nhờ mọi người giúp đở về gà bệnh

• Thread starter hoc hoi
  • Ngày gửi
hiện tại em co khoảng 200 gà thả vườn được 75 ngày tuổi bị mắc bệnh đậu bị kết hợp cầu trùng và tiêu chảy.em đang điều trị cầu trùng và tiêu chảy.còn đậu thì en không có cách trị.thấy gà bị nổi ở mắt khóe miệng mào .cuối năm mà bị vậy buồn các bác à,bao nhiêu tròng chờ vào thu nhập lứa gà này bây giờ thấy vậy buồn lắm.các bác có cách nào trị bệnh này hiệu quả xin chỉ giúp em ,cảm ơn mọi người nhiều

Chào bạn.
- Một con gà mà bị kết hợp 3 loại bệnh như vậy cũng khó khăn nhi!
*Theo tôi: Việc đầu tiên bạn làm là tách riêng những con gà bệnh ra để trị và ngừa cho toàn đàn.
- Hiện nay chưa có thuốc đặc trị cho cho đậu gà còn các bệnh kia thì bạn cố gắng trị theo đúng lộ trình, và nhớ bổ sung điện giải cho chúng.
- Bên cạnh đó để chống lại phụ nhiễm bạn có thể dùng kháng sinh AMOXYCOL A&B uống gấp 2 lần liều trị bệnh trong 4-5 ngày để phục hồi nhanh.
Chúc đàn gà bạn mau khỏe bệnh.

Chào bạn.
- Một con gà mà bị kết hợp 3 loại bệnh như vậy cũng khó khăn nhi!
*Theo tôi: Việc đầu tiên bạn làm là tách riêng những con gà bệnh ra để trị và ngừa cho toàn đàn.
- Hiện nay chưa có thuốc đặc trị cho cho đậu gà còn các bệnh kia thì bạn cố gắng trị theo đúng lộ trình, và nhớ bổ sung điện giải cho chúng.
- Bên cạnh đó để chống lại phụ nhiễm bạn có thể dùng kháng sinh AMOXYCOL A&B uống gấp 2 lần liều trị bệnh trong 4-5 ngày để phục hồi nhanh.
Chúc đàn gà bạn mau khỏe bệnh.

thank anh đả hướng dẩn em củng đang dùng như anh hướng dẩn em đang đau đầu với bệnh đậu này quá.mấy bửa nay gà sốt cầu trùng tiêu chảy ecoli ,phải uống thuốc liên tục giờ nhìn nó sơ sác lắm lông ở cổ rụng nhiều

thank anh đả hướng dẩn em củng đang dùng như anh hướng dẩn em đang đau đầu với bệnh đậu này quá.mấy bửa nay gà sốt cầu trùng tiêu chảy ecoli ,phải uống thuốc liên tục giờ nhìn nó sơ sác lắm lông ở cổ rụng nhiều

Bệnh Càu trùng mà kết hợp với E.coli thì nguy hiểm khó lường bạn à.
Trước nhất bạn phải trị cầu trùng vì Cầu trùng nặng sẻ dẩn đến mất máu cấp và chết nhanh.
Thuốc đặc trị cầu trùng theo kinh nghiệm của mình thì nên ra tiệm thuốc thú y mua thuốc BIO - COCCI 33 đặc trị cầu trùng (thuốc này cũng hổ trợ đều trị E.coli và tiêu chảy cấp) về sử dụng nhé.
Ngày sử dụng 1 lần pha gấp 1,5 lần liều lượng khuyến cáo.
Trước khi cho uống thuốc cho gà nhịn khát 2 tiếng.
Uống thuốc ban ngày ban đêm bổ sung thêm Vitamin C + Vitamin Tổng Hợp Đặc biệt là VTM k vì gà mất máu cấp do ỉa ra máu + Men tiêu hóa sống (Bổ sung lợi khuẩn cho đường ruột để trị tiêu chảy) + Đường Glucose.
Nếu gà có sốt thì mua thêm Paracetamol cho uống với liều 1 viên 500mg cho 25kg gà. (Thuốc sốt và thuốc đặc trị uống cách nhau 10 giờ).
Kiên trì điều trị 5 ngày, ngừng thuốc 2 ngày cho uống tiếp 2 ngày nửa mới nghỉ.
Còn đậu thì bạn dựa vào triệu chứng mà điều trị. Ra tiệm thuốc tây mua thuốc nhỏ Viêm kết mạt mắt về nhỏ cho gà. Dùng xanh methylen bôi lên các nốt đậu. Ngoài ra nên dùng nước cốt chanh nhỏ vào miệng để sát khuẩn tránh bội nhiểm do đậu mọc trong miệng gà.
Chúc bạn vượt qua khó khăn này

Bệnh Càu trùng mà kết hợp với E.coli thì nguy hiểm khó lường bạn à.
Trước nhất bạn phải trị cầu trùng vì Cầu trùng nặng sẻ dẩn đến mất máu cấp và chết nhanh.
Thuốc đặc trị cầu trùng theo kinh nghiệm của mình thì nên ra tiệm thuốc thú y mua thuốc BIO - COCCI 33 đặc trị cầu trùng (thuốc này cũng hổ trợ đều trị E.coli và tiêu chảy cấp) về sử dụng nhé.
Ngày sử dụng 1 lần pha gấp 1,5 lần liều lượng khuyến cáo.
Trước khi cho uống thuốc cho gà nhịn khát 2 tiếng.
Uống thuốc ban ngày ban đêm bổ sung thêm Vitamin C + Vitamin Tổng Hợp Đặc biệt là VTM k vì gà mất máu cấp do ỉa ra máu + Men tiêu hóa sống (Bổ sung lợi khuẩn cho đường ruột để trị tiêu chảy) + Đường Glucose.
Nếu gà có sốt thì mua thêm Paracetamol cho uống với liều 1 viên 500mg cho 25kg gà. (Thuốc sốt và thuốc đặc trị uống cách nhau 10 giờ).
Kiên trì điều trị 5 ngày, ngừng thuốc 2 ngày cho uống tiếp 2 ngày nửa mới nghỉ.
Còn đậu thì bạn dựa vào triệu chứng mà điều trị. Ra tiệm thuốc tây mua thuốc nhỏ Viêm kết mạt mắt về nhỏ cho gà. Dùng xanh methylen bôi lên các nốt đậu. Ngoài ra nên dùng nước cốt chanh nhỏ vào miệng để sát khuẩn tránh bội nhiểm do đậu mọc trong miệng gà.
Chúc bạn vượt qua khó khăn này
cảm ơn anh rất nhiều em đang làm như anh chỉ .
em mới gia nhập không biết chử thank ở đâu cá bác chỉ cho em với

Bệnh này tồn tại trong chuồng lâu lắm nên fải phun thuốc sát trùng gấp để tránh lây lan ,tránh các lứa gà sau này,chứ trị mà k kết hợp sát trùng thì công toi.bệnh đậu tỷ lệ chết k cao nhưng để lại dị tật và gà chậm lớn
-nhỏ nước muối sát khuẩn và để vảy đậu mềm ra rồi móc vảy đậu đó sạch sẽ trước khi dùng thuốc.
-chúc gà bạn nhanh hết bệnh để vui vẻ đón chào năm mới

Last edited by a moderator:
Bệnh này tồn tại trong chuồng lâu lắm nên fải phun thuốc sát trùng gấp để tránh lây lan ,tránh các lứa gà sau này,chứ trị mà k kết hợp sát trùng thì công toi.bệnh đậu tỷ lệ chết k cao nhưng để lại dị tật và gà chậm lớn
-nhỏ nước muối sát khuẩn và để vảy đậu mềm ra rồi móc vảy đậu đó sạch sẽ trước khi dùng thuốc.
-chúc gà bạn nhanh hết bệnh để vui vẻ đón chào năm mới

mình đả trị 5 ngày rồi ,trong khi vẩn uống thuốc ecoli và cầu trùng thì phân gà bình thường hôm nay ngưng thuốc thì gà lại đi phân trắng nhớt rất nhiều ae ai có cao kiến xin chỉ giúp ạ

hôm nay có vài con thêm triệu chứng là hay vẩy mỏ nửa xin ae chỉ giúp ạ

hiện tại em co khoảng 200 gà thả vườn được 75 ngày tuổi bị mắc bệnh đậu bị kết hợp cầu trùng và tiêu chảy.em đang điều trị cầu trùng và tiêu chảy.còn đậu thì en không có cách trị.thấy gà bị nổi ở mắt khóe miệng mào .cuối năm mà bị vậy buồn các bác à,bao nhiêu tròng chờ vào thu nhập lứa gà này bây giờ thấy vậy buồn lắm.các bác có cách nào trị bệnh này hiệu quả xin chỉ giúp em ,cảm ơn mọi người nhiều
thông thường bệnh đậu ở thể khô thì thường không chết nhiều nhưng khi gà chết nhiều thì chủ yếu là do gà gép với bệnh khác ví dụ ( e coli ) bệnh này là một bệnh cơ hội mỗi khi sức đề kháng của gà bị giảm là nó mới phát bệnh vì vi khuẩn e coli luôn tiềm ẩn trong rột của gà
cho lên em nghĩ bác hãy trữa bệnh cầu trùng và tiêu chảy trước đi , khi khỏi thì hãy trữa bệnh đậu như vậy bác sẽ nhàn hơn
còn cách trữa bệnh thì rất đơn giản và hiệu quả mà em đã áp dụng
1 bác hãy chủng đậu lại lần nữa
2 bác hãy bắt từng con và bóc hết cái vảy đậu đi rồi bôi thuốc thuốc xanh methylen(hặc thuốc tím )để khô rồi bôi tiếp thuốc mỡ tra mắt tetracyclin 1%
3 cho huống thuốc Bcomlec hặc điên giải để trợ nực và chống mất nước
.........
chúc bác thành công

Tình hình gà của bạn sao rồi. đã đỡ hơn chưa bạn ?
chưa ổn anh à vẩn đi phân trắng nhớt ,mình k hiểu sao nge nói là đậu lây lan nhanh nhưng gà mình bắt đầu bệnh cho đến nay đả 20 ngày rồi mà khoảng 60% tổng đần bị nó kéo dài quá giờ gà nhìn sơ sác lắm anh ạ,lông cổ rụng nhiều chỉ rụng long cổ thôi

Bạn cho uống nước Điện Giải + B + C + men tiêu hóa đi, cho nó có sức. cái bệnh đậu sao rồi bạn, đã dứt chưa.

Bạn cho uống nước Điện Giải + B + C + men tiêu hóa đi, cho nó có sức. cái bệnh đậu sao rồi bạn, đã dứt chưa.

vẩn chưa anh ạ nó lây lan rất chậm nhửng con bị truóc đây giờ khỏe rồi nhửng con mới thì thê thảm quá kéo dài đả 25 ngày rồi

Cố lên thôi bạn à , bổ sung Vitamin và cho ăn đầy đủ cho có sức thôi, gà mình sắp bán tới nơi rồi mà còn bệnh đầy ra , còn ko đầy 2 tuần nữa là tết rồi

Nói thật chứ gà bị bệnh nhìn xơ xác muốn nản ah

vẩn chưa anh ạ nó lây lan rất chậm nhửng con bị truóc đây giờ khỏe rồi nhửng con mới thì thê thảm quá kéo dài đả 25 ngày rồi
giờ nhìn te tua quá lái vào thấy rụng long người ta bảo gà non nên không bắt .gà có dấu hiệu giảm ăn đi phân trắng nhớt thiệt là khổ.nhìn đàn gà thấy lo quá

Back