Nghỉ làm ở nhà nước về chăn nuôi.

• Thread starter vuongthuy11
  • Ngày gửi
Hiện tại em đang công tác tại một đơn vị sự nghiệp, nhưng mà đồng lương hạn chế + ngồi chơi xơi nước mãi cũng chán. em còn trẻ hiện nay em 25 tuổi cũng muốn mình phải làm được một cái gì đó, và đối với việc chăn nuôi em cũng có một niềm đam mê, hiện tại em dự tính mở một trang trại chăn nuôi heo. e đã có chuồng trại sẵn, công vơi ít kinh nghiệm. mong các bác cho em một lời khuyên bổ ích? em xin cảm ơn?

Tớ có thể xin lại được, hì hì. Bố mẹ tơ cũng thế bảo là con cứ làm đi, chẳng phải lo gì cả nhà ông bà ý xây cho, lấy vợ thì chắc là cháu để ông bà nuôi, nếu mình ở đây thì được cái sướng bản thân thui, chơi hoài, nhưng mà đâu có tiền.. Thực ra em thấy rùi làm ở đây thì được cái danh nên bố mẹ em cũng không muôn cho em về.. Nhưng mà em nghĩ rùi tại vì quan niệm là làm nông dân địa vị thấp kém nên mới vậy nhưng em thấy tư tưởng đó nên thay đổi ngay cả bố mẹ em cũng có tư tưởng như vậy nên dù em không làm ra đồng nào mà ba má vẫn không cho nghỉ, cứ bắt đi làm..hì hì?

Đẻ ra con rồi để người khác nuôi thì mình không có con đâu.
*
Nói thế là nói về mặt tinh thần, chứ về mặt vật chất thì cứ
đẻ ra là có con rồi. Khi nào bạn hường thụ cái thú ôm con,
và con nó ôm mình, thì mới hiểu được điều này.
*
Cũng như có vợ, hay có một tá nhân tình, mà các cô ấy chỉ
yêu túi tiền của mình thôi, thì mình cũng không có vợ vậy.
Cái nghĩa tao khang phải từ ngọt bùi bên nhau mới có được.
*
Vợ, con, cha mẹ, anh chị em, bạn bè, hàng xóm là những
quan hệ tình cảm, chứ không phải quan hệ vật chất. Trời
sinh ra chúng ta ai cũng ĐƯỢC vợ, con, cha mẹ, anh chị em,
bạn bè, hàng xóm, nhưng muốn CÓ thì ta phải đổ tim óc
máu và mồ hôi ra kia.
*
Tôi có một cậu bạn cùng học khi mới đến Mỹ, kém tôi 2 chục
tuổi. Khi tôi lấy vợ rồi có con thì bạn tôi cũng có con, nhưng
tôi mất việc làm thì cậu ta được lên lương. Thế là tôi đành ở
nhà ôm con, chỉ dựa vào thu nhập của vợ mà sống. Còn cậu
ta thì gừi con về ViệtNam cho ông bà già nuôi. Nuôi con thế
thì giá thành thấp lắm, nhưng con tôi thì không có giá thành.
Chúng là trẻ con, có bố mẹ ôm, rửa đít, và thơm nựng, chứ
không phải con nhà giàu bị ô sin chăm sóc như trong trại gà.
*

Trước kia mình cũng gần như bạn. Nhưng mình làm nhân viên phòng nhân sự cho 1 công ty nước ngoài. mình thì ko được ngồi chơi xơi nước như bạn, công việc nhiều vô kể đủ thứ việc. áp lực công việc và lương ko thỏa đáng đã làm mình rời xa công việc cũng rất là " Oai" đó giờ thì mình đã hoàn toàn về vườn ko còn vương vấn chuyện làm việc cho công ty của người khác nữa.
theo ý kiến tham khảo của mình(chỉ là tham khảo thôi nhé) Mình theo dõi thì thấy:
- gia đình bạn đã có sẵn chuồng trại, và cũng đã đang nuôi, đó là 1 lợi thế.
- Bạn có đam mê về chăn nuôi. đó là lợi thế thứ 2.
- Cái thứ 3 là hình như bạn ko lo về vốn.
- Giá cả nơi của bạn, là đang ở Hưng yên đúng không? cũng ổn định.
... Và còn nhiều lợi thế nữa mà mình chưa biết nhưng bạn biết.
+ Nhược điểm của bạn giờ chỉ là gia đình, và kỹ thuật.
Nếu là mình mình sẽ bỏ hẳn. về nhà lập nghiệp. biết đâu sau này thắng lợi lớn. bạn sẽ lập công ty riêng, và làm ông chủ lớn thì sao?
còn nếu cố mãi mà ko được thì vẫn xin trở lại làm được cơ mà. sao ko thử chứ đúng ko?
mình có ông cậu ruột, cũng đã từng nấu rượu nuôi lợn, nhưng rùi bỏ ko làm nữa mà chỉ chuyên đi các vùng quê như bắc giang, vĩnh phúc mua lợn về thả nhà rồi đổ buôn, mỗi chuyến cũng kiếm được 10t. tháng làm vài chuyến. giờ đang làm thêm cái nhà nữa. hihi.
đó là những lời tham khảo ý kiến của mình. Dù bác có quyết định thế nào thì mình cũng chúc bạn thành công!

Người thu mua lợn có kinh nghiệm, chỉ lấy mắt mà cân lợn,
sai số chỉ vài kilo. Người nuôi thường không biết lợn của
mình nặng bao nhiêu. Vì thế, khi mặc cả, thì người mua đã
tính được mình ăn bao nhiêu ở con lợn này rồi. Bà con nhà
tôi trước khi bán đã cân lợn nhà mình rồi, nhưng khi mặc
cả mà đòi cao thi họ đâu có chịu mua.
*
Trong trường hợp này, trăm người bán cũg thua người mua.
*

Thật thâm thuý

Đẻ ra con rồi để người khác nuôi thì mình không có con đâu.
*
Nói thế là nói về mặt tinh thần, chứ về mặt vật chất thì cứ
đẻ ra là có con rồi. Khi nào bạn hường thụ cái thú ôm con,
và con nó ôm mình, thì mới hiểu được điều này.
*
Cũng như có vợ, hay có một tá nhân tình, mà các cô ấy chỉ
yêu túi tiền của mình thôi, thì mình cũng không có vợ vậy.
Cái nghĩa tao khang phải từ ngọt bùi bên nhau mới có được.
*
Vợ, con, cha mẹ, anh chị em, bạn bè, hàng xóm là những
quan hệ tình cảm, chứ không phải quan hệ vật chất. Trời
sinh ra chúng ta ai cũng ĐƯỢC vợ, con, cha mẹ, anh chị em,
bạn bè, hàng xóm, nhưng muốn CÓ thì ta phải đổ tim óc
máu và mồ hôi ra kia.
*
Tôi có một cậu bạn cùng học khi mới đến Mỹ, kém tôi 2 chục
tuổi. Khi tôi lấy vợ rồi có con thì bạn tôi cũng có con, nhưng
tôi mất việc làm thì cậu ta được lên lương. Thế là tôi đành ở
nhà ôm con, chỉ dựa vào thu nhập của vợ mà sống. Còn cậu
ta thì gừi con về ViệtNam cho ông bà già nuôi. Nuôi con thế
thì giá thành thấp lắm, nhưng con tôi thì không có giá thành.
Chúng là trẻ con, có bố mẹ ôm, rửa đít, và thơm nựng, chứ
không phải con nhà giàu bị ô sin chăm sóc như trong trại gà.
*

--------------------------------------------

Bác anhmytran thật giàu vốn sống và cá tính. Cảm ơn bác nhiều nhiều!!!

theo em thấy chăn nuôi tuy hơi mạo hiểm như lếu may mắn thì lời lãi sẽ rất cao
tuy làm ở nhà nước lương lậu thấp nhưng chắc chắn hơn và rất an toàn ngoài ra lại còn có tiếng là người nhà Nước nữa như vậy em cũng không biết chọn đường nào thích hợp thôi tùy bác ấy quyết định

Đồng ý với bạn. Mình cũng định mở cửa hàng vật tư nông nghiệp. Chứ đi làm công việc nhàn quá, thấy uổng một kiếp người nhưng hiện tại chưa đủ kinh phí như bạn nên phải đi làm một vài năm đã. Chúc bạn thành công

Chia sẻ ý tưởng.

Hiện tại em đang công tác tại một đơn vị sự nghiệp, nhưng mà đồng lương hạn chế + ngồi chơi xơi nước mãi cũng chán. em còn trẻ hiện nay em 25 tuổi cũng muốn mình phải làm được một cái gì đó, và đối với việc chăn nuôi em cũng có một niềm đam mê, hiện tại em dự tính mở một trang trại chăn nuôi heo. e đã có chuồng trại sẵn, công vơi ít kinh nghiệm. mong các bác cho em một lời khuyên bổ ích? em xin cảm ơn?
Chào bạn !
Hiện tại mình cũng có xuy nghĩ như bạn nhưng mình khác bạn ở chổ là mình đang làm cho công ty nước ngoài và lương tháng cũng khá cao nên mình khó chọn lựa ở chổ nếu giờ mà nghỉ ngang ở nhà chăn heo thì mọi người sẽ cho là mình hâm, nhưng đam mê của mình là vậy nên mình cũng có góp ý với bạn một vài điều như sau và đó cũng là định hướng của mình trong tương lai.
1- Bạn không nên nghỉ việc mà bạn cần làm trong nhà nước để tạo quan hệ nhiều hơn cũng như bạn sẽ không bị áp lực trong chăn nuôi.
2- Bạn có nhiều thời gian rãnh rỗi nên mình nghĩ bạn nên mở rộng chăn nuôi luôn khoảng (2 trăm heo thịt và 5 chục heo nái) bạn mướn hẳn 1 người để chăm sóc, bạn chỉ hổ trợ kĩ thuật cho người ta thôi ( Bạn nên nuôi lệch nhau để mỗi tháng bạn xuất được một lứa khoảng 4-5 tấn để đủ vốn xoay sở cũng như không bị áp lực về giá cả)
3- Nếu bạn chưa đủ điều kiện kinh tế thì bạn nên đầu tư nuôi một số con vật không chăm sóc nhiều và ít rủi ro hơn như : nhím . heo rừng, bò, cá... ( Cái này thì bạn không cần người chăm sóc bạn chịu khó sáng dậy sớm bỏ thức an cho nó, chiều về đi kiếm thức ăn cho nó thôi và chỉ cần mua một ít thực phẩm để ngày nào nhậu xỉn quá thì bữa sau cho nó ăn đổi món,) Cái này thì bạn không bị áp lực lắm về vốn .
Hiện tại thì mình cũng đang hùn với mấy anh em trong nhà nuôi cũng khoảng 200 heo thit và bà già ruột trông coi dùm.với lại mình cũng đang gởi cho bà già ruột nuôi một bầy heo rừng, bà già vợ một bầy nhím. Vì thời gian mình không rãnh như bạn đi công tác thường xuyên nên kg chăm sóc được. Giờ mình chỉ đợi một ngày đẹp trời nào đó công ty đuổi mình thì mình sẽ về làm một tiệc ăn mừng cũng như khai trương kế hoạch mà mình đã vạch ra giống như bạn đang tính.
Thân chào bạn chúc bạn lựa chọn được một hướng đi tốt đẹp cho riêng mình.

Hay quá,, có những ý tưởng chung đã gặp nhau ở tpic này. cảm ơn chủ thớt, mình cũng đang đứng giữa ngã ba như bạn. nhìn tên nick mình thì biết. 123 zô....

Chào bạn !
Hiện tại mình cũng có xuy nghĩ như bạn nhưng mình khác bạn ở chổ là mình đang làm cho công ty nước ngoài và lương tháng cũng khá cao nên mình khó chọn lựa ở chổ nếu giờ mà nghỉ ngang ở nhà chăn heo thì mọi người sẽ cho là mình hâm, nhưng đam mê của mình là vậy nên mình cũng có góp ý với bạn một vài điều như sau và đó cũng là định hướng của mình trong tương lai.
1- Bạn không nên nghỉ việc mà bạn cần làm trong nhà nước để tạo quan hệ nhiều hơn cũng như bạn sẽ không bị áp lực trong chăn nuôi.
2- Bạn có nhiều thời gian rãnh rỗi nên mình nghĩ bạn nên mở rộng chăn nuôi luôn khoảng (2 trăm heo thịt và 5 chục heo nái) bạn mướn hẳn 1 người để chăm sóc, bạn chỉ hổ trợ kĩ thuật cho người ta thôi ( Bạn nên nuôi lệch nhau để mỗi tháng bạn xuất được một lứa khoảng 4-5 tấn để đủ vốn xoay sở cũng như không bị áp lực về giá cả)
3- Nếu bạn chưa đủ điều kiện kinh tế thì bạn nên đầu tư nuôi một số con vật không chăm sóc nhiều và ít rủi ro hơn như : nhím . heo rừng, bò, cá... ( Cái này thì bạn không cần người chăm sóc bạn chịu khó sáng dậy sớm bỏ thức an cho nó, chiều về đi kiếm thức ăn cho nó thôi và chỉ cần mua một ít thực phẩm để ngày nào nhậu xỉn quá thì bữa sau cho nó ăn đổi món,) Cái này thì bạn không bị áp lực lắm về vốn .
Hiện tại thì mình cũng đang hùn với mấy anh em trong nhà nuôi cũng khoảng 200 heo thit và bà già ruột trông coi dùm.với lại mình cũng đang gởi cho bà già ruột nuôi một bầy heo rừng, bà già vợ một bầy nhím. Vì thời gian mình không rãnh như bạn đi công tác thường xuyên nên kg chăm sóc được. Giờ mình chỉ đợi một ngày đẹp trời nào đó công ty đuổi mình thì mình sẽ về làm một tiệc ăn mừng cũng như khai trương kế hoạch mà mình đã vạch ra giống như bạn đang tính.
Thân chào bạn chúc bạn lựa chọn được một hướng đi tốt đẹp cho riêng mình.[/QUOTE]

Hay, hay, hay :huh::huh::huh:!!!
Thích nhất câu "Giờ mình chỉ đợi một ngày đẹp trời nào đó công ty đuổi mình thì mình sẽ về làm một tiệc ăn mừng cũng như khai trương kế hoạch mà mình đã vạch ra giống như bạn đang tính." một câu nói hết ý của mình.

Mình giáo viên 13 năm lương tháng 5.500K đang rất muốn chuyển nghề đây nhưng đâu có dễ người ta chạy vào công chức cả 200tr bây giờ mình ra ngoài cả làng bảo mình điên , nhưng rồi có lúc cũng cũng phải điên chứ sống mà k đc làm những gì mình thích thì chán chết

Mình cũng như mọi người nè, cũng từng làm IT trong một cTy trên sài gòn giờ về quê mở trang trại nho nhỏ nè. Mình thì đang nuôi 500 cặp bồ câu pháp lai và 1 cái ao nuôi cá lấy phân bồ câu cho cá ăn. tương lai mình sẽ phát huy lên 1000 cặp.

Nếu bạn nuôi heo như vậy có điều kiện thì đào 1 cái ao khoảng 1000m2 thả cá thì rất ok.

chúc bạn sớm thành công trên con đường mình chọn.

Mình cũng như mọi người nè, cũng từng làm IT trong một cTy trên sài gòn giờ về quê mở trang trại nho nhỏ nè. Mình thì đang nuôi 500 cặp bồ câu pháp lai và 1 cái ao nuôi cá lấy phân bồ câu cho cá ăn. tương lai mình sẽ phát huy lên 1000 cặp.

Nếu bạn nuôi heo như vậy có điều kiện thì đào 1 cái ao khoảng 1000m2 thả cá thì rất ok.

chúc bạn sớm thành công trên con đường mình chọn.
phân bồ câu cho cá ăn thì tuyệt cú mèo. ngon bổ rẻ nhiều loại cá ăn được

Mình cũng làm lập trình viên ở sài gòn với mức lương 8 triệu làm hoài cũng không thấy dư gì, ở sg sống thật khó, nên mình cũng đang quyết định về quê lập nghiệp, nhưng ban đầu vốn cũng ít và chăn nuôi gặp một số khó khăn ban đầu.

Mình cũng làm lập trình viên ở sài gòn với mức lương 8 triệu làm hoài cũng không thấy dư gì, ở sg sống thật khó, nên mình cũng đang quyết định về quê lập nghiệp, nhưng ban đầu vốn cũng ít và chăn nuôi gặp một số khó khăn ban đầu.

8tr một mức thu nhập mình nghĩ cũng khá là cao so với bình thường. bạn xem lại sổ quỹ chi tiêu hàng tháng xem những khoản nào dùng cho sinh hoạt ăn uống, nhà ở, xăng xe, đt. khoản nào dùng cho đầu tư tương lai như học tập.., khoản nào dùng cho những hoạt động giải trí, bạn gái, . khoản nào tiết kiệm. trước mắt là như thế đã rồi làm gì thì làm mới có thể để ra được bạn a.
thực sự làm nông nghiệp mà kiếm dòng hàng tháng 8tr cực lắm, trừ khi bạn có 1 mức đầu tư lớn để có được lợi nhuận 7-10%/1 tháng ko kể rủi do.
sorry vì đây chỉ là quan điểm của riêng mình mà thôi. nếu bạn yeu thích nông nghiệp, hãy sống vì đam mê.

Back