Nguồn nước

• Thread starter Sharpen
  • Ngày gửi
Sau một tuần thuần dưỡng, tình trạng lươn càng ngày càng yếu và chết nhiều. E mua dung dịch do PH về đo và so với bảng màu thì nước vừa bơm từ giếng lên chuyển sang màu đỏ trùng với bảng màu ph=4.5. Theo e bik thì với Ph này thì lươn chịu ko nổi và ko sống dc. Các a chỉ em cách khắc phục với nguồn nc này với.
p/s: Có một bể em bơm nc vào để khoảng 5 ngày khi cho dung dịch đo ph thì lại thấy trong khoảng ph=7.

đơn giản nhất là làm 1 pép phun,hoặc giàn mưa để khử CO2 và asen,đồng thời PH tự nâng cao,sắt bị khử.có bể chứa thì càng tốt.nguyên tắc vẫn là nước phải tiếp xúc được với oxy càng nhiều càng tốt.
tăng PH có thể sử dụng kiềm biccabonat NaHCO3
hạ PH sử dụng axit axetic
2 cái này ra tiệm thủy sản có rất nhiều

Sau một tuần thuần dưỡng, tình trạng lươn càng ngày càng yếu và chết nhiều. E mua dung dịch do PH về đo và so với bảng màu thì nước vừa bơm từ giếng lên chuyển sang màu đỏ trùng với bảng màu ph=4.5. Theo e bik thì với Ph này thì lươn chịu ko nổi và ko sống dc. Các a chỉ em cách khắc phục với nguồn nc này với.
p/s: Có một bể em bơm nc vào để khoảng 5 ngày khi cho dung dịch đo ph thì lại thấy trong khoảng ph=7.
Hi bạn, theo mình thì nguồn lươn đồng của bạn không tốt. Bạn nên lưu ý: nguồ lươn đồng mà do chích điện hoặc đánh trúm thì không thể nuối được( vì khi đanh trúm người ta có sử dụng thuốc đễ dẫn dụ lươn, thuốc này sẽ làm phá hủy nội tạng của lươn sau một thời gian), bạn có thể mổ bụng những con lươn chết xem nội tạng có bị hư hết không? Vì vậy việc qua trọng là nguồn lươn đồng mà bạn mua phải có nguồn gốc rõ ràng(bắt bằng đóng đáy, xúc bằng rổ,kéo lưới) thì nuôi mới được. Việc thứ 2 là khi vận chuyển cần phải kỹ, tránh để cho lươn bị xây xước(vì hầu như lươn bị xây xước là khó sống). Khi đưa lươn về bạn nên dùng muối tắm cho lươn sau đó đưa vào bể thuần dưỡng, mực nước 12-15cm. Nơi bể thuần dưỡng cần phải thoáng mát và yên tĩnh, trong khoảng 5 ngày đầu không cho lươn ăn, thay nước ngày 2 lần để đảm bảo nguồn nước luôn sạch sẽ, con nào chết thì phải lấy ra ngay tránh gây ô nhiễm nước. Sau 5-7 ngày thì cho ăn trùn quế 100%( trùn quế đông lạnh bạn lấy ra từng cục để lên trên vỉ tre, nó sẽ rã từ từ và lươn sẽ ăn tư từ), do lúc đầ lươn ăn chưa quen nên ăn ít bạn phải kiên trì và chăm sóc kỹ. Trên đây là một số lưu ý khi bạn thuần dưỡng lươn đồng. Còn chi tiết hơn bạn có thể tham khảo trên mạng. Thân!

Nếu dùng nước giếng khoan lên thì bạn phải lọc. Bể lọc thì gồm có cát đen, cát vàng, sỏi, than củi. Ngoài ra như a ManhHung đã nói. nên làm giàn mưa để nước có nhiều oxy. Còn khi dùng vào nuôi lươn thì nên để bể lắng vài ngày rồi mới bơm or xả sang bể lươn. Lươn bắt về bạn nên cho tiếp cận nước 1 cách chậm nhất thì đỡ sốc, còn vấn đề thuần có rất nhiều bài đã đăng rồi bạn chịu khó lục lọi lại. Còn hàng ngày bạn thấy hiện tg thế nào pots lên đây mình tin AE sẽ hướng dẫn cho bạn 1 cách tốt nhất có thể.

Back