Nhờ các bác tư vấn về trang trại

• Thread starter bogia015
  • Ngày gửi
Xin chào các bác
Em dân lính mới đang có ý định mở trang trại vừa và nhỏ để nuôi: lợn rừng (2con giống), Lợn thịt (25 đến 30 con), thêm vài con bò lấy thịt. Dự kiến xây dựng như sau:
1. Xây chuồng cho bò với lợn là 2 tầng (Trên dự kiến nuôi lợn, dưới nuôi bò) rơi khoảng 60-70m)
2. Xây chuồng cho lợn rừng (10m)và để trống 1 khoảng đất không để làm khu vui chơi cho nó.
3. 1 khu đất trống chừng 200m để em em trồng cỏ với rau các loại phục vụ cho lợn rừng.
Bác nào đã từng nuôi và có kinh nghiệm cho em xin ý kiến thỉnh giáo ạ. Em đang muốn làm anh nông dân chứ chán văn phòng quá rồi ah. Hướng tiêu thụ em cũng chưa biết nên tìm thế nào. Trước mắt em muốn định hình công việc rồi hướng tiêu thụ em nhờ vào bên phân phối giống cho mình. Dự kiên khu như vậy đầu tư vốn liêng các bác áng chừng giúp em.
EM CHÂN THÀNH CẢM ƠN
Các bác có thể gửi giùm em Email: Khanhvy.cctv@gmail.com
Chân thành cảm ơn các bác ạ (Ah em người ngoài HN nhé các bác nên rất mong dc các bác ủng hộ nhiệt tình giúp đỡ.
up

Bạn có vườn ở đâu HN vậy. Tôi cũng có vườn ở Thạch Thất- HN, gần khu CNC Hòa Lạc. Cũng thích về làm vườn nhưng chưa đủ điều kiện nên tôi vẫn phải làm Cty ở HN, ngoài thời gian làm ở cty về nhà tôi vẫn làm nông, nhưng chủ yếu để kiếm thực phẩm sạch cho gđ thôi.

Cảm ơn bác đỗ mến :)
Em ở Gia Lâm bác ạ. Đang lên kế hoạch giải nghệ nghề quay về làm nông nghiệp. Nhiều câu hỏi sẽ đặt ra nhưng dần dần mong các bác giúp đỡ. Bác làm rau sạch thế là tốt rồi. Dự án rau sạch tốn kém lắm mà đầu ra khó khăn. Gía cao ko bán được mà rẻ thì lỗ :((

Nếu nuôi lợn rừng mà ít thì nên nuôi 3 con, 1 đực và 2 cái có chuồng đẻ, loại này dễ đẻ nếu có sẵn đực, nếu chỉ nuôi để thịt thì cũng chẳng cần phức tạp làm chuồng, cứ thả rông và có 1 chỗ nào đó có mái che tránh mưa nắng là được.

Bác nuôi bò rồi thì cỏ phải nhiều, 200m2 thì không đủ cho bò, mà đã có bò thì cũng chả cần 200m2 trồng cỏ cho lợn làm gì, để trồng mình rau thôi, bò ăn cỏ nào thì lấy cỏ đó cho lợn luôn, lợn rừng ăn tạp, cái gì cũng ăn

Vụ bác định làm nhà lầu cho lợn thì hơi lạ :) có vẻ tốn kém, mang vác cám lên cũng mệt, khoảng định trồng cỏ trong 200m2 bác nên chuyển sang xây chuồng lợn thì hơn

Cuồi cùng với số lượng bác nuôi dự tính như trên thì sợ là lãi sẽ khó bằng được công việc văn phòng bác đang làm, chủ yếu trông vào số lượng bò, chứ 20-30 con lợn lãi chả đáng kể đâu bác (trứ khi bác nuôi sạch bán được giá cao)

Cảm ơn bác đỗ mến :)
Em ở Gia Lâm bác ạ. Đang lên kế hoạch giải nghệ nghề quay về làm nông nghiệp. Nhiều câu hỏi sẽ đặt ra nhưng dần dần mong các bác giúp đỡ. Bác làm rau sạch thế là tốt rồi. Dự án rau sạch tốn kém lắm mà đầu ra khó khăn. Gía cao ko bán được mà rẻ thì lỗ :((
Tôi không phải làm rau bán, mà là trồng trọt rau, cây ăn quả chăn nuôi lợn gà mỗi thứ 1 ít, tự cung tự cấp. Còn lại làm để bán thì chủ yếu cho ông bà già có thêm thu nhập. Còn mô hình của bạn mình không biết nhà có đất rộng ko? Chứ nuôi bò là phải có đồng cỏ. Mà bò phải 2-3 năm mới có thu. Lợn thịt thì nhanh hơn. Cạnh nhà tôi có nhà làm chuồng trại tầm 100m2, nuôi khoảng 10 nái, lợn con đẻ ra để nuôi, 40-50 lợn thịt. Vậy mà 2 vợ chồng sống khỏe

Cảm ơn bác Hoàng Nguyễn đã tư vấn và em thêm những điều sau nhờ bác chỉ giúp
1. Xung quanh chỗ em dự định làm là cánh đồng quanh đó cũng trồng cỏ nhiều hay đơn giản hơn nữa xung quanh đó nông dân họ cũng nuôi bò sữa và bò vàng (trước là cày bừa giờ thường nuôi 1 hay con để sinh sản)
2. Không phải xây nhà lầu đâu bác hihihi. Em muốn tiết kiệm khu đất và không gian cũng như dọn dẹp. Còn vấn đề khuân vác cám ....lên đó em đã có cách thiết kế bằng công nghệ đưa lên (Khoản này em ok ) Nhân lực chủ yếu dọn dẹp chăm bẵm thôi bác.
3. Lợn rừng em mới tìm hiểu nên em ko lắm bắt được nhiều. Bên nhà cung cấp giống tính toán nhìn thấy lãi hay lợi nhuận mà giống như tính cua trong lỗ dễ ăn quá làm em cũng hơi lo lắng.
4. Em nhờ bác tư vấn thêm :). Em cảm ơn
Cảm ơn bác Đỗ Mến
Em tính thuê khoảng 800 đến 1k vuông (Em tính trồng trọt thêm nữa). Đó là đất nông nghiệp quanh làng. Nó giống như bãi giữa sông hồng đó bác (Nhưng mùa nước lên ko bị ngập)
Nuôi số lượng lợn vậy cũng kha khá xiền nhỉ hjhjh

Cảm ơn bác Hoàng Nguyễn đã tư vấn và em thêm những điều sau nhờ bác chỉ giúp
1. Xung quanh chỗ em dự định làm là cánh đồng quanh đó cũng trồng cỏ nhiều hay đơn giản hơn nữa xung quanh đó nông dân họ cũng nuôi bò sữa và bò vàng (trước là cày bừa giờ thường nuôi 1 hay con để sinh sản)
2. Không phải xây nhà lầu đâu bác hihihi. Em muốn tiết kiệm khu đất và không gian cũng như dọn dẹp. Còn vấn đề khuân vác cám ....lên đó em đã có cách thiết kế bằng công nghệ đưa lên (Khoản này em ok ) Nhân lực chủ yếu dọn dẹp chăm bẵm thôi bác.
3. Lợn rừng em mới tìm hiểu nên em ko lắm bắt được nhiều. Bên nhà cung cấp giống tính toán nhìn thấy lãi hay lợi nhuận mà giống như tính cua trong lỗ dễ ăn quá làm em cũng hơi lo lắng.
4. Em nhờ bác tư vấn thêm :). Em cảm ơn
Cảm ơn bác Đỗ Mến
Em tính thuê khoảng 800 đến 1k vuông (Em tính trồng trọt thêm nữa). Đó là đất nông nghiệp quanh làng. Nó giống như bãi giữa sông hồng đó bác (Nhưng mùa nước lên ko bị ngập)
Nuôi số lượng lợn vậy cũng kha khá xiền nhỉ hjhjh
Như mình nói lúc trước, nếu nuôi bò, lợn để làm kinh tế thì bạn phải nuôi số lượng nhiều, chứ ít thì chỉ phù hợp với bà con nuôi thêm tận dụng phụ phẩm thôi. Nuôi nhiều thì phải chủ động được cỏ, bạn cứ tính số bò mà ra lượng đất cần trồng cỏ, có thể thuê ruộng để trồng cỏ, hoặc phải có bãi chăn thả

Back