Nhân giống rắn long thừa

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Năm nay giá trứng rắn đầu mùa anh em ngoài bắc vào mua giá 150.000$/trứng. Với giá này con giống năm nay không hề thấp, bà con mới vào nuôi rắn long thừa gặp nhiều khó khăn về con giống. Vì thế tôi xin chỉ bà con chỉ cách nhân tạo giống tại địa phương, nếu địa phương mình có con rắn long thừa hoang dã.
- Bà con cứ mua rắn hoang dã vào mùa sinh sản , bắt đầu từ nay là có rắn đẻ lai rai rồi, nhưng còn rất ít. Vào tháng 5 đến tháng 9 al hàng năm ,rắn cái mang trứng rất nhiều. Theo cách mua của thương lái, con rắn đang có chửa bị hạ xuống 1 bậc ( hệ), như rắn ĐẠI >xuống 1, rắn 1 chửa.> xuống 2 , và 2.> xuống 3 . Giá cũng xuống theo cấp bậc trên, vào thời điểm này bà con cứ mua con đang mang trứng về dưỡng cho nó đẻ. Rắn chửa nhìn thấy bụng đem về đẻ bình thường, nhưng tốt nhất là những con rắn chửa bụng to nhìn thấy rỏ, gọi là chửa mắc me, loại này đem về mau đẻ nhất. Thường các vựa rắn, mua rắn chửa về để đẻ xong rồi mới bán. Vì rắn chửa không xuất khẩu được. Rắn long thừa vào tháng 3 al đến tiết thanh minh giá hạ rất thấp.
- Mua rắn chửa chủ yếu là lấy trứng, còn nuôi dưỡng lại thì rất khó, có thể rắn vừa đẻ xong ta bán lại
- Theo tôi tính 1 con rắn 1kg đẻ trung bình 10 trứng. Nếu vào thời điểm tháng 5 đến tháng 10al rắn chửa nặng 1,2kg/ con, giá không quá 500.000$/kg. Như thế mua 1 con rắn giá 500k, đẻ được 10 trứng , nếu bán trứng theo giá hiện nay được trên 1 triệu đồng, nhưng tôi chỉ tính cho bà con ấp lấy con giống sẽ có lợi nhiều hơn .
- Ấp trứng có nhiều cách ấp. ở đây tôi chỉ 1 cách ấp đơn giản nhất mà bà con ai cũng ấp được.
- Rắn đẻ xong lấy trứng để trong túi nhựa , hay túi vải… treo lên tường, vách nhà, chổ kín đáo, khô ráo, thời gian từ 4 đến 7 ngày.
- Lấy cái lu, hủ, chậu, thùng,…. Đổ vào lu, chậu…20cm cát xây dựng hơi ẩm 1 tí , rồi sắp trứng lên 1 lớp phủ đều hết mặt cát, tiếp đến đổ cát ẩm phủ toàn bộ trứng, lớp cát dầy 5cm-7cm. Đậy nắp lu, chậu bằng vải dày hay bao bố . Cứ để như thế đến 70 ngày kiểm tra lại thấy trứng mở mỏ thì lấy trứng để lên mặt cát của thùng ấp, rắn con từ từ chui ra. Nếu thời tiết nóng lớp cát trên khô ta xịt nhẹ nước vào, tránh xịt nhiều nước làm hư trứng.
- Chúc bà con có được những con rắn giống tại địa phương, mà tiền con giống lại rất rẻ.
- Trứng rắn được đào lên từ hang rắn, loại này ấp nở tốt nhất, loại này mua từ người đi đào rắn.
- Còn mua trứng nên chọn trứng có vỏ màu trắng đục vỏ dầy, trơn láng , đều đặn lớn là tốt. Có thể ta soi xem nếu có chỉ máu là trứng tốt.

- Tốt nhất là bà con mua rắn chửa từ những người đi bắc rắn, chưa qua tay thương lái. Nếu mua của thương lái thì phải dặn kỹ là tôi mua về dưỡng lại xin đừng dùng chiêu MA THUẬT cám ơn nhé.

- Đây là chiêu dùng cho những người chưa có rắn nuôi thuần, trứng rắn nuôi chưa chắc tốt hơn trứng rắn hoang dã

[FONT=&quot]-Bà con nào cần trao đổi thêm thì hãy gọi sdt 0907938476 tôi sẽ giãi đáp những gì tôi biết [/FONT]

ban ran bo me

chú cho cháu hỏi, thế 1 cặp bố mẹ bây giờ khoảng bao nhiêu tiền vậy chú ?

Mình cần thanh lý đàn rắn mình nè.bạn có muốn mua kg? Do mình kg có người nuôi nên mình định bán hết đàn

Tình trạng rắn em đang ôm trứng và chuẩn bị đẻ lứa đầu tiên
Số lượng rắn lớn đang đẻ:
22 con lớn >1,5kg (đã đẻ 6 con) còn lại đang ôm trứng chuẩn bị đẻ
Con đực khỏang 10 con lớn từ 1,7kg -> 2,5kg
40 con Rắn lứa nuôi được 5 tháng từ 300gr -> 700 gr
Tình trạng rắn rất khỏe.
Tất cả là rắn nuôi từ nhỏ nhe các Bác.
Bác nào muốn mua lh 0938 190 191

nhưng không biết có ai bán không nhỉ, vì mình nghĩ là rắn bố mẹ là nuôi để lấy trứng thôi, nếu bán thì có khi nào là rắn thải không?
biên hòa là ở chỗ nào? tôi sẽ giao hàng đến tận nơi rồi mới lấy tiền . bạn nên nhớ rắn có nhiều loại nhiều cỡ.1năm 2năm -3năm tuổi môi cỡ 1 giá . mới bắt đầu nuôi thì hãy lắng nghe và cố gắng hiểu thật kỹ lời người khác nói.

mình mua rắn có giấy tờ kiểm lâm hẳn hoi nhưng về địa phương chưa xin phép gây nuôi , hai năm sau khi nuôi thành công ( đã sinh sản ) thì mới đi xin phép còn được không vậy các bác , có ai vào trường hợp này chưa

Cứ cầm giấy xác nhận trang trại bán con giống cho mình
Ra thẳng Cục Kiễm Lâm Tỉnh sẽ cấp cho mình bộ hồ sơ đem
PhoTo ra 2 bổn rồi đem lại xã , phường UB xác nhận đóng dấu
Xong đem nộp lại CKL chừng nào có giấy (Gây Nuôi Sinh Sản )
Thì CKL alo mình ra nhận . Không tốn đồng nào cả , Bạn nên làm ngây

Thân Chào

Last edited by a moderator:
Những nơi không có hạt kiểm lâm mới đến chi cục . Còn có hạt kiểm lâm thì chỉ đến hạt không cần đến chính quyền địa phương xã , phường

sao bài của bác xuân vũ có nut thank mà bài của bác TRAN HUU HAU không có nút THANK

Theo ý kiến của tôi, thì trứng rắn hoang tốt hơn trứng rắn nuôi.
Lý do là trứng rắn hoang ít khả năng bị máu gần, (tức là trứng
của bố mẹ là anh em ruột hay anh em họ, hay chú cháu}.
*
Theo thực hành ở các trại nuôi thú hoang và các vườn thú trên
thế giới, thì họ rất thích thú hoang mới bắt ngoài tự nhiên
đưa vào làm giống trong trại hay vườn thú của họ để cải thiện
nguồn gien sẵn có, làm thú con mới ra đời khoẻ mạnh, ít bệnh,
mau lớn hơn.
*

Còn một chuyện khó tôi muốn tìm hiểu là khi trứng rắn mới nở,
thì ta cho rắn con ăn gì?
*
Chương trình TV Mỹ có chiếu trứng Cá Sấu mới nở, thì Sấu Con
ăn sâu bọ như Cào Cào, Cuốn Chiếu, Dế Mèn. Sau đó chúng mới
đủ lớn để bắt Cóc Nhái Cá mà ăn.
*
Chúng ta bàn rất nhiều về Ấp Trứng, và nuôi rắn đã lớn, nhưng
chua có ai cho biết gột rắn bột phải làm những gì, như thế nào.
Mời bà con tham gia cho biết kỹ thuật gột rắn bột nhé.
*

Rắn mới nở sau 1 lần thay da, cho nó ăn nhái, ếch con, thạch sùng, rắn mối con, cóc con, chim mới nở v v . Chổ nuôi rắn mới nở cũng như chỗ nuôi rắn lớn, nhưng diện tích hẹp hơn để dể chăm sóc. Cần nơi khô ráo và sạch sẽ, nước uống đầy đủ là ok rồi.

- Rắn mới nở theo bác nên để trong nền đất ẩm ướt hay khô ráo vậy bác, cái nào để rắn dễ lột da hơn, hay để khô chỉ với cái khăn ẩm với chén nước là được?
- Không biết bác chọn rắn con giống thế nào, em đi mua nuôi sao thấy rắn giống không đạt bác à! ăn uống ít quá, èo uột, không sung gì hết! có phải người nuôi chọn rắn bố mẹ giống không kỉ?

Rắn mới nở sau 1 lần thay da, cho nó ăn nhái, ếch con, thạch sùng, rắn mối con, cóc con, chim mới nở v v .
Lúc đó rắn lớn chừng nào: dài bao nhiêu centimet, miệng mở rộng
bao nhiêu centimet, nuốt cóc nhái bao nhiêu centimet?
*
Có cách nào chủ động tìm mồi cho rắn con nếu có nhiều ổ trứng
rắn nở vào nhiều lúc khác nhau? Hay phải cho rắn con ăn mồi chết,
tức là chặt thịt gà nhỏ ra để nuôi rắn con?
*

Mồi động rắn thích ăn hơn, mồi tĩnh cũng ăn cũng được, nhưng rắn ít ăn hơn, nếu không ăn phải đút, rất cực . Nhái con, thạch sùng, chim cút mới nở thì cũng không khó tìm đâu anh à.
Rắn con khó lột da là da lúc ấp trứng thường ấp nhiệt độ quá cao, hoặc chỗ nuôi quá nóng, khi nở ra rắn con chậm lột da, da bị dính lại trên mình, rắn con yếu... nên ăn ít và dể chết.
Nền đất chuồng thường là khô ráo, nhưng không quá khô nóng, nhiệt độ chuồng phải thoáng mát

Last edited by a moderator:
Mồi động rắn thích ăn hơn, mồi tĩnh cũng ăn cũng được, nhưng rắn ít ăn hơn, nếu không ăn phải đút, rất cực . Nhái con, thạch sùng, chim cút mới nở thì cũng không khó tìm đâu anh à.
Rắn con khó lột da là da lúc ấp trứng thường ấp nhiệt độ quá cao, hoặc chỗ nuôi quá nóng, khi nở ra rắn con chậm lột da, da bị dính lại trên mình, rắn con yếu... nên ăn ít và dể chết.
Nền đất chuồng thường là khô ráo, nhưng không quá khô nóng, nhiệt độ chuồng phải thoáng mát
Bác Xuân Vũ ơi, con mới nhắn tin cho bác mà thấy bác trên này, nên con hỏi lại ^_^

Bác cho con hỏi 1 câu , là loài rắn này miền Trung ven biển nuôi được ko ạ? Con thấy ở Nha Trang ít hoặc không ai nuôi, con cũng thắc mắc ko biết do khí hậu hay thị trường tiêu thụ không có.

Mong bác tư vấn.

Bác Xuân Vũ ơi, con mới nhắn tin cho bác mà thấy bác trên này, nên con hỏi lại ^_^

Bác cho con hỏi 1 câu , là loài rắn này miền Trung ven biển nuôi được ko ạ? Con thấy ở Nha Trang ít hoặc không ai nuôi, con cũng thắc mắc ko biết do khí hậu hay thị trường tiêu thụ không có.

Mong bác tư vấn.
Ở Nha Trang nuôi rắn tốt thôi em ơi, tôi có bán nhiều rắn về Nha Trang rồi. Đã nuôi rất tốt , còn mau lớn nữa đó

Ở Nha Trang nuôi rắn tốt thôi em ơi, tôi có bán nhiều rắn về Nha Trang rồi. Đã nuôi rất tốt , còn mau lớn nữa đó
dạ cảm ơn bác và Tân nhiều ^_^. Để con thu xếp về anh Hậu 1 chuyến, lâu rồi ko thấy anh lên forum.

Về cách nhân giống của bài này đã được Bạn tranvanduoc125, thực nghiệm thành công. Đây là niềm vui của tôi và anh tranvanduoc. Và cũng là một minh chứng, cho những người còn mù mờ, ngu ngơ, thích ra giọng làm thầy sáng dạ ra, hiểu và ăn nói có tình người hơn.
Cám ơn bạn tranvanduoc đã giúp tôi. Thật ra tôi chưa hề gặp mặt bạn tranvanduoc bao giờ, chỉ trao đổi qua điện thoại thôi. Bạn ấy đã nghe theo hướng dẫn của tôi, làm thành công trong nhân giống rắn long thừa.

Bài viết có nội dung tương tự
  • nuôi rùa
    • Thread starter Xuan Vu
    • Ngày gửi
  • Nuôi rùa núi vàng
    • Thread starter Xuan Vu
    • Ngày gửi
  • Đầu ra cho rắn ri voi.7/2017
    • Thread starter minhquan_blackrose
    • Ngày gửi
  • nuôi rùa sen vàng
    • Thread starter Xuan Vu