Nghịch lý giá bò?

• Thread starter Tiểu Thiên
  • Ngày gửi
E cũng vừa mới bước chân vào nuôi bò,hiện mới nuôi thử 2 con để lấy kinh nghiệm,6 tháng sau nếu khả thi sẽ đầu tư trang trại.Có thể những gì e biết về con bò còn hạn hẹp.E nói theo suy nghĩ và cách tính toán của mình,có gì thiếu sót các bác cứ góp ý thẳng thắn.

Rất nhiều ae muốn có bò tốt thường tìm đến các trại giống,vì ở đây,chất lượng bò đc đảm bảo.Nhưng giá bò ở đây thường cao hơn khá nhiều so với mua của người dân.
Giá bò giống mà các trang trại bán ra giao động từ 120-140k/1kg.Em lấy mức giá trung bình là 130k nhé.
Vậy khi ta mua 1 con bò khoảng 6 -8 tháng, cân nặng khoảng 200 kg,giá 24-26tr 1 con.
Trong khi đó,giá bò thịt là 70-75k,cứ tính mức 70 cho dễ,thì mang luôn con bò 6 tháng về bán thịt dc 14tr,lỗ 10-12tr.
Với bò BBB mức tăng trọng 1kg/1 ngày,thì ta nuôi sau 150 ngày = 5 tháng,lúc này bò đạt 350kg,và bán giá 70k thì ta thu đc 24tr500k,mới thu hồi vốn ban đầu bỏ ra mua giống.
Nghịch lý là giá bò giống cao gần gấp đôi giá bò thịt,trong khi giá bò mua của dân chỉ khoảng 90-100k/1kg.Chưa tính mua ở trang trại,họ nhồi cho bò ăn no thêm 15-20kg,là ta mất oan thêm mỗi con bò giống 2tr.
Các bác xem có gì sai hay thiếu sót thì bổ sung giúp e.

Giờ mới hiểu ý các bạn. với bò vắt sữa mình nuôi thì đòi hỏi con mẹ phải có bầu mới qua được chu kỳ khai thác mới nên 9th bầu không q tâm. Thời điểm cách đây 1 năm thì nó rẻ như cho, ai đẻ đực là bán ngay với giá 50k/kgthi2 con bê xuất sắc lắm mới được 2tr nhưng ngược lại nếu đẻ bê cái là 18-20tr tùy theo gen mẹ nó tốt xấu.

CÒn kỹ thuật nuôi thì đúng là có khó hơn với con bò ta mình, nhứt là giai đoạn sơ sinh hay bị viêm ruột lắm. Tính hung hơn, hay chứng, chuồng trại phải kiên cố hơn, vệ sinh hơn, ngốn cỏ rát hơn.....Mình thì chuyên bò sữvề a thôi, nhưng có anh kế bên nuôi tầm 50 con, thấy đem về nuôi tầm 20th bán được 40tr ngoài (xác tầm gần 8 tạ đó). Với con bò sữa cứ hể bịnh cần điều trị gì đó là phải bỏ sữa cả tuần (VD: 20lit x14k/ngày...), chưa kể 1 năm 12 tháng thì 9th bầu, điều trị nặng tay là rớt thai. Cho nên với con bò đực sữa này dù đòi hỏi kỹ thuật có khó hơn con bò ta đế đâu thì vẩu là quá dể chịu với dân bò sữa :)) CHơi đi, đừng ngại bạn!
Bác đã có kn nuôi rồi thì cho hỏi luôn mấy vấn đề sau.
Bê đực cai sữa giá 7tr, nuôi thêm 15-16 tháng đạt 800kg,bán 40tr,như vậy ta lãi mỗi con 33tr.
Chia cho 16 tháng nuôi,vậy mỗi tháng cũng lãi 2tr,mức lãi rất cao,có thể nói cao hơn rất nhiều khi nuôi bò đực thường.Nhưng bác có biết mỗi tháng,ngoài cỏ ra,thì phải đầu tư cho ăn thêm những gì,và giá thành bao nhiêu/1con/1tháng ko.
Và bò sữa sức chịu đựng bệnh tật có tốt ko,tiền thuốc men thế nào.Cảm ơn bác

Bác đã có kn nuôi rồi thì cho hỏi luôn mấy vấn đề sau.
Bê đực cai sữa giá 7tr, nuôi thêm 15-16 tháng đạt 800kg,bán 40tr,như vậy ta lãi mỗi con 33tr.
Chia cho 16 tháng nuôi,vậy mỗi tháng cũng lãi 2tr,mức lãi rất cao,có thể nói cao hơn rất nhiều khi nuôi bò đực thường.Nhưng bác có biết mỗi tháng,ngoài cỏ ra,thì phải đầu tư cho ăn thêm những gì,và giá thành bao nhiêu/1con/1tháng ko.
Và bò sữa sức chịu đựng bệnh tật có tốt ko,tiền thuốc men thế nào.Cảm ơn bác

Mình không có kinh nghiệm, kể đây là những gì mình biết mà nói ra thôi. 20 tháng+ 3 tháng uống sữa chứ k phải 17th đâu. Nghe đâu ổng kể 3 tháng cuối thì ăn cám vổ béo thôi (mổi ngày 3kg x 9k x30 = 810k/tháng), còn mấy tháng khác nuôi cho nó ra khung, trên này mình hay trồng cỏ voi cho tụi nó, 1 con nhai 300m2 cỏ xoay vòng, mùa mưa dư, nắng thiếu thì cần ủ chua với hàng rau quả phế phẩm (susu 1k 2 ký, khoai lang 800 1 ký.....), bịnh tật thì hên xui k biết, vắc cin thì khuyến nông vô chích năm 2 lần, bồi dưỡng tiền xăng thôi. Mổi tháng cho mủi ADE , 3 tháng cho mủi xổ sán...
À, lúc trước ổng bồng mấy con bê sơ sinh về nuôi k quen, đâu chục con thì rớt 2. Sau này toàn đi mua bê đã cai sữa không hà, còn mình nuôi 5 con bê đực sơ sinh rồi, hổm rồi thấy thiếu cỏ bán sạch, nhưng tính ra mình vẩn lời. 2tr con giống+ bao sữa 1tr2+ phần sữa bỏ k nhập được cty +cám cỏ 1tr, bán 7tr vẩn được ít ít 3tr 1 con, nuôi 5 con khỏi phải đi làm mướn :) Xui xui rớt 1 con thì ...làm công quả kakakak

Mình không có kinh nghiệm, kể đây là những gì mình biết mà nói ra thôi. 20 tháng+ 3 tháng uống sữa chứ k phải 17th đâu. Nghe đâu ổng kể 3 tháng cuối thì ăn cám vổ béo thôi (mổi ngày 3kg x 9k x30 = 810k/tháng), còn mấy tháng khác nuôi cho nó ra khung, trên này mình hay trồng cỏ voi cho tụi nó, 1 con nhai 300m2 cỏ xoay vòng, mùa mưa dư, nắng thiếu thì cần ủ chua với hàng rau quả phế phẩm (susu 1k 2 ký, khoai lang 800 1 ký.....), bịnh tật thì hên xui k biết, vắc cin thì khuyến nông vô chích năm 2 lần, bồi dưỡng tiền xăng thôi. Mổi tháng cho mủi ADE , 3 tháng cho mủi xổ sán...
À,mình đang tính mua bò 6 tháng cai sữa nên chỉ tính 17 tháng.
Bác ở đâu,1 tháng gom đc mấy e
À, lúc trước ổng bồng mấy con bê sơ sinh về nuôi k quen, đâu chục con thì rớt 2. Sau này toàn đi mua bê đã cai sữa không hà, còn mình nuôi 5 con bê đực sơ sinh rồi, hổm rồi thấy thiếu cỏ bán sạch, nhưng tính ra mình vẩn lời. 2tr con giống+ bao sữa 1tr2+ phần sữa bỏ k nhập được cty +cám cỏ 1tr, bán 7tr vẩn được ít ít 3tr 1 con, nuôi 5 con khỏi phải đi làm mướn :) Xui xui rớt 1 con thì ...làm công quả kakakak
1 con 300m2 cỏ nghe vẻ căng.1 ha chỉ nuôi đc 30 em.Trong khi bò thường 1ha phải nuôi đc 60 em.

50kg cỏ 1 con 1 ngày là 180 tấn 1 năm. Bò có lớn có nhỏ tính đại đại 150 tấn há
1 sào cỏ voi 1 năm trồng dữ dằn lắm 450 tấn thôi! Sao mà nuôi 6 con bò ta được hè!?
Mình ở Đức Trọng-Lâm đồng, lúc này mà đi gom bê đực thì có nhẽ k nhiều mà giá chắc cũng hơi cao. Vì hôm rồi nhậu hỏi mấy ae kia, nhưng tay nào cũng đòi để nui, k chịu bán

50kg cỏ 1 con 1 ngày là 180 tấn 1 năm. Bò có lớn có nhỏ tính đại đại 150 tấn há
1 sào cỏ voi 1 năm trồng dữ dằn lắm 450 tấn thôi! Sao mà nuôi 6 con bò ta được hè!?
Mình ở Đức Trọng-Lâm đồng, lúc này mà đi gom bê đực thì có nhẽ k nhiều mà giá chắc cũng hơi cao. Vì hôm rồi nhậu hỏi mấy ae kia, nhưng tay nào cũng đòi để nui, k chịu bán
1 con 1 năm ăn 18 tấn lấy đâu ra 180 tấn bác,nhưng bò thường trung bình 1 ngày ăn trên 20 kg cỏ thôi.Mình tham khảo nhiều rồi,1 ha cỏ nuôi đc khoảng 50 em.Bò sữa to con hơn,nên ăn nhiều hơn

Bạn không tính thời gian cỏ mọc à mà 1ha nuôi 50-60 bò. Đến lúc hết cỏ đi mua là mệt đấy. 1 sào bắc bộ cây ngô giá 1trieu đấy.
Nuôi bò ít rui ro mà muốn lãi ngay trong 1 năm thì khó quá.
Bạn muốn gom bao bao nhiêu bò trong một tháng? 3B hay sind?

Giờ mới hiểu ý các bạn. với bò vắt sữa mình nuôi thì đòi hỏi con mẹ phải có bầu mới qua được chu kỳ khai thác mới nên 9th bầu không q tâm. Thời điểm cách đây 1 năm thì nó rẻ như cho, ai đẻ đực là bán ngay với giá 50k/kgthi2 con bê xuất sắc lắm mới được 2tr nhưng ngược lại nếu đẻ bê cái là 18-20tr tùy theo gen mẹ nó tốt xấu.

CÒn kỹ thuật nuôi thì đúng là có khó hơn với con bò ta mình, nhứt là giai đoạn sơ sinh hay bị viêm ruột lắm. Tính hung hơn, hay chứng, chuồng trại phải kiên cố hơn, vệ sinh hơn, ngốn cỏ rát hơn.....Mình thì chuyên bò sữvề a thôi, nhưng có anh kế bên nuôi tầm 50 con, thấy đem về nuôi tầm 20th bán được 40tr ngoài (xác tầm gần 8 tạ đó). Với con bò sữa cứ hể bịnh cần điều trị gì đó là phải bỏ sữa cả tuần (VD: 20lit x14k/ngày...), chưa kể 1 năm 12 tháng thì 9th bầu, điều trị nặng tay là rớt thai. Cho nên với con bò đực sữa này dù đòi hỏi kỹ thuật có khó hơn con bò ta đế đâu thì vẩu là quá dể chịu với dân bò sữa :)) CHơi đi, đừng ngại bạn![ Bạn có bò cái tơ đang mang thai k? giá cả như thế nào , và bê đực nếu có nhiều thì alo mình .mình đang thu mua bò cái tơ (bò sữa nhé) đang mang thai và bê đực sơ sinh ( hoặc biết ăn) bạn biết ai cần bán alo mình nhé. thanks bạn nhìu. LH: 0935.58.44.23.

ở đồng nai thì qua củ chi mà kiếm thiếu cái loại chi đâu, chạy ngược lên trên mình chi cho bò nó lên giá!?
ở đồng nai thì qua củ chi mà kiếm thiếu cái loại chi đâu, chạy ngược lên trên mình chi cho bò nó lên giá!?

Bò cái tốt thường năm khu Tây Ninh, Củ Chi, Long An thì huyện Đức Hòa. ở đây có giống bò bô, lai bô... tốt nái lắm

Giá bò tơ chửa trên đó bao nhiêu bạn.?

Giá bò tơ chửa trên đó bao nhiêu bạn.?
Hạng 1 từ 60-75tr
Hạng 2 là 50-60tr...., gốc củ chi hay thái nuôi bê lên thì 50tr đổ về, bầu 5-7 tháng..., bò trên này máu HF cao (do khí hậu trên này dể nuôi hơn miền đông)

Hiện tại thì tình hình sữa nẽo dưới này nhiều quá, mấy trạm thu mua không cho phát triển đàn bò nữa. Nên đa số người dân giữ lại bê đực nuôi luôn nên muốn tìm nuôi bê này cũng hơi khó đó. Chổ AE muốn làm quen thì để từ từ mình gặp rồi gom lại dùm cho vài con rồi bạn đánh xe xuống chở về. Giá thì như mình nói lúc nảy đó-bê cai sữa (tầm khoản 100kg) giá 7-8tr, bê sơ sinh 2-2,5tr

Bê đực sữa mới đẻ chỉ khoản 30-40kg, nuôi sau 3 tháng cai sữa được tầm 90-100kg là đã ăn cám -cỏ ầm ầm, về nuôi thêm 1 tháng là có thể ăn cỏ hoàn toàn mà k cần thức ăn bổ sung! Bạn lôi đâu mà ra "nuôi 1 năm trời"!?
Thanks anh!
CHo em hỏi anh ở đâu ?

Anh có thể cho em cái địa chỉ mấy trại bò sữa mà bán bê đực được ko? em vốn ít, củng tính nuôi kiểu này lâu rồi, vừa bán phân vừa bán đực thịt sau này, chổ em giá phân bò 1.2tr/m3...hi vọng sẻ là hướng đi mới!
Thanks anh!

Có đó bác, bê mới đẻ khoảng 7 ngày người ta bán 2.5-3tr/con, người nuôi bò sữa lấy nguồn sữa là chính, nên phải bán bê đực từ sớm để khai thác sữa, nếu bê cái người ta giữ lại nuôi.....
B ở đâu mà phân 1tr2/khối ( khô hay tươi ) .t ở đồng nai. Phân khô 500k/khối à.

ông này chẳng biết cái đếch gì toàn nói lung tung, đọc ông từ nãy giờ thấy ông cũng à uông lắm. nói chung lời ông nói chẳng thể tin được

B ở đâu mà phân 1tr2/khối ( khô hay tươi ) .t ở đồng nai. Phân khô 500k/khối à.
Ở daklak bạn à, ở đây phân khô người ta chở tận nhà là 800k/khối, nhưng phân này khó mà đảm bảo, có khi phân giã....
Muốn mua phân nguyên chất thì tới tận chuồn mấy hộ nuôi nhỏ lẽ thường thì phân ướt giá 1.2tr/khối, tiền xe mình chịu

Cac ae co minh hoi nha minh co 5con bo hôm qua 1con chuong hơi chêt biêu hiên tu huyêt trung.ơ xa may ko co thu y tiêm phong nên rât kho minh đa răc vôi sat trung chuông va cho mây con kia uông bêcomlex minh sơ lây sang mây con kia theo cac ban thi sư ly vây đuoc ko co gi bô sung thêm cho minh chân thanh cam,ơn

Ở daklak bạn à, ở đây phân khô người ta chở tận nhà là 800k/khối, nhưng phân này khó mà đảm bảo, có khi phân giã....
Muốn mua phân nguyên chất thì tới tận chuồn mấy hộ nuôi nhỏ lẽ thường thì phân ướt giá 1.2tr/khối, tiền xe mình chịu
Nếu mua phân ở chỗ mình thì t đảm bảo phân nguyên chất. Ở đây thương lái mua phân khô 500k/khối (khô) về trộn tạp chất xong bán ra bình thuận 1tr/khối. Mà t thấy thì nó trộn tỉ lệ 1:1

Last edited by a moderator:
Thanks anh!
CHo em hỏi anh ở đâu ?
Ở Đức Trọng Lâm Đồng, nghe đâu ĐLak cũng có dự án bò rồi mà hả?
Phân thì dưới này 300k/m3 nó tự dze vô súc rồi cỏng thẳng đi đổ 500k chứ trộn là bị chửi. Mà phải tiền tươi mới cho láy :)
Cac ae co minh hoi nha minh co 5con bo hôm qua 1con chuong hơi chêt biêu hiên tu huyêt trung.ơ xa may ko co thu y tiêm phong nên rât kho minh đa răc vôi sat trung chuông va cho mây con kia uông bêcomlex minh sơ lây sang mây con kia theo cac ban thi sư ly vây đuoc ko co gi bô sung thêm cho minh chân thanh cam,ơn
B Complex là nhóm acid hòa tan trong nước, bò bịnh bỏ ăn thì chích để bổ sung cho vui thôi. Mình chỉ xài B12 để chích kết hợp điều trị, chức năng chính là tăng nhu động cơ trơn. Với thằng C để tăng sức đề kháng.
Bò thì ăn cay cỏ là chính nên nhóm B mình nghỉ nó không thiếu, mà thiếu nhóm acid hòa tan trong mỡ thôi (ADEK..)

Mà biểu hiện ra sao mà bác đánh giá là TH-trùng?

Bò cái tốt thường năm khu Tây Ninh, Củ Chi, Long An thì huyện Đức Hòa. ở đây có giống bò bô, lai bô... tốt nái lắm
Xin hỏi anh Vũ giống bò bô tên khoa học của nó là gì vậy. Tôi ở Xuân Tâm -ĐNai thấy người ta gọi mà ko biết giống gì .

Back