Hỏi đáp Nhiệt độ ấp trứng gà lôi (gà tây - turkey)

• Thread starter bachthinh
  • Ngày gửi
Trước mình có ấp 1 mẻ (11 trứng) gà lôi, nhiệt độ là 37,5 độ c, nhưng hỏng hết 100%.
Giờ gà mình đẻ được hơn 20 trứng rồi, mình muốn thử ấp lại, bạn nào có kinh nghiệm ấp gà lôi, số ngỳ, nhiệt độ, cách đảo trứng,... chia sẽ cho mình với. Cám ơn mọi người.

dùng fox à, 37,5 là cao đấy
trưa nóng giảm 0,1 - 0,5 tùy hôm
chỉ nên cài đặt tối đa 37,2 vì quán tính nhiệt lên tới 37,5.
trứng về gầ nở sinh nhiệt , nên a chỉ nên ủ ở buồng ủ hoặc cài đặt nhiệt 36,5.

dùng fox à, 37,5 là cao đấy
trưa nóng giảm 0,1 - 0,5 tùy hôm
chỉ nên cài đặt tối đa 37,2 vì quán tính nhiệt lên tới 37,5.
trứng về gầ nở sinh nhiệt , nên a chỉ nên ủ ở buồng ủ hoặc cài đặt nhiệt 36,5.
Mình ấp chung với gà ta, thế chỉnh xuống như thế gà ta có nở được hông?

Trứng sau 10 ngày ấp nó tự sinh nhiệt nên b phải giảm, ấp đa kì thì phải cẩn thận hơn.
Nắng nóng như ban trưa, cài thấp hơn 0,5, trước ngủ thì tăng trở lại.

Trước mình có ấp 1 mẻ (11 trứng) gà lôi, nhiệt độ là 37,5 độ c, nhưng hỏng hết 100%.
Giờ gà mình đẻ được hơn 20 trứng rồi, mình muốn thử ấp lại, bạn nào có kinh nghiệm ấp gà lôi, số ngỳ, nhiệt độ, cách đảo trứng,... chia sẽ cho mình với. Cám ơn mọi người.
Phải đảm bảo rằng máy của bạn k gặp vấn đề về quán tính nhiệt ( cả ngày lẫn đêm ) , nhiệt độ cài đặt nó có chuẩn xác với nhiệt độ thực tế k ? và máy bạn độ đều nhiệt có ok k ?

Nếu tất cả các yếu tố trên đều OK thì bạn nên xem lại cách bảo quản trứng của bạn . Bởi lẻ lần đầu tiên tôi ấp gà Tây là 14 quả - cúp điện 2 ngày trong quá trình ấp và cúp điện thêm 1 ngày đúng ngay ngày khẻ mỏ . Như vậy tổng cộng cúp điện 3 ngày mà còn nở được 8 con á .

Gà Tây ấp 28 ngày nở nhé !

Trứng sau 10 ngày ấp nó tự sinh nhiệt nên b phải giảm, ấp đa kì thì phải cẩn thận hơn.
Nắng nóng như ban trưa, cài thấp hơn 0,5, trước ngủ thì tăng trở lại.
Bạn có thể hd mình đến ngày thứ mấy thì giảm nhiệt đc không?
Phải đảm bảo rằng máy của bạn k gặp vấn đề về quán tính nhiệt ( cả ngày lẫn đêm ) , nhiệt độ cài đặt nó có chuẩn xác với nhiệt độ thực tế k ? và máy bạn độ đều nhiệt có ok k ?

Nếu tất cả các yếu tố trên đều OK thì bạn nên xem lại cách bảo quản trứng của bạn . Bởi lẻ lần đầu tiên tôi ấp gà Tây là 14 quả - cúp điện 2 ngày trong quá trình ấp và cúp điện thêm 1 ngày đúng ngay ngày khẻ mỏ . Như vậy tổng cộng cúp điện 3 ngày mà còn nở được 8 con á .

Gà Tây ấp 28 ngày nở nhé !
Mình đang dùng máy ấp mini Ánh Dương đó bạn, ấp gà ta thấy nở khá tốt.

Trưa nóng giảm, đêm tăng, tăng giảm theo chu kì. Ví dụ trứng già ngày dần thì nó tự phát nhiệt nhiều, nhiệt độ ủ mật độ cao là 34 - 36, còn có nhiều mặt thoáng là 36,5 - 37 tùy.
Chu kì ngắt bật của lò ấp có xu hướng tăng giảm phụ thuộc ngày tuổi phôi, vì thế có thể chỉnh cho khoảng nhiệt dao động từ bật tới ngắt tăng thành một hằng số. Hoặc đơn giản hơn là giảm nhiệt độ cao nhất để ngắt nguồn phát nhiệt.

Back