Nghề nông làm giàu

• Thread starter vuvanduc1991
  • Ngày gửi
Xin chào tất cả bà con.tôi hiện giờ làm công nhân thu nhập ổn định,nhưng máu làm giàu trên mảnh đất quê hương luôn cháy bỏng trong tôi.tôi muốn bà con thảo luận về dự án của tôi
-Vốn 500tr
-Đất chưa có,đang dự định mua 100tr/360m2.tôi tính mua 1000m2 tầm 300tr đất ruộng.nếu cần mặt bằng thì dùng cát đen
-Xây nhà công trình phụ cho 2 vợ chồng 100tr còn lại 100tr tiền vốn
-Với mảnh đất 1000m2 và vốn như vậy các bác thảo luận giúp tôi tìm ra hướng đi với
-Lợi thế đất ven sông nguồn nước dồi dào,điện ổn định,nhân công mình tôi sức khỏe tốt
Ý tưởng,trồng cỏ VA06 nuôi 4 con bò lai.phân nuôi trùn quế,trùn nuôi gà,,các bác thâysao

bạn ở đâu??? Với số tiền đó nên tính đi thuê đất rộng hơn là mua 1000m2. Rất khó để bạn phát triển đc trong 1000m2 đó.

bác tính thế thì gay rồi. đất có 1000 m2, xây nhà mất 100 trđ, đất như thế là nhỏ, nhà như thế là tốn kém, vốn còn lại thế là mỏng. bác theo hướng ấy sẽ nguy to.
với vốn ấy, bác mua trại ở vùng xa được cả ha, làm thoải mái. nhà chỉ làm tạm thôi, khoảng vài chục trđ là dư sức, đừng vội làm to. còn lại dồn vốn làm và tiền ăn mặc. thành công rồi thì có thể mua đất làm nhà chỗ khác đàng hoàng, lo gì
nếu bác cứ theo hướng cũ, đất hẹp thì cần đầu tư kỹ thuật cao, vốn lớn, những thứ ấy bác chưa có, thì số tiền 100 trđ còn lại sẽ hết nhanh chóng.

Vơi diện tích đó bạn có thể nuôi 4 con bò, trùn quế, gà ... như bạn nói là được rồi. Nhưng với cách làm đó bạn chỉ tạm thời yên ổn thôi, chứ làm giàu thì chưa hẳn làm giàu được đâu. Bạn biết chăn nuôi bây giờ bấp bênh lắm. Nhưng với con bò thì ổn định hơn các con khác. Bạn nên tìm thêm vài con vật khác để nuôi, nếu bạn thích chăn nuôi. Hoặc trồng thêm cảnh cây nếu bạn thích trồng. Thích ở đây tôi nếu là bạn có năng khiếu, hay đam mê, mới làm được. Chúc bạn thành công, dù sao cũng là 1 ý tưởng tốt và lành mạnh .

Nếu 500tr đi thuê 1 mảnh đất thì tốt hơn rất nhiều. Đành ràng mua đc là của mình nhưng làm nông hok có tý vốn xoay sở là vỡ mồm. Nói ngay như nuôi lợn = cám CN. Có tiền mua sẽ rẻ hơn 20k/bao vị chi con lợn mất thêm 160-180k tùy từng dòng lợn và cách chăm. Thế 1 đàn lợn 10-20 con mất vài tr rồi. Đó là lợi nhuận chứ đâu nữa. :( Nên bác kiếm mảnh đất rẻ chút mà thuê. Sau đó tính toán hạch sách sao cho hợp lý tạo thành chuỗi thức ăn với nhau. Hạn chế đc phần nào tiền đầu tư. E cũng đang đi lên từ cây lúa, điểm xuất phát thấp hơn bác. vốn có 120tr thôi thuê đất 2,2ha mất 160tr rồi. Cá giống đc cái mua chịu, mua thêm đc 4 lợn nái chịu. Tiền còn lại khi trả 80tr( đc trả 2 lần/năm năm đầu tiên) e mua 1 chó đực + 10 chó cái đẹp có cân nặng 15-17kg về gây chó mẹ để lai tạo bán chó con trc mắt đã. ( chó đẹp bán 300-500k/con mà hok tốn mấy đâu). Mua phân gà về ủ men rồi nuôi dòi,mua phân bò về kết hợp nuôi trùn, phục vụ cá gà, chó, lợn... Vườn trồng tạm 50 cây chanh, 100 cây bưởi diễn ( hết có 4tr tiền giống, phân thì trại cũ ngta có nhiều) Ao to 1ha e thả chủ yếu là trắm+trôi+mè+chép cùng ít tôm để sau này kiếm đồ ăn hằng ngày(hok đc thả trê hay nheo hay rô hok thì hok có tôm đâu nha, muốn nhiều tôm nên làm bó cành tre thả vùng quanh bờ ao) 1 cái ao nhỏ thả cá giống 1 ít để năm sau hok phải mua 100% giống nữa. Cái ao nhỏ nữa ( 700m2 mặt nước) e nuôi rô đầu vuông rồi đánh bắt bán dần lấy tiền sinh hoạt hàng ngày. Đấy hiện tại đang làm thế đó bác ak. :(

ko biết bác ở đâu. 300tr/1000m2 đất ruộng đắt gấp đôi chỗ em. bác nên thuê đất thì tốt hơn bác ạ. 1000m2 nhỏ lắm, nhà ở + chuồng bò+ chuồng gà tốn hết 1 mớ đất rồi, phần đất còn lại trồng cỏ sợ ko đủ cho bò ăn, vậy lại càng khó để phát triển đàn.

Về phần ao tôi mánh bạn nuôi con này nhé. Con Cua Đinh ( ba ba Nam Bộ), con này hiện nay rất ít người nuôi giá thành của nó rất cao, từ 600-800ngafn 1kg, giá này là giá bán thịt cho lái tiêu thụ tại địa phương Miền Nam đấy. Con cua đinh nuôi 3 năm có thể đạt đến 3kg/con khoảng 2 tr/con. thức ăn của nó là tôm cá , tép, cá vụn , trùn, thực vật v v . Cứ 500m2 ao bạn bỏ quên từ 300- 500con cho đến 3 năm bắt lên thì có 1 số tiền rồi đó. Loài này nên nuôi với mật độ thưa , mới có kết quả tốt, ít bệnh dịch, và lớn nhanh. Cua đinh không cầu kỳ về thức ăn, lần cho ăn. Nếu có cá tép, ốc sống thì cứ thả chung trong ao cho chúng ăn dần. Còn thức ăn chết, cho ăn vừa phải thôi, nếu thấy thức ăn thừa thì ngưng 2- 3 ngày cho ăn lại, không ảnh hưởng gì về sức khỏe của cua đinh cả. Không có thức ăn cua đinh vẩn sống và phát triển, nhờ ăn thực vật, mùn bả hữu cơ có trong ao, và cua đinh nhịn đói rất lâu không ảnh hưởng gì. Cua đinh có thể nuôi chúng với các loài cá tạp như, mè, trắm, rô phi, sặc bướm, sặc rằng, v v . nếu cá tạp có nhiều cũng là nguồn thức ăn của cua đinh, và chúng tương trợ cho nhau trong sự sinh tồn. Hãy làm thử đi nhé, .
Nếu sau 3 năm con cua đinh trưởng thành, thì bạn mới nghĩ đến bán thịt hay bán con giống. Cua đinh đẻ rất nhiều trứng, nếu có bãi cát hay khoảng đất gò thì chúng tự đào hố và đẻ vào đó. trứng tự nở hoặc mình lấy vào ấp tùy ý.

Về phần ao tôi mánh bạn nuôi con này nhé. Con Cua Đinh ( ba ba Nam Bộ), con này hiện nay rất ít người nuôi giá thành của nó rất cao, từ 600-800ngafn 1kg, giá này là giá bán thịt cho lái tiêu thụ tại địa phương Miền Nam đấy. Con cua đinh nuôi 3 năm có thể đạt đến 3kg/con khoảng 2 tr/con. thức ăn của nó là tôm cá , tép, cá vụn , trùn, thực vật v v . Cứ 500m2 ao bạn bỏ quên từ 300- 500con cho đến 3 năm bắt lên thì có 1 số tiền rồi đó. Loài này nên nuôi với mật độ thưa , mới có kết quả tốt, ít bệnh dịch, và lớn nhanh. Cua đinh không cầu kỳ về thức ăn, lần cho ăn. Nếu có cá tép, ốc sống thì cứ thả chung trong ao cho chúng ăn dần. Còn thức ăn chết, cho ăn vừa phải thôi, nếu thấy thức ăn thừa thì ngưng 2- 3 ngày cho ăn lại, không ảnh hưởng gì về sức khỏe của cua đinh cả. Không có thức ăn cua đinh vẩn sống và phát triển, nhờ ăn thực vật, mùn bả hữu cơ có trong ao, và cua đinh nhịn đói rất lâu không ảnh hưởng gì. Cua đinh có thể nuôi chúng với các loài cá tạp như, mè, trắm, rô phi, sặc bướm, sặc rằng, v v . nếu cá tạp có nhiều cũng là nguồn thức ăn của cua đinh, và chúng tương trợ cho nhau trong sự sinh tồn. Hãy làm thử đi nhé, .
Nếu sau 3 năm con cua đinh trưởng thành, thì bạn mới nghĩ đến bán thịt hay bán con giống. Cua đinh đẻ rất nhiều trứng, nếu có bãi cát hay khoảng đất gò thì chúng tự đào hố và đẻ vào đó. trứng tự nở hoặc mình lấy vào ấp tùy ý.
Úi e đang nghiên cứu con này bác ak. Bác có biết chỗ nào bán giống hok? CHỉ giúp e với!! Thanks bác

Về phần ao tôi mánh bạn nuôi con này nhé. Con Cua Đinh ( ba ba Nam Bộ), con này hiện nay rất ít người nuôi giá thành của nó rất cao, từ 600-800ngafn 1kg, giá này là giá bán thịt cho lái tiêu thụ tại địa phương Miền Nam đấy. Con cua đinh nuôi 3 năm có thể đạt đến 3kg/con khoảng 2 tr/con. thức ăn của nó là tôm cá , tép, cá vụn , trùn, thực vật v v
Cảm ơn bác Vũ lắm lắm.Em cũng muốn nuôi con này lâu rồi nhưng chưa biết chỗ bán con giống đảm bảo. Em có hỏi mấy chỗ chỉ bán con ba ba trơn thôi ạ.Mà em thì vẫn chưa phân biệt được 2 con này.Em có 1 con tầm 3 kg hôm nào em đưa hình lên bác phân biệt dùm em xem là ba ba trơn hay cua đinh bác nha.
Thanks bac!

Mình thấy phương án đi thuê đất là hợp lý hơn cả. Không biết bạn ở đâu nhưng ở một số vùng xa xa, với giá 12-15tr/năm thì có thể thuê vài ha rồi, tha hồ mà làm. Chứ với 500tr mà tình phương án mua đất thì gần hết rồi, chưa kể diện tích đất mua đc chỉ có tầm 1000m2 thôi thì quá ít, khó mà có thể thu nhập ổn định được chứ chưa nói đến làm giàu

Mình thấy phương án đi thuê đất là hợp lý hơn cả. Không biết bạn ở đâu nhưng ở một số vùng xa xa, với giá 12-15tr/năm thì có thể thuê vài ha rồi, tha hồ mà làm. Chứ với 500tr mà tình phương án mua đất thì gần hết rồi, chưa kể diện tích đất mua đc chỉ có tầm 1000m2 thôi thì quá ít, khó mà có thể thu nhập ổn định được chứ chưa nói đến làm giàu
Em cũng đồng quan điểm với bác. Nếu chủ thớt muốn mua cũng nên tham khảo vấn đề an ninh tại nơi định mua. nếu không thì thuê để triển khai trước , nếu ổn thì mua sau hoặc rời bỏ cũng dễ hơn. vốn lên tập trung vào việc tạo ra giá trị sản phẩm .

500tr vốn tối ưu vẫn là đi thuê trại có sẵn rồi. Chứ mua thì số tiền còn lại đủ xây dựng cơ sở vật chất. Lấy đâu tiền đầu tư nữa. Kể cả mua rồi mà có vay đc ngân hàng thì cái đất ruộng cũng đc bao vốn đâu mà. Làm nong hok vốn thì khác gì chiến tranh hiện đại có độc đôi bàn tay.

ACE tham khảo cái này nhá

Bắt được con Cua Đinh khổng lồ ngay tại Hà Nội

Thứ hai 17/03/2014 20:45

ANTĐ - Sáng nay 17-3-2014, nhân viên bảo vệ Khu Du lịch Sinh thái Vĩnh Hưng, quận Hoàng Mai, Hà Nội, đã bắt được con Ba ba Nam Bộ (Cua Đinh) nặng gần 40 kg.

Khoảng 6h sáng 17/3, khi đang đi dạo quanh hồ, nhân viên bảo vệ Khu du lịch sinh thái phát hiện con ba ba nổi ở đám bèo, bèn cùng 3 người khác vây bắt ba ba lên bờ.
Nghe tin, PGS.TS Hà Đình Đức, thường được gọi vui là "nhà rùa học", đã có mặt để xem con ba ba khổng lồ. Sau khi xem xét, ông Đức khẳng định, đây là loài ba ba Nam bộ hay còn gọi là Cua Đinh.

Theo ông Đức, đây là loại ba ba quý, chủ yếu sống ở miền Trung và đồng bằng sông Cửu Long. Mấy năm gần đây thỉnh thoảng người dân ở đồng bằng sông Hồng cũng bắt được ba ba này. Ông Đức ước tính con ba ba nặng gần 40kg này, khoảng 50 tuổi.
Thông tin bắt được ba ba khổng lồ đã đến tai nhiều người. Ông Nguyễn Quốc Anh - người quản lý Khu ẩm thực sinh thái Vĩnh Hưng cho biết, có người trả giá 50 triệu đồng mua con ba ba này. Tuy nhiên, với mong muốn hiến con ba ba cho Hà Nội thả xuống Hồ Gươm làm bạn với "cụ Rùa", nên ông không bán, vì sợ người mua đem ba ba đi làm thịt.

Cũng theo ông Nguyễn Quốc Anh, khu hồ sinh thái này khép kín, nằm cách bờ đê sông Hồng vài trăm mét, cơ sở cũng không thả ba ba lớn, vì sợ ăn nhiều cá. Rất có thể con ba ba này lạc từ sông vào trong những ngày mưa lớn.

(an ninh thủ đô)

500tr vốn tối ưu vẫn là đi thuê trại có sẵn rồi. Chứ mua thì số tiền còn lại đủ xây dựng cơ sở vật chất. Lấy đâu tiền đầu tư nữa. Kể cả mua rồi mà có vay đc ngân hàng thì cái đất ruộng cũng đc bao vốn đâu mà. Làm nong hok vốn thì khác gì chiến tranh hiện đại có độc đôi bàn tay.
Bác thuê 4ha mất 160tr trong bn năm, hàng năm vẫn phải mất tiền thuê chứ ạ ( bnhieu ) em ở Nd cho e tham quan với

160tr/năm bạn ak. Năm đóng 1 lần. Mình đang setup lại hết trang trại. Nên chưa cho bạn tham quan đc. Khi nào ok mình pots ảnh lên ACE tha hồ chém. :)
E có chỗ ở Chương Mỹ 3ha, bỏ 150tr trong vòng 20 năm, hàng năm nộp tiền thuê cho huyện, chỉ tầm 40tr
Muốn thuê nhưng xa nhà bme e ko đồng ý

Tương lai chắc chắn mình cũng làm nông nghiệp. mình cũng chỉ cần 500tr vốn ban đầu, thuê 1,5ha đất ruộng. trong đó: 6000 m2 đào ao(nhưng k thả cá) để có nguồn nước, 2000 m2 nuôi giun theo mô hình khép kín với 4 tầng nuôi( để làm thức ăn cho lươn, ếch, nhím...) 2000 m2 xây bể nuôi lươn ếch nhím... còn 5000 m2 còn lại để trồng cỏ nuôi bò( số lượng 10-15 con) vừa lấy phân nuôi giun vừa có thể nuôi sinh sản...

Back