nhánh xoài "ghép" trồng 5 năm, không ra bông

• Thread starter LeMinhChau
  • Ngày gửi
Mọi người, ai am hiểu về cây ăn trái, xin cho mình hỏi tí nhé, mình trồng cây xoài 5 năm rồi nhưng không hiểu vì sao xoài không ra bông, phải chi mình trồng bằng hạt thì lâu là phải, đằng này là nhánh ghép mà trồng nay quá lâu mà chưa từng ra bông lần nào, nhánh trước khi ghép, được lấy từ cây đã cho trái. Cây to, khỏe mà không ra bông. Làm sao cho ra bông vậy mọi người...?

Rắc nhiều tro bếp. Ngày xưa dân miền Bắc đun nấu bằng rơm rạ, có rất nhiều tro. Ngày nay, ở miền Tây có rất nhiều trấu. Bạn có thể mua Trấu giá rẻ, rồi um đốt lấy tro.

Nếu không thì bạn bón phân Kali và chút ít phân Phốt pho. Kali rất quan trọng cho việc trổ bông.

Rắc nhiều tro bếp. Ngày xưa dân miền Bắc đun nấu bằng rơm rạ, có rất nhiều tro. Ngày nay, ở miền Tây có rất nhiều trấu. Bạn có thể mua Trấu giá rẻ, rồi um đốt lấy tro.

Nếu không thì bạn bón phân Kali và chút ít phân Phốt pho. Kali rất quan trọng cho việc trổ bông.
Bỏ phí 5 năm, thử cái này xem sao. Giống xoài lạ, đợi ngày ra trái mà lâu quá

Bạn bị nhiều không, chụp 1 cây lên thử. Sài PCL thì có thể nó ra đấy, có thể chưa tới lúc nó ra.

Bạn bị nhiều không, chụp 1 cây lên thử. Sài PCL thì có thể nó ra đấy, có thể chưa tới lúc nó ra.
Mình trồng 5 cây, không cây nào ra bông, cây to khỏe, không bị sâu bệnh

Người khác cũng mua ở đó đem về trồng thì chưa đến 2 năm là ra trái, của mình sao lâu quá

Hi, bị cả 5 cây thì cũng vô lý nhỉ, 5 năm mà nhìn cây bé tý vậy. Bạn không biết tỉa tán cho cây rồi, nhìn cây tán xấu hoắc à. Xoài này mình nghĩ do chưa đến tuổi đẻ thôi, chứ chả bị gì đâu bạn. Mà bạn không chăm sao mình thấy xoài bị tu hết ngọn không vậy, nó phải ra đọt mới có hoa chứ.

Hi, bị cả 5 cây thì cũng vô lý nhỉ, 5 năm mà nhìn cây bé tý vậy. Bạn không biết tỉa tán cho cây rồi, nhìn cây tán xấu hoắc à. Xoài này mình nghĩ do chưa đến tuổi đẻ thôi, chứ chả bị gì đâu bạn. Mà bạn không chăm sao mình thấy xoài bị tu hết ngọn không vậy, nó phải ra đọt mới có hoa chứ.
5 năm thật đấy, không đùa được đâu. Tại chụp xa thấy nhỏ chứ chụp gần cũng to mà

5 năm thật đấy, không đùa được đâu. Tại chụp xa thấy nhỏ chứ chụp gần cũng to mà

Tôi nhìn tán thôi, thân vậy bình thường mà. 5 năm mà vậy cũng chả to gì đâu.

nhìn khuôn viên nhà bạn thì chắc nông thôn hay ngoại ô, đất ngon vậy mà 5 năm rồi nhìn cây èo ọt quá làm sao có trái, mình ở thành phố mà trồng 1 cây cũng xoài ghép được 3-4 năm rồi mà thân to và cành lá xum xuê hơn của bạn nhiều mà vẫn không thấy hoa bao giờ :) mình vẫn phun phân bón lá 6-30-30, KNO3 nó vẫn cũng không ra hoa
trong nhà có 2 cây xoái khác chăm sóc y vậy có trái bình thường

Xin vài ý trao đổi cùng bạn.
-- Thứ nhất: Xoài của bạn trồng bị gộp nắng (Không đủ độ nắng để cây trưởng thành).
-- Thứ hai: Xoài của bạn đang bị thừa đạm và nước (đất thường xuyên bị ẩm)
-- Thứ ba: Cây Xoài chưa được cắt tỉa cành tạo tán lần nào (cây vươn lóng cao do thiếu nắng).
Khắc phục
--Cắt tỉa các cành nhỏ, cành trong tán và dọn dẹp những thứ xung quanh cho cây thông thoáng và có nhiều nắng hơn.
-- Dùng bàn chải sắt, chà nhẹ xung quanh gốc Xoài (chỉ tróc vỏ xám bên ngoài, từ mặt đất lên 20 cm)
-- Dùng cuốc, cuốc lớp đặt mặt (sâu 5 - 10cm, từ gốc ra xung quanh 30 cm)
-- Tưới Paclo 10%.
-- Khoảng 30 - 35 ngày sau, phun thuốc kích thích ra hoa (Dola 02X, hoặc KNO3). Cây sẽ ra hoa (mình tin cây của bạn sẽ ra hoa ngay lần xử lý này vì nó đã 5 năm rồi). Nhưng đối với những cây đã từng ra hoa rồi thì có thể phải phun thêm MKP khi tược non vừa chuyển sang màu xanh, sau đó lại chờ 1 lần tược nữa mới ra bông.
Hy vọng trong mùa khô này, nếu bạn xử lý từ bây giờ thì ra Giêng cây xoài bạn sẽ có hoa.

Back