Nhờ các bác tư vấn (có hình ảnh)

• Thread starter trungkienhp
  • Ngày gửi
Chào các bác, em có một chút vấn đề tham khảo ý kiến các bác
Nhà em có mảnh đất khoảng 3000m2 đang trồng lúa như trong hình. Em không muốn tiếp tục trồng lúa mà muốn cải tạo để chăn nuôi.
Theo các bác thì cải tạo, chăn nuôi gì, có thể kết hợp trồng cây theo hướng nào là hợp lý theo tiêu chí lấy ngắn nuôi dài, cải tạo dần dần.
Em đang có ý là xây chuồng để nuôi mấy con bò, lợn gà vịt gì đó nhưng chưa biết bắt đầu như thế nào.
Các bác có ý tưởng gì xin chỉ giáo.

bác đừng nhầm thế, bán tý hàng đâu có giàu mà phải lợi dụng. chỉ là giới thiệu cho ace 1 phương thức sản xuất có lợi hơn mà thôi. nếu không, người ta mắc ba cái vụ kỳ cục "rau sạch đắt như vàng" thì làm ra bán cho ai ?
còn hợp tác ư, lỡ họ ở xa quá thì hợp tác sao đây ?

bán phân bón ... giờ hay lừa lắm
nếu thực tâm , hãy đến tận nơi , trồng thao diễn trên diện tích hẹp quy mô nhỏ , nếu hiệu quả thì mới nên đưa diện rộng và mới thu tiền

nếu có ý giúp người ta thì cùng nhau hợp tác, đừng lợi dụng cơ hội để bán hàng.

người ta có thể mua ở đâu cũng được, cứ gì chỉ có tôi bán đâu. chỉ là nếu họ chưa biết thì tôi có để họ khảo nghiệm thôi bạn ạ. tôi không phải là nhà phân phối đọc quyền đâu mà ngại.

--------

bán phân bón ... giờ hay lừa lắm
nếu thực tâm , hãy đến tận nơi , trồng thao diễn trên diện tích hẹp quy mô nhỏ , nếu hiệu quả thì mới nên đưa diện rộng và mới thu tiền

lừa đảo bây giờ là phổ biến, không cứ gì phân bạn ạ.
nhưng việc thao diễn, khảo nghiệm cũng không đơn giản, mà cần sự thống nhất giữa 2 bên. ngoài ra, riêng tôi đã thao diễn, khảo nghiệm giúp vài nơi với quy mô tới 1, 2 sào, mà có khi người dùng còn chưa tin tưởng.

Last edited by a moderator:
Tôi thì ở trong miền nam cũng chưa biết rõ lắm về khí hậu cũng như thổ nhưỡng ngoài bạn. Qua đây cũng chia sẻ một số cách chăn nuôi cũng như canh tác của bà con miền tây nam bộ điểm hình ở An Giang của mình.
Thường khi bà con muốn chuyển đỗi canh tác đất từ lúa sang chăn nuôi hay trồng trọt thì bên mình thường khuyên bà con làm theo mô hình này. Thì hiện tại rất rất nhiều trong nam mình đang làm và lợi nhuận rất là tuyệt vời.
1. Trồng xoài ba màu còn gọi là xoài đài loan ( trái to ăn ngọt ngọt chua chua, hay bán ở siêu thị).
Cách trồng rất đơn giản: nếu đất của bạn đang trồng lúa và chuyển ngay qua thì mình khuyên nên cày đất lên ( cày chảo, đất hok nhiễm phèn nhé bạn) phơi đất vài tuần xong rồi bạn đấp mô lên theo ý bạn muốn thường thì không cao qua cũng đừng thấp quá. Về giống xoài thì cũng rất dễ tìm mua giá thì cũng rất dễ khoảng 15k đến 25k 1 cây tùy vào mỗi nơi nhưng giá bình quân là vậy. (và chú ý thêm xoài này khoảng trên 1 năm là có thể lấy trái rồi đó). trong thời gian cây còn nhỏ bạn có thể trồng những loại rau quả hay hoa màu. Trong này thì mọi người hay trồng ớt chỉ Thiên, loại ớt này cũng dễ trồng thị trường tiêu thụ lại ổn định và nói thêm rằng loại xoài này cũng đang tiêu thụ rất tốt giá cũng rất cao ăn lại ngon. Thời gian đầu là vậy xong khi cây lớn lên bạn có thể tiếp tục trồng cỏ để nuôi bò khi đó bạn sẽ thấy đc lợi nhuận và không phí một mảnh đất nào dù là nhỏ nhất ( nhưng trong mình khi xoài lớn thì hầu như bà con ngồi ở nhà và suy nghỉ là sau để phát triển thêm về chất lượng cũng như là năng xuất cây xoài)
2. Thì đơn giản hơn nhiều nhưng tốn nhiều chi phí chồng trại rồi con giống là: cứ xây dựng trang trại nuôi bò sữa hoặc là bà thịt, nhưng theo mình tốt nhất là bạn nuôi bò thịt đi chứ đừng nghĩ đến con bò sữa làm gì. Vì thị trường của nước ta như các bạn đã bít rồi đó..., xong rồi tới kỹ thuật chăn nuôi tập quán chăn nuôi nữa.
"Bò Hà Lan chủ yếu có màu lang trắng đen, nhưng vẫn có con lang trắng đỏ. Bò cái có thân hình chắc chắn gần như hình thang, tầm vóc lớn, vú to, bầu vú phát triển,[3] mắn sinh, hiền lành, và có khả năng sản xuất sữa rất cao. Bò sữa thuần Hà Lan có tiềm năng cho sữa cao hơn các giống bò sữa khác[4]. Bò Hà Lan cho trung bình 50 lít, mỗi ngày, chu kỳ 300 ngày cho 10.000 – 15.000 lít, khi nhập vào những nước nhiệt đới như Việt Nam, cho mỗi ngày trung bình 15 lít, chu kỳ 300 ngày cho 3.600 – 4.000 lít sữa tươi[1]." trích Bách khoa toàn thư mở Wikipedia.
Còn bạn nuôi bò vô béo thì chỉ việt cho ăn đầy đủ chờ ngày đủ kg là bán thôi an tâm mọi mặt bò này lợi ích bệnh nữa.
Nói chung cũng có nhiều sự lựa chọn. mình chỉ chia sẻ chút ý kiến nhỏ thui.
Mong bạn nhanh tìm được giải pháp canh tác hiệu quả cho những mảnh vàng của bạn!!!!!!

Tôi thì ở trong miền nam cũng chưa biết rõ lắm về khí hậu cũng như thổ nhưỡng ngoài bạn. Qua đây cũng chia sẻ một số cách chăn nuôi cũng như canh tác của bà con miền tây nam bộ điểm hình ở An Giang của mình.
Thường khi bà con muốn chuyển đỗi canh tác đất từ lúa sang chăn nuôi hay trồng trọt thì bên mình thường khuyên bà con làm theo mô hình này. Thì hiện tại rất rất nhiều trong nam mình đang làm và lợi nhuận rất là tuyệt vời.
1. Trồng xoài ba màu còn gọi là xoài đài loan ( trái to ăn ngọt ngọt chua chua, hay bán ở siêu thị).
Cách trồng rất đơn giản: nếu đất của bạn đang trồng lúa và chuyển ngay qua thì mình khuyên nên cày đất lên ( cày chảo, đất hok nhiễm phèn nhé bạn) phơi đất vài tuần xong rồi bạn đấp mô lên theo ý bạn muốn thường thì không cao qua cũng đừng thấp quá. Về giống xoài thì cũng rất dễ tìm mua giá thì cũng rất dễ khoảng 15k đến 25k 1 cây tùy vào mỗi nơi nhưng giá bình quân là vậy. (và chú ý thêm xoài này khoảng trên 1 năm là có thể lấy trái rồi đó). trong thời gian cây còn nhỏ bạn có thể trồng những loại rau quả hay hoa màu. Trong này thì mọi người hay trồng ớt chỉ Thiên, loại ớt này cũng dễ trồng thị trường tiêu thụ lại ổn định và nói thêm rằng loại xoài này cũng đang tiêu thụ rất tốt giá cũng rất cao ăn lại ngon. Thời gian đầu là vậy xong khi cây lớn lên bạn có thể tiếp tục trồng cỏ để nuôi bò khi đó bạn sẽ thấy đc lợi nhuận và không phí một mảnh đất nào dù là nhỏ nhất ( nhưng trong mình khi xoài lớn thì hầu như bà con ngồi ở nhà và suy nghỉ là sau để phát triển thêm về chất lượng cũng như là năng xuất cây xoài)
2. Thì đơn giản hơn nhiều nhưng tốn nhiều chi phí chồng trại rồi con giống là: cứ xây dựng trang trại nuôi bò sữa hoặc là bà thịt, nhưng theo mình tốt nhất là bạn nuôi bò thịt đi chứ đừng nghĩ đến con bò sữa làm gì. Vì thị trường của nước ta như các bạn đã bít rồi đó..., xong rồi tới kỹ thuật chăn nuôi tập quán chăn nuôi nữa.
"Bò Hà Lan chủ yếu có màu lang trắng đen, nhưng vẫn có con lang trắng đỏ. Bò cái có thân hình chắc chắn gần như hình thang, tầm vóc lớn, vú to, bầu vú phát triển,[3] mắn sinh, hiền lành, và có khả năng sản xuất sữa rất cao. Bò sữa thuần Hà Lan có tiềm năng cho sữa cao hơn các giống bò sữa khác[4]. Bò Hà Lan cho trung bình 50 lít, mỗi ngày, chu kỳ 300 ngày cho 10.000 – 15.000 lít, khi nhập vào những nước nhiệt đới như Việt Nam, cho mỗi ngày trung bình 15 lít, chu kỳ 300 ngày cho 3.600 – 4.000 lít sữa tươi[1]." trích Bách khoa toàn thư mở Wikipedia.
Còn bạn nuôi bò vô béo thì chỉ việt cho ăn đầy đủ chờ ngày đủ kg là bán thôi an tâm mọi mặt bò này lợi ích bệnh nữa.
Nói chung cũng có nhiều sự lựa chọn. mình chỉ chia sẻ chút ý kiến nhỏ thui.
Mong bạn nhanh tìm được giải pháp canh tác hiệu quả cho những mảnh vàng của bạn!!!!!!

bác ở an giang nên không biết khí hậu phía bắc này rồi, làm sao mà trồng xoài có lãi chứ ? vì số ngày nắng ít hơn, lại có ngày mưa lạnh nữa. đất bạc màu mà trồng xoài lại cả cỏ thì thà trồng cỏ còn hơn.
còn bò sữa, ở ngay gần hà nội nuôi nhiều và cũng đạt năng suất 20-30 lít sữa/ngày. chỉ có v/đ là muốn nuôi phải ở gần nơi thu mua sữa thôi, nếu không sẽ hỏng hết sữa vì không có công nghệ bảo quản.

Đất lúa là đất tốt nhất, chứ không phải là bạc màu đâu.
Tuy vậy, trồng Xoài thì phá sản. Trồng Cam, Nhãn thì
cũng đủ ăn, nhưng khi cây còn non thì phải đi làm xe ôm
mới chờ đến lúc nó ra trái. Trồng rau thì thoát nghèo,
nhưng ngày nào cũng ít nhất 8 tiếng ngoài ruộng và 4
giờ mang rau ra chợ bán, còn phải thuê thêm 4-5 người
nữa mới đủ sức làm.

Chỉ có thể đủ đất chăn nuôi. Nếu trồng cỏ nuôi bò thì
cũng thoát nghèo. Muốn giầu thì phải xây nhà tầng, nuôi
công nghiệp, không đủ đất nuôi bò, mà chỉ nuôi Gà được
thôi. Nu ôi Heo cũng được, vì nó cũng như Gà, không đòi
ăn cỏ xanh, mà có thể mua gạo, bắp, bột cá về cho ăn,
khỏi phải mua thức ăn công nghiệp giá cắt cổ. Có điều phải
bỏ vốn nhiều. Nếu vay vốn, thì mình còng lưng trả tiền lãi,
chỉ đủ sống mà làm cái chân nô lệ tự nguyện cho ngân hàng.

Nhà em có mảnh đất khoảng 3000m2 đang trồng lúa như trong hình. Em không muốn tiếp tục trồng lúa mà muốn cải tạo để chăn nuôi.
Theo các bác thì cải tạo, chăn nuôi gì, có thể kết hợp trồng cây theo hướng nào là hợp lý theo tiêu chí lấy ngắn nuôi dài, cải tạo dần dần.
Em đang có ý là xây chuồng để nuôi mấy con bò, lợn gà vịt gì đó nhưng chưa biết bắt đầu như thế nào.

Chào bác Trungkienhp! em thấy đất của bác hình như là đất không thuộc diện có thể chuyển đổi được thì phải.
em ở Bắc Ninh, quê em chỉ những chỗ quanh năm ngập úng, không thể, hoặc trồng lúa năng suất kém thì mới được chuyển đổi sang nuôi trồng thủy sản thôi. đất của bác em thấy có cả hệ thông kênh cứng rồi mà! Nếu bác mà chuyển được sang mô hình chăn nuôi thì hệ thống cấp thoát nước cho ao bác định làm thế nào?

Last edited by a moderator:
Xem thuê thêm đất trồng cỏ nuôi lấy 10-20 con bò mẹ sinh sản bạn à. Lợi nhuận lắm đó.

File đính kèm

• Du An Bo Thit Kinh Te Cao.pdf
    552 KB · Lượt xem: 8
Anh tham khao mo hinh nui cua dong xem the nao? Cua de tieu thu, gja ca laj dc gja..

Cảm ơn các bác nhé., Dự tính là như vậy nhưng em vẫn chưa quyết thay đổi, vẫn làm như cũ thôi.

0.3 ha trồng lúa lãi bao nhiêu trong 1 năm hả trời??? sao ko làm đơn trả ruộng cho nhà nước đi???
Nông dân miền bắc thật là khổ.

Chung một lý tưởng một hoàn cảnh.bạn ở tỉnh nào.nếu gần thì cùng nhau thảo luận

Back