nhật ký nuôi gà :cho gà ăn hèm,tại sao ko?????

hiện tại e nuôi gà cũng đc 1 năm,đi cũng rất nhiều trại gà học hỏi kinh nghiệm.....mỗi người có 1 cách cho ăn khác nhau cũng vì mục tiêu tiết kiệm đc tiền thức ăn để có thêm lợi nhuận cho mình......sau 1 năm e thử rất nhiều cách cho ăn khác nhau cũng thấy dù mình chế thế nào cũng ko qua đc thức ăn dành cho gà.........nhưng với thức ăn thì chỉ có lên chứ ko có xuống,nếu đu theo gà có giá thì ko lo chứ như vụ năm nay thì có mà bỏ đàn.....sau 1 thời gian chế đủ thứ trong đó công lớn nhất là của nhạc phụ đại nhân của e:lol: thêm hèm vào khẩu phần ăn của gà thấy kết quả rất khả quan.e đã nuôi đc 2 bầy rồi nên e công nhận nó có lợi cho gà chúng ta.nên e mới viết lên diẽn đan cho bà con tham khảo.....
+buổi tối 2 cha con ngồi uống nước trà....nói chuyện vu vơ tự nhiên 3 nói"

_gà ông 9 ko biết ổng thúc gà như thế nào,mà nó lên có kg gê m???

_tôi:chắc ổng nuôi lâu hơn mình nên có kinh nghiệm thôi.3 quen với ổng hỏi ổng thử xem???

_ba:dễ j.ông nội đó chỉ cho m t mới sợ....mà sao gà mình thúc ko lên kg như gà ổng??

_tôi:thì mình pha đậm đặc với lúa con thấy cũng lên kg mà???

_ba:mà ko lên bằng của ổng.với lại có mấy con nó ốm quá.

_tôi:chắc mình sổ giun chưa đúng cách hay sao ak....

_ba:uk he t quên......lúc trước t nuôi heo cho nó ăn hèm nó ko có giun lãi j hết ak mày thử xem,,,:7^:

_toi:accccc.......cho ăn có sao ko chời????nguy hiểm quá

_ba:m mua cám về trộn cho nó ăn....ko thấy mấy con vịt bên nhà chị 7 mày nó cho ăn zi ko mà mập ú luôn hả?

heyyyy.hết chuyên so sánh con gà với con vịt tôi nói trong bụng.,.....
_ba:mai mày mua hèm với cám đi tao trộn cho nó rẽ lắm........

hey zi mai ngày cục khổ nữa ko bit thế nào đây đành bấm bụng chịu ý của nhạc phụ mà

sáng hôm sau tôi đi mấy lo rượu tìm mua hèm,cuối cùng cũng mua đc.mà công nhận rẽ thiệt 1 bao chà bá mà có 15k :lol:
gé nhà máy mua 10k cám luôn tốn 20k nữa.xách 2 cái đi về.....về vừa ba ổng liền lấy thao và bắt đầu công cuộc sáng chế :lol:

cuối cùng cũng xong 1 thao nhìn ốc nổi đủ thứ gia vị....nghĩ trong bụng phen này tự nhiên ăn xong lăn ra chết hết là tình cha con chắc sức mẻ nhé :lol: bấm bụng đem cho gà ăn,cảnh tượng chết mắt thật là ngạc nhiên nó ăn ốc nổi nhìn mà mê lun....con nào con nấy ăn 1 bầu bự to tướng.....tôi cũng cười trong bụng
sau 1 tuần nhìn thiệt là ko tin vào mắt mình....nó lớn rất nhanh có thể lên 150g....thế là bầy gà đó tôi lời thêm 1 số nữa tại vì cho ăn nó rẽ mà kết quả ngoài mong đợi....bà con ko tin thì làm dấu 1 con gà đi cân rồi cho ăn hèm...tuần sau cân lại thằng này nói sai gọi điện lại chữi nhiêu e nghe
:lol: và bầy gà này 40 ngày e đã pha cho nó ăn...2 tháng trọng lượng trung bình 800g nên thấy hiệu quả chia sẽ cho bà con...bà con đừng hỏi e tác dụng sau,đạm nhiêu.vv..vv e chỉ biết no nhanh lên kg thôi chừ ngoài ra tác dụng phụ j e ko bit tại tự chế mà ko cso khoa học đc :lol:

chi phí tổng cộng:1 bao hèm 15k ăn đc 3 ngày.......4k cám....1k5 đậm đặc 10k lúa tổng:5+8+34+60=107k 1 ngày cho 500 con gà...... con số chấp nhận đc

sau đay là hình ảnh

+lúa e nấu lên nở búp búp

+đây là cám

+đậm đặc

mỗi lần ăn e cho ăn 200g đậm đặc 1 ngày ăn 7 lần

+đây là hèm 1 lần ăn e cho ăn 2 thao như zi

_và cuối cùng là cái hỗn hợp e ko biết gọi là j B)

xong!!!!!!mong đc sự ủng hộ và ý kiến của các ace dđ....xin chân thành cảm ơn :lol:chuc ace mua may bán đắt và gặp nhiều may mắn

Last edited by a moderator:
H
Gà là loài phàm ăn nên cho ăn hèm cũng không có gì là lạ.
Vấn đề lạ của cuộc thảo luận này là gà ta 2 tháng 25 ngày xuất chuồng.
Mình thấy bạn nuôi gà ta mà 2 tháng 25 ngày xuất chuồng là lâu quá đấy chứ.
Mình chỉ cần ít ngày hơn thế.
Nhưng mà là xuất chuồng GÀ GIỐNG.

gà ta có nuôi tốt bao nhiêu cũng phải có thời gian chứ chỉ có 2 tháng 25 ngày mà bán gà thịt thì : Lông chưa mọc đủ, thịt nhão nhoét.
Khách hàng họ nhìn họ biết. Họ bỏ tiền ra mua họ biết miếng ngon miếng dở.

Chúng ta là nông dân đã giỏi, đã khôn.
Nhưng những người làm ra tiền để đi mua gà về ăn họ không dở.

Mong bạn cho con số thời gian tương đối chính xác, có tính thuyết phục. Khó tin quá !

Mua hèm đôi khi hơi khó, có 1 cách đơn giản hơn mà ai cũng có thể làm đc. Đấy là dùng men vi sinh. Nếu trộn men này gà rất thích ăn. Tính ra chi phí cũng ko cao lắm. 0,5kg men cho 100kg cám.
Nhược điểm là đã ủ thức ăn thì phải cho gà ăn hết và phải ủ từ 24 -36h

gà 1.5tháng cho an hèm đc không phát, niếu cho an hèm vậy mình có cho nó an thêm thức ăn viên nữa không? nhà a nấu rượu sao a thấy hèm vừa có nước vừa có xác của gạo đã nấu thành cơm sao hèm của e mua a thấy nó không có nước như hèm của nhà a vậy, có phải hèm của e mua đc nấu bằng gạo không vậy phát, chuyến này về a bắt trước e cho gà an hèm chơi heeeeee,
ec nhà nấu rượu mà a ko rành hả????mình dớt cái cho nó ăn......lúc đầu a vớt cái ra để zo bao....rồi qua ngày sao nó khô lại ak........1t5 ngày là cho ăn đc rồi.....lúc đầu a cho ăn ít cho gà làm quen sau a cho nó ăn nhiều hơn......còn thức ăn thì mình cho ăn xen kẽ 1 cữ hèm 1 cữ thức ăn.....sau thấy hiệu quả thì chuyển qua hèm lun..............hihih chúc a thành công và sức khỏe:6^:

--------

Gà là loài phàm ăn nên cho ăn hèm cũng không có gì là lạ.
Vấn đề lạ của cuộc thảo luận này là gà ta 2 tháng 25 ngày xuất chuồng.
Mình thấy bạn nuôi gà ta mà 2 tháng 25 ngày xuất chuồng là lâu quá đấy chứ.
Mình chỉ cần ít ngày hơn thế.
Nhưng mà là xuất chuồng GÀ GIỐNG.

gà ta có nuôi tốt bao nhiêu cũng phải có thời gian chứ chỉ có 2 tháng 25 ngày mà bán gà thịt thì : Lông chưa mọc đủ, thịt nhão nhoét.
Khách hàng họ nhìn họ biết. Họ bỏ tiền ra mua họ biết miếng ngon miếng dở.

Chúng ta là nông dân đã giỏi, đã khôn.
Nhưng những người làm ra tiền để đi mua gà về ăn họ không dở.

Mong bạn cho con số thời gian tương đối chính xác, có tính thuyết phục. Khó tin quá !
chào a!về giống gà 2 tháng 25 ngày xuất a gặp riêng bác phong giang,nghe nói mua 500 con cho thêm 50 con nữa,khám phá mới :lol: ....tại topic này chỉ nói về việc thêm hèm vào khẩu phần ăn của gà thôi...thân a!!!

Last edited:
3
ec nhà nấu rượu mà a ko rành hả????mình dớt cái cho nó ăn......lúc đầu a vớt cái ra để zo bao....rồi qua ngày sao nó khô lại ak........1t5 ngày là cho ăn đc rồi.....lúc đầu a cho ăn ít cho gà làm quen sau a cho nó ăn nhiều hơn......còn thức ăn thì mình cho ăn xen kẽ 1 cữ hèm 1 cữ thức ăn.....sau thấy hiệu quả thì chuyển qua hèm lun..............hihih chúc a thành công và sức khỏe:6^:

--------

chào a!về giống gà 2 tháng 25 ngày xuất a gặp riêng bác phong giang,nghe nói mua 500 con cho thêm 50 con nữa,khám phá mới :lol: ....tại topic này chỉ nói về việc thêm hèm vào khẩu phần ăn của gà thôi...thân a!!!
Phát thẹo à! Sao em chỉ cho ăn cái hèm mà trộn luôn nước với cái?

3
dạ cái này là do qua mua ở lò rượu người ta đã vô bao sẵn hết rồi.....nên mua về ko có nước toàn cái :d
Em chỉ chổ cho chú mua với, ở chổ chú họ bán 1 can 30 lít giá 10.000 đ có cả nước nữa !

Em chỉ chổ cho chú mua với, ở chổ chú họ bán 1 can 30 lít giá 10.000 đ có cả nước nữa !
chỗ con họ bán đầy vo bao sẵn hết.......nhà con ở om ak.....lò rượu nhiều lắm....họ zo bao để sẵn rồi bỏ đại ak....lại mua bao đầy khoảng 2 dạ thì 15k.....nhỏ hơn 10k ak :lol:

3
chỗ con họ bán đầy vo bao sẵn hết.......nhà con ở om ak.....lò rượu nhiều lắm....họ zo bao để sẵn rồi bỏ đại ak....lại mua bao đầy khoảng 2 dạ thì 15k.....nhỏ hơn 10k ak :lol:
Biết con ở ô môn rồi! Nhưng ko biết chổ bán hèm ở chổ nào tại ô môn?

@ bác 3 Châu: Bác biết nuôi gà ta nào mà 3 tháng đã bán chỉ em với. Thấy các bác bàn luận rôm rả quá mà em hỏi ...ko thấy ai trả lời. Chơi....xấu wá...huhu..

T
@ bác 3 Châu: Bác biết nuôi gà ta nào mà 3 tháng đã bán chỉ em với. Thấy các bác bàn luận rôm rả quá mà em hỏi ...ko thấy ai trả lời. Chơi....xấu wá...huhu..

Chào bạn! Tigon nghĩ bạn và có một số thành viên khác đang có sự nhầm lẫn nào đây!
Nếu theo dõi chủ đề, bạn sẽ thấy, chủ Tipic chỉ đưa ra vấn đề cho gà ăn hèm để mọi người cùng thảo luận. Trong quá trình trao đổi có phát sinh một số vấn đề về việc nuôi gà nào và thời gian bao lâu.....nhưng đó là ngoài lề! -_-
Có một bạn nào đó Commet và được Phattheoct trả lời rồi.
Thông tin bạn cần: Gà ta nuôi 3 tháng bán được điều đó không có gì lạ bạn à. Đặc biệt đối với một số giống gà ta lai.
Vậy nhé! Chúc bạn vui! Và hong có ai "chơi......xấu" hít á! Đừng nghĩ mà tội nghiệp cho những người tâm huyết trên đây nhe bạn!

H
thắc mắc ??

cho em hỏi " đậm đặc " là bột gì vậy , cho em xin cái tên cụ thể để mua cho chính xác . e đang tập nuôi gà, kinh nghiệm chưa có nhiều , đang nuôi 10 con lấy kinh nghiệm, dc 8 ngày tuổi rồi . e dự định sẽ theo công thức trộn thức ăn của chủ topic để cho gà ăn khi gà đc 1 tháng tuổi , xin bác chủ topic cho em xin lại củ thể cái công thức pha trộn mỗi thứ bao nhiều , có nước hay là k , và cho bao nhiêu gà ?? để em tính lại cho 10 con gà nhà em .

em đã chuẩn bị chuồn để nuôi 50 con gà thả và làm đệm lót sinh thái nhưng chưa mua được balasa , có bác nào biết mua ở đâu tại đà nẵng giúp em với , em làm hết tất cả mọi thứ trước tết để sau tết còn đi học nữa, sau này chắc em bám trụ ở diễn đàn này suốt thôi hihi

@ to Tigon: Bạn hiểu nhằm ý mình rồi. Biết là gà ta lai với công thức mà chủ thớt đưa ra cùng xác nhận của mấy bác là 3 tháng có khả năng bán được. Vấn đề mình muốn hiểu rõ hơn là lai giữa giống nào? những ai đã thực hiện thì mạnh dạn chia xẻ với bà con để hiệu quả được nhân lên. Chứ giống gà ta lai JDABACO nhiều người phản đối, thịt nhảo, bán ko được. Mình muốn xoáy vào vấn đề chính để bà con đừng ngộ nhận: gà mà nuôi ít tháng thường ko đủ chất, thịt ko ngon. Gà muốn ăn ngon tối thiểu phải từ 4 tháng trở lên, thậm chí còn ăn thức ăn gì thì thịt thơm và chắc nữa kìa. Chứ nói chung chung bà con lại ngọ nhận chỉ có lợi cho những ai muốn bán gà giống thôi.

3
cho em hỏi " đậm đặc " là bột gì vậy , cho em xin cái tên cụ thể để mua cho chính xác . e đang tập nuôi gà, kinh nghiệm chưa có nhiều , đang nuôi 10 con lấy kinh nghiệm, dc 8 ngày tuổi rồi . e dự định sẽ theo công thức trộn thức ăn của chủ topic để cho gà ăn khi gà đc 1 tháng tuổi , xin bác chủ topic cho em xin lại củ thể cái công thức pha trộn mỗi thứ bao nhiều , có nước hay là k , và cho bao nhiêu gà ?? để em tính lại cho 10 con gà nhà em .

em đã chuẩn bị chuồn để nuôi 50 con gà thả và làm đệm lót sinh thái nhưng chưa mua được balasa , có bác nào biết mua ở đâu tại đà nẵng giúp em với , em làm hết tất cả mọi thứ trước tết để sau tết còn đi học nữa, sau này chắc em bám trụ ở diễn đàn này suốt thôi hihi
Chưa gì hết trơn mà em đã chuẩn bị chạy rùi à!

N
. Gà muốn ăn ngon tối thiểu phải từ 4 tháng trở lên, thậm chí còn ăn thức ăn gì thì thịt thơm và chắc nữa kìa.
\
Lâu rồi không vào diễn đàn thấy bà con bình luận sôi nổi quá. Nói điều này bạn thông cảm bạn chỉ là người mua gà về ăn thì nên mua gà của người dân nuôi thả tự kiếm ăn không dùng thức ăn công nghiệp thì sẽ rất ngon. Còn nếu đã nuôi gà thả vườn dùng thức ăn công nghiệp trộn với các nguyên liệu khác mà yêu cầu nuôi từ 4 tháng trở nên thì nếu không được giá như dịp tết này đảm bảo người chăn nuôi từ lỗ tới lỗ may mắn thì hoà vốn đầu tư không tính công nuôi, khấu hao chuồng traị chứ đùng nói có lãi.

hi chào bạn!! cám đậm đặc e có chụp hình sẵn rồi đó......cám dành cho e 46 đạm......rồi mình pha nước zo thêm....trộn cho đều rồi bắt đầu cho gà ăn.....chào bạn! chúc bạn thành công...:6^:

@ to Tigon: Bạn hiểu nhằm ý mình rồi. Biết là gà ta lai với công thức mà chủ thớt đưa ra cùng xác nhận của mấy bác là 3 tháng có khả năng bán được. Vấn đề mình muốn hiểu rõ hơn là lai giữa giống nào? những ai đã thực hiện thì mạnh dạn chia xẻ với bà con để hiệu quả được nhân lên. Chứ giống gà ta lai JDABACO nhiều người phản đối, thịt nhảo, bán ko được. Mình muốn xoáy vào vấn đề chính để bà con đừng ngộ nhận: gà mà nuôi ít tháng thường ko đủ chất, thịt ko ngon. Gà muốn ăn ngon tối thiểu phải từ 4 tháng trở lên, thậm chí còn ăn thức ăn gì thì thịt thơm và chắc nữa kìa. Chứ nói chung chung bà con lại ngọ nhận chỉ có lợi cho những ai muốn bán gà giống thôi.
hj a!!e đã nói rồi topic này chỉ nói về pha hèm cho thức ăn.....chứ ko nói về giống gà nữa,.....nếu a muốn bit thêm thì tự lập topic để trao đổi nhé...:botay:

Biết con ở ô môn rồi! Nhưng ko biết chổ bán hèm ở chổ nào tại ô môn?
dạ bên ba rích chú bít ko???nếu k thì ra om chú gọi cho con.con dẫn chú đi

H
đột kích bị lỗi không thể tải được version.ini

thank nhiều, tỉ lệ pha trộn cho 500 con gà theo bạn là : 5kg hèm + 4 kg cám + 1,5kg đậm đặc + 10 kg lúa nấu chín........... hả , khi nào thì mình bắt đầu cho gà ăn theo công thức này . từ 1 ngày tuổi tới 30 ngày tuổi bạn cho ăn như thế nào vậy ?
bạn có làm đềm lót sinh học cho gà k , mình đang tìm mua balasa mà chưa đc, chi nhánh tại đà nẵng bị gì rùi gọi chẳng đc :7^:

45 ngày đầu e cho ăn hoàn toàn thức ăn công nghiêp.....sau đó mới cho ăn hèm,......nhưng vẫn kèm thức ăn........lúc đầu tập cho gà ăn hèm ít thôi.trộn 1 it cho gà tập ăn rồi từ từ cho ăn nhiều thêm.....chúc a sức khỏe

H
45 ngày đầu e cho ăn hoàn toàn thức ăn công nghiêp.....sau đó mới cho ăn hèm,......nhưng vẫn kèm thức ăn........lúc đầu tập cho gà ăn hèm ít thôi.trộn 1 it cho gà tập ăn rồi từ từ cho ăn nhiều thêm.....chúc a sức khỏe

thank bạn nhiều, mà bạn có làm đềm lót sinh thái không vậy

Back