gửi mail cho bạn.
Còn đặt cọc mua bò rồi thì phải mua thôi.

Nếu bạn phấn đấu trong 4,5 tháng đầu thì bạn sẽ chiến thắng cuộc đời.
Nếu trong 4,5 tháng sắp đến bạn mệt mỏi thì mọi chuyện không hay đâu.

Tin tôi đi, tôi cần bạn mạnh mẽ và chăm chỉ trong 4,5 tháng đầu thôi.
Đừng lo lắng nhiều.

Nhớ cho mình địa chỉ email.

Thân !

Tôi nuôi bò và nếu như lời bạn nói thì mình vẫn nuôi bò.
Bạn viết bài nhưng thiếu một thứ quan trọng là thực tế. Cung và cầu. Hiện tại cao su chết là do rất nhiều nước trồng mới. Sự phụ thuộc và việt nam giảm. Còn về Bò là nguồn thức ăn. Nếu nói cao su cần cho cuộc sống nhưng nếu khi dùng một thứ có dính tới cao su và nó bị hư bạn có thể chưa cần dùng lại
Còn nếu bạn đói bạn thèm mà bạn ko được ăn liệu bạn có sống đc để viết mấy lời tiên tri này.
Để chắc chắn thì khi bắt đầu ta cứ làm nhỏ rồi ổn định phát triển thêm. Chúc cả nhà thành công nhé.

Mình tin hac long nói đúng. Vì việt nam mình bò úc đang nhập về nhiều. Chưa kể là bầu đức cũng nhập bò úc về nuôi thành trang trại. Chính điều này đang dần dần giết chết ngành bò thịt cũng như bò vàng ở việt nam. Tại sao dân việt nam sản xuất không được mà phải nhập. Điều này nên hỏi lại mấy ông cấp trên. Tại sao cứ đổ thừa cho nước mình tại cung lớn hơn cầu. Đúng. Nhưng đâu phải vì vậy mà nhập về tràn lan để rồi giá cả bò ước rẻ hơn bò vàng việt nam. Nông dân việt nam cực khổ lắm. Nuôi một con bò cả năm mới bán, đó là vốn liếng của người ta. Nếu bò ước nhập về giá lại rẻ. Liệu rằng người dân còn trụ chân nổi mà nuôi bò không.
]Thấy nản lòng quá

Last edited by a moderator:
uhm! e la moi tap tanh vao nge mong cac bac chi dan cho e mua be con gia sinh vien mot ti o dau ! va gia ca la bao nhieu cho be con 6 thang tuoi toi 8 thang tuoi! giong la lai sim thoi chu ko co tien choi hay racman!

cái này tính toán bằng công thức được mà. nhà bác nào có con đang học đại học/ca đẳng mà các bé ấy có học môn xác suất thống kê thì bảo bọn nhỏ tính bài toán: giá bò đang lên dốc hỏi khi nào nó sẽ xuống dốc cho. một số bài toán khác: nuôi bao nhiêu con bò là hợp lý với túi tiền?, khối lượng bò xuất chuồng là bao nhiêu để đạt lợi nhuận cao nhất?... cũng dễ dàng tính toán đc. bạn nắm được luật chơi thì bạn sẽ làm chủ cuộc chơi :).

Không những nghề nuôi bò thịt, mà tất cả các ngành
nông nghiệp đều chết, kể cả lúa gạo.

Lý do: kinh tế thị trường, người buôn tự do mang
hàng nước ngoài vào chèn ép hàng trong nước. Ở trong
nước thì kỹ thuật lạc hậu, đất nông nghiệp thiếu,
tiền vốn làm lớn thiếu. Thế thì giá thành cao, và
bị hàng nước ngoài chèn ép đến chết.

Tôi thì lại mừng. Mừng vì trái đất còn thừa thức ăn
cho dân số tăng gấp mấy nữa. Thức ăn rẻ thì người
không bị đói khổ như thời bao cấp. Cứ ngồi chơi, đỡ
phải cày cấy. Đến bữa thì ăn.

Nghĩ đến đây, tôi tự hỏi: ngồi chơi thì lấy tiền
đâu ra mua thức ăn? Không trả lời được, nhưng thực
tế nước Việt Nam đang vô lý như thế đó. Nhập bò về
ăn trong khi trồng cấy và chăn nuôi chẳng ra gì cả.
9

Em đã đoc hêt 3 trang mà mọi người viết và e xin góp ý .Là mọi người cứ yên tâm mà nuôi bò đầu tư lớn hay nhỏ la tùy vào điều kiên kinh tế của mỗi người .Giả sử như bạn nuôi một con bò ss thì nó có sinh ra một con bê ko ,ban nuôi một con bò thịt thì nó có mập hơn ko và một công ty hay một tập đoàn họ nhập một con bò úc giá rẻ về họ có bán rẻ ko và họ bán rẻ thì họ có thu được lơi nhuận ko và công ty của họ có phát triển hay tồn tại đc ko .Và khi nhâp về nhiều thì lượng cung vượt quá cầu thị trường tiêu thụ đư thừa và ổn định trong nước thì họ co nhập về để dành 2 3năm sau mới bán được ko hay là họ giảm số lượng và ko nhập trong một thời gian . Và khi thị trường đến một mức ổn định thi sẽ đi kèm với giá cả ổn định thì khi đó mỗi người nuôi bò có thể dể dàng tính ra được cái lợi nhuân thu được để tiếp tục đầu tư thêm hay là ko nuôi nữa .Và em cũng xin góp ý một chút về con bò vn và con bò úc nó có đc bán với cái giá như nhau ko và thịt con bò úc nó có đươc bán ở các cái chợ mà buổi sáng mọi người hay mua ko hay là chỉ đươc bán ở các siêu thị các chợ đầu mối lớn .Và nói chung là thịt bò vn ta có thể đem ra bán như một con bò úc mà thịt con bò úc hoàn toàn ko thể mang ra bán như con bò vn đc .Vì vậy nên giá cả của hai loại này sẽ ko bao giống nhau được nên tầm ảnh hưởng của nó sẽ ko lớn như mọi người nghĩ .Vì vậy mọi người cứ yên tâm mà nuôi .Vài lời em góp ý mọi người .Con về chuyên bác Hac long nói cây cao su và con bò thì nó chả có cái gì là liên quan đến nhau cả ,môt bên là thị trường xuất khẩu một bên là thị trường tiêu thụ trong nước vì vậy em góp ý với bác là đừng có lấy cây cao su mà áp đặc cho con bò . Chúc mọi người thành công

Tôi đã theo dõi bài viết và các comment trả lời của bạn haclong cũng như các bạn khác. Tôi có nhận định thế này:

Dự đoán của bạn haclong đến năm 2024. Đó là một dự đoán hơi xa và tầm vĩ mô. Xét góc độ tổng thể ngành chăn nuôi bò thịt của người dân thì sẽ bị ảnh hưởng. Đó là điều đương nhiên. Ai cũng nhìn ra được. Chỉ có các trang trại được đầu tư bài bản, áp dụng khoa học kỹ thuật tốt, quy mô khá và lớn thì mới tồn tại được. Còn người nông dân mỗi hộ chăn vài chục con bò thì không thể cạnh tranh được với các doanh nghiệp lớn.

Giống bò mà bầu Đức nhập về là giống bò Thái Lan các bạn nhé. Ông Đức tận dụng nguồn thức ăn có sẵn cho bò, rồi lại dùng phân bò để bón cho rừng cao su, rừng mía, rừng cọ của ổng. Đó là quy trình khép kín. Và như vậy, giá thành con bò sẽ giảm, đủ sức cạnh tranh với bò Úc, Mỹ. Còn người nông dân nuôi bò vàng, bò ta áp dụng cách chăn thả thì làm sao kinh tế bằng nuôi trang trại thâm canh chuyên nghiệp.

Tuy nhiên, tôi ko hài lòng với bạn Haclong vì tôi cho rằng bạn ko chia sẻ thật lòng và nhiệt tình câu chuyện của bạn. Nếu bạn thấy cần giữ bí mật thì cứ giữ. Còn các bạn khác đang muốn chăn nuôi bò, thì các bạn cứ yên tâm làm. Bầu Đức nuôi bò thịt trước mắt lấy kinh nghiệm thôi, về sau sẽ chủ yếu nuôi bò sữa. Và 100.000 con chưa ăn thua gì với nhu cầu trong nước. Các bạn không phải lo lắng quá.

Back