Nhờ các anh chị có kinh nghiệm nuôi bồ câu chỉ bảo giúp em!

• Thread starter waterloo8x
  • Ngày gửi
Kính chào anh chị em trên diễn đàn!
Số là em có nuôi được khoảng 20 đôi chim bồ câu ta và lai, nuôi thả trong một cái chuồng (khoảng 3mx4.5m cao khảong 2,5m) em tự tay đóng. Có con đẻ rồi, có con nở, và có cả con mới được khoảng 2 tháng tuổi.
Hôm rồi bác em cho e một đôi chim lai nữa về làm giống, nhưng được khoảng 5 ngày thì một con lăn ra ốm, người gầy rộc, đuôi cụp xuống và đi ngoài lỏng loẹt. Còn một con thì chân sần sùi hết lên và giờ thì nổi thành từng hạt nhỏ như hạt đậu, có mưng mủ, em tra trên mạng thì thấy hiện tượng như bị bệnh hạt đậu (nổi trái).
Bây giờ con chim bị ốm thì đã khỏe vì em có cho nó ăn riêng, và cho nó uống đc 2 gói bio aximin của con trai em. Nhưng con chim bị nổi đậu thì đã lây ra cho cả đàn chim nhà em rồi.Chân con nào cũng xù xì, có con mưng mủ rồi vỡ ra, giờ đã bị đóng vảy đen rồi ạ.
Ôi giờ em ân hận quá, biết thế e chả bắt thêm đoi này còn hơn. Em nuôi nhỏ lẻ, chỉ định lấy thịt cải thiện cho con, Nhìn đàn bồ câu đẹpthế, thế mà nhìn chân tay chúng xù xì đỏ au e thấy xót quá...
Các anh chị có biết cách nào chữa hiệu nghiệm nhất thì chỉ giùm e với.
Em xin cảm ơn các anh chị trước ạ!

àd

Thịt hết đi rồi mua bầy mới bạn ạ ,hi

Hic, thế thì e còn hỏi các bác làm gì ạ?!!
Mà dịch cúm đang đến, kể mà để các bác Thú y thịt trước thì còn tiếc hơn ấy, có khi cách của bác lại là thượng sách cũng nên!

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn gỡ những mài đen đó ra, xức Povidin vô , nên đem lồng ra nơi có nắng tốt, lót tấm bạc trên đổ cát biển pha muối cho chim đi lại trên đó, chừng khoảng 1 tuần là sẽ khỏi thôi. Chú ý bổ sung vitamin và khoáng chất để tăng cường sức đề kháng nhé.

bệnh này chữa đc mà bạn, trên diễn đàn có vài bài nói về trường hợp này rồi, ban seach lại rùi chữa cho chim, trong khoảng 1 tuần là ok ak`.

Kính chào anh chị em trên diễn đàn!
Số là em có nuôi được khoảng 20 đôi chim bồ câu ta và lai, nuôi thả trong một cái chuồng (khoảng 3mx4.5m cao khảong 2,5m) em tự tay đóng. Có con đẻ rồi, có con nở, và có cả con mới được khoảng 2 tháng tuổi.
Hôm rồi bác em cho e một đôi chim lai nữa về làm giống, nhưng được khoảng 5 ngày thì một con lăn ra ốm, người gầy rộc, đuôi cụp xuống và đi ngoài lỏng loẹt. Còn một con thì chân sần sùi hết lên và giờ thì nổi thành từng hạt nhỏ như hạt đậu, có mưng mủ, em tra trên mạng thì thấy hiện tượng như bị bệnh hạt đậu (nổi trái).
Bây giờ con chim bị ốm thì đã khỏe vì em có cho nó ăn riêng, và cho nó uống đc 2 gói bio aximin của con trai em. Nhưng con chim bị nổi đậu thì đã lây ra cho cả đàn chim nhà em rồi.Chân con nào cũng xù xì, có con mưng mủ rồi vỡ ra, giờ đã bị đóng vảy đen rồi ạ.
Ôi giờ em ân hận quá, biết thế e chả bắt thêm đoi này còn hơn. Em nuôi nhỏ lẻ, chỉ định lấy thịt cải thiện cho con, Nhìn đàn bồ câu đẹpthế, thế mà nhìn chân tay chúng xù xì đỏ au e thấy xót quá...
Các anh chị có biết cách nào chữa hiệu nghiệm nhất thì chỉ giùm e với.
Em xin cảm ơn các anh chị trước ạ!

Dùng nhang chích vào những hột bị cháy để cho xệp xuống là đc, nên chích lúc mới vừa có 1,2 hột nổi lên, đảm bảo chắc chắn đc và ko cần tốn tiền mua thuốc....

đàn bồ câu nhà bạn thế nào rồi đã được thịt chưa

Last edited by a moderator:

Back