Nhờ giúp đỡ cá điêu hồng bị bệnh lội lờ đờ gần bờ và chết nhiều!!!

• Thread starter freestar644
  • Ngày gửi
Mình mới thả cá điêu hồng xuống ao chỉ được vài ngày thì cá có hiện tượng lội lờ đờ quanh bờ ao và chết ngày càng nhiều! Những con không lội lờ đờ thì vẫn ăn mạnh bình thường! Ae nào có kinh nghiệm thì giúp mình cá bị bệnh gì và cách điều trị! Mình xin cảm ơn!

trong thủy sản,cá có hiện tượng bệnh khi mới thả giống...có nhiều tác nhân.
những thông tin bạn nêu ít quá,cho nên khó để xác định bệnh gì ?
-bạn cải tạo ao như thế nào ? ph bao nhiêu ?
-bạn xử lý như thế nào khi thả giống ?
có điều nầy đa phần những trại cá giống thường là trạm trung chuyển,sẻ có nhiều cơ hội cho cá nhiểm bệnh,vì ít khi có điều kiện để xử lý triệt để.cho nên khi thả giống bạn phải xử lý sát khuẩn,trùng...thuần trước khi thả giống.
nay...cá bơi lội dật dờ,dạt bờ bạn bắt lên xem có bị nấm không ?

Mình mới thả cá điêu hồng xuống ao chỉ được vài ngày thì cá có hiện tượng lội lờ đờ quanh bờ ao và chết ngày càng nhiều! Những con không lội lờ đờ thì vẫn ăn mạnh bình thường! Ae nào có kinh nghiệm thì giúp mình cá bị bệnh gì và cách điều trị! Mình xin cảm ơn!

nguyên nhân có khả năng nhiều nhất là khâu phân phối con giống, do tập trung nhiều ổ cá con ở nhiều nguồn khác nhau.. sau đó trộn đều rồi bán..

Dó có ổ khỏe ổ yếu.. cá con trông như cùng 1 lứa.. nhưng thực sự đã bị pha từ nhiều nguồn

giống như bán hột vịt ngưòi ngoài chợ họ trộn lẫn cũ mới chung nhau..do đó khi mua về 10 cái sẽ thấy có 1 số như mơí đẻ ( khó lột vỏ )1 số như đã được vài ngày ( dễ lột vỏ ) 1 số như cả tháng rồi ( hư ...giữa)

Bác mới thả cá được vài ngày nên chưa khẳng định đc cá của bác có phải bị bệnh hay không. Cá mới thả vài ngày chết có thể là bị bệnh hoặc do vận chuyển, do thay đổi các điều kiện môi trường... Theo ý của em lần sau khi bác bắt cá giống tại những trại giống có kinh nghiệm hay ít ra bác cũng phải biết đc nguồn gốc giống tránh tình trạng chung một ao mà có đến 3 - 4 đàn cá con to con nhỏ con thì lớn rất nhanh nhưng con thì lớn chậm điều đó là không tốt cho phòng và điều trị bệnh và tính hiệu quả kinh tế chăn nuôi sau nay. Còn ao của bác bây giờ thì cứ phải theo dõi thêm thôi. Nếu có điều kiện bác up hình ảnh của con cá, hình của nội tạng cá nói chung càng chi tiết càng tốt. Chúc bác thành công

Last edited by a moderator:

Back