Nhìn nhận đúng về con Nhím

• Thread starter khoa_stp
  • Ngày gửi
thịt nhím

Đã từng là người nuôi Nhím, buôn bán Nhím kiếm được ~ 30tr tôi hiểu và rất rất đồng ý với ý kiến của bác Thomasdinhodim.
Bà con ta ai cũng đã biết phong trào nuôi Dê, phong trào nuôi Bò.... kết quả thế nào k nói lại nữa nhưng con Bò, con Dê có giá trị thịt có trọng lượng lớn. Hết phong trào thì nó k còn là nó nữa mặc dù thịt Dê, thịt Bò giờ cũng có rẻ đâu nhưng hỏi nông dân ai mà mặn mà với 2 lvật nuôi này nữa??
Giờ tới con Nhím các bác cứ nói đến giá trị nhưng xin thưa với các bác riêng bản thân e từ ngày nuôi Nhím thì tự thề với mình rằng không bao giờ ăn thit con Nhím nữa, không phải vì nó quá mắc không giám ăn nó mà tôi hiểu được giá trị của nó là ảo ảo ảo... ảo chẳng khác gì con chuột, nhưng thịt chuột từng có người khen còn thịt Nhím thì chưa. nó còn thua con chuột bởi vì cái mùi của nó. Chỉ thương cho Bà con nghèo mình là người ôm nuôi sau cùng thôi.
Tuy nhiên đây chỉ là ý kiến của cá nhân tôi thôi còn các bác thì có nhìn nhận riêng của các bác.

Nghe bác nói tôi liên tưởng đến món Sầu Riêng, biết bao người ghiền cái mùi của nó nhưng cũng có kẻ ói trào mật vì cái hương của nó vậy!:D
---------------
mình tính bán một số heo rừng đề nuôi nhín,thấy các bác nói vậy làm mình lún túng quá,kg biết có nên nuôi hay kg.xin các bác cho mình lời khuyên cán ơn
Ngại gì hở Bác? một đàn heo rừng,thêm vài cặp nhím thì có gì phải suy nghĩ!mại dzô!:D

Last edited by a moderator:
Có phước làm quan, có gan làm giàu (ông bà ta dạy vậy mà). Còn nếu chưa thật sự yên tâm thì đi tìm bác Xuân Vũ xin 3 dụng cụ chăn nuôi, thủ sẳn, khi cần lấy ra dùng.

bạn mua không mình bán cho bạn 500k một kg bạn bán lại kiếm lời nhé.???
ăn tục nói khoét riết quen.Ai mua lông nhím ???

Lông nhím làm đồ mỹ nghệ được mà bạn . Nó dùng để làm bút ,trâm cài đầu ,chế tạo cột buồm trong đồ mỹ nghệ làm bằng sừng trâu.... Giá cả của nó bao nhiêu thì mình chịu nhưng chắc chắn là bán được ... Nếu nhím rụng lông ,thay lông ,gãy lông các bác cứ sưu tầm để đó cũng ko tốn nhiều diện tích mà . Cho dù chỉ bán được tầm 100k/KG thôi cũng tốt lắm rồi đúng ko các bác..

các bác cho e xía 1 câu được ko ah?
các bác cho e hỏi giá nhím giống hiện giờ là bn 1 đôi ah?

toi muốn biết khi nhim mẹ đẻ thì có phải tách nhím đực ra chỗ khac không

Nếu bạn nuôi từng cặp cho từng chuồng thì không cần phải tách, để vậy khi con mẹ động đực trở lại thì khỏi phải ghép.

Mình ở gần Trung QUốc nên mình biết lông Nhím có giá lắm đấy, các bạn cứ thu gom vào nhé khi được nhiều nhiều hãy bán, mình sẽ tìm hiểu cụ thể rồi cho các bạn địa chỉ. Ran ơi hãy vui vẻ lên, sao mà ăn nói khó nghe thế, mà Ran nuôi rắn cơ mà lấy đâu ra lông Nhím để bán???

như vậy là bác chưa biết giá nó như thế nào ? đúng không như vậy bác đừng có nói bừa .Tôi nói đúng không?. Nói chung Bác đang đề cao giá trị con nhím ,tôi hiểu ý bác .

Back