Nhờ phân biệt gà trống và gà mái lúc 1 ngày tuổi

Em muốn biết cách phân biệt gà trống và gà mái mới nỏ lúc 1 ngày tuổi, có ai biết thì chỉ giùm em với, em tham khảo trên mạng thấy có nhiều cách nhưng muốn tham khảo ý kiến của mọi người trong 4rum, ai có kinh nghiệm xin giúp em với.
Em xin chân thành cảm ơn các nhà khoa học và các bạn.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ.

Chào bạn:
Để phân biệt gà trống hay gà mái lúc một ngày tuổi có một cách đơn giản như sau:
bạn xòe cánh của gà ra thì sẽ nhận thấy:
-Nếu là gà trống thì sẽ có hai lớp lông trên cánh.
-Nếu là gà mái,thì chỉ có duy nhất một lớp lông mà thôi.
Bạn cứ thử xem.
Chúc bạn thành công!
cách này chính xác 100%. boy cũng xem gà như zậy?
:eek::eek::eek::eek::eek:

Phân biệt trống mái

Bác có thể xem hậu môn của con gà

Đối với gà trống sẽ nhìn thấy ở gà một ngày tuổi: Gai giao cấu
Đối với gà mái không có.

Đối với cách này thì chọn 100 con sẽ chính xác 99 con.
Chúc bác thành công!

Mình đã thử vạch hậu môn ra xem nhưng không biết gai giao cấu nằm ở đâu,bạn có thể mô tả tỉ mỉ hơn được không.Có thêm hình ảnh càng tốt! Thank!!!!!!!

Tôi có thấy 1 cuốn sách, bán trong nhà sách thấy họ giới thiệu bằng cánh xem lỗi huyệt, nhưng mà khổ lỗi sách lại in mực trắng đen, nhìn chẳng thấy gì hết (thế mà cũng xuất bản) mà cũng có bạn trên forum chỉ cánh xem lỗ huyệt! nhưng nếu có hình ảnh màu thì dễ hiểu hơn. Nếu ai có hình mô tả cụ thể thì show lên cho mọi người học hỏi nhé.

thanks,
Sealight
mình thấy đâu cần thiết phải có ảnh màu mới đc đâu bạn.nếu nhà bạn có nuôi, bạn chỉ cần thử xem chừng vài chục con thế nào bạn cũng bạn cũng thấy và phân biệt đc thôi. chính xác bao nhiêu phần trăm con tùy thuộc vào kinh nghiệm của mỗi người, lúc đầu có thể mình hơi lúng túng, vụng về xíu, xem lâu hơn người khác, chính xác ko bằng nhưng vài lân thì sẽ quen và chính xác thôi.
- mình thấy ko có cách nào phân biệt chính xác hơn cách xem lỗ huyệt đâu. trứ khi bạn thu tinh nhân tạo cho ga thì mai ra.mình thấy các chủ lò ấp cũng phân biệt như thế. chính xác trên 90%.người có kinh nghiệm nhiều có thể phân biệt trong 100 con có thể chỉ sai 1 hay 2 con.

Hello!Xin chào các nhà nông dân thân thiện
Theo tôi thi các ý kiến này thì cũng đúng nhưng các bác cứ thử
xem các nào đúng nhấ

Bài báo trên mạng cho biết các trại gà ở Mỹ ngày xưa phải
thuê chuyên gia ở Nhật sang làm. Ngày nay người Mỹ cũng
biết coi lỗ đít gà nên không phải thuê người Nhật nữa. Tuy
vậy, học nghề này cũng phải vài tháng, coi hàng vạn triệu
cái đít gà mới tốt nghiệp được. Không thể coi hình mà học
được đâu. Đừng nghĩ rẳng việc này dễ nhé.
*

Bài báo trên mạng cho biết các trại gà ở Mỹ ngày xưa phải
thuê chuyên gia ở Nhật sang làm. Ngày nay người Mỹ cũng
biết coi lỗ đít gà nên không phải thuê người Nhật nữa. Tuy
vậy, học nghề này cũng phải vài tháng, coi hàng vạn triệu
cái đít gà mới tốt nghiệp được. Không thể coi hình mà học
được đâu. Đừng nghĩ rẳng việc này dễ nhé.
*
đúng như bác nói để học được cách chọn trống mái thì phải tốn chí phí háng 30-40 triệu đồng

nhưng em thấy đít ở gà con một ngày tuổi có nhiều con khác nhau ,nhưng em vẫn chưa thử nhiệm được

Nmchpt

Chọn trống mái một ngày tuổi chỉ có cách duy nhất là màu lông 98%, nhưng chỉ có vài giống gà đẻ mà thôi. Soi huyệt chỉ dùng cho Vịt và phải có thiết bị và nữ giới từ 18-23 tuổi mới đủ tinh mắt để nhìn.

các bác nên học cách phân biệt trống mái như chị công nhân này nè. Có thể chị ta phân biệt bằng cách nhìn lông và đầu
[video=youtube;d2t8lsT7Gd8]http://www.youtube.com/watch?v=d2t8lsT7Gd8&feature=player_embedded[/video]

Last edited by a moderator:
Không phải đâu. Cô này không chọn gà, vì tất cả các con gà ở đây
đều đã được chọn từ trước rồi.
*
Một điều đáng nói ở đây, là người ta phê phán chuyện giết gà loại
là vô nhân đạo, mà họ không biết rằng nuôi những con gà được
chọn cũng là vô nhân đạo. Chúng bị giam cầm, bắt đẻ trứng, rồi
cuối cùng cũng bị giết.
*
Điều đáng nói nữa là, những người ném đá tôi vì tôi nói có hệ thống
xay gà con mới nở bị loại. Mong họ coi cái clip này để thay cho lời tôi
trả lời họ.
*

Xem theo cách người Nhật là xem bằng hậu môn là chính xác nhất , nó là phương pháp mà phần lớn các trang trại người ta chọn lọc như vậy

Qua tìm hiểu về các phương pháp xác định giới tính gà, tôi thấy có hai cách đáng tin cậy với tỷ lệ chính xác cao bao gồm: lai tạo theo đặc điểm giới tính (sex-link) và xem huyệt (vent sexing). Lai tạo theo đặc điểm giới tính nghĩa là tận dụng các đặc điểm gắn liền với giới tính và lai làm sao để mái và trống khác nhau một cách rõ rệt. Một ví dụ phổ biến mà chúng ta thường thấy trên mạng là lai theo đặc điểm phát triển lông cánh. Gà mái: lông cánh mọc nhanh, dài và so le, gà trống: lông cánh mọc chậm, ngắn và đều. Người bình thường chỉ cần coi sơ là xác định được, chẳng cần đến trình độ chuyên gia. Tuy nhiên, sự khó khăn nằm ở phần lai tạo, bạn phải có các dòng gà thuần, cụ thể là các dòng gà lông cánh mọc nhanh và lông cánh mọc chậm. Điều kiện như vậy chúng ta không hề có (trừ phi bạn nhập gà giống). Sẽ nhầm lẫn khi cho rằng có thể áp dụng công thức xem cánh cho bất kỳ bầy gà nào!

Như vậy, phương pháp khả thi nhất dành cho người nuôi gia cầm ở ta là xem huyệt. Thông thường, học viên phải tham dự các khóa huấn luyện và thực hành trước khi đạt mức thành thạo. Theo tiến sĩ Nakayama “Hầu hết người nuôi và ấp gà không thể học phương pháp này và phải trả tiền để các chuyên gia thực hiện công việc”. Tuy nhiên, ông cũng khẳng định nhiều người có thể tự học một cách thành công qua hình ảnh và tài liệu. Dưới đây là một số thông tin mà chúng tôi sưu tầm được, hy vọng có thể giúp ích cho các bạn.

Thao tác

Gà con mới nở sau vài giờ được đem ra lựa. Học viên giữ gà bằng tay trái (với người thuận tay phải) và bóp nhẹ để vắt phân dư trong ruột vào một ca nhựa, nhờ vậy việc quan sát sẽ thuận lợi hơn. Dùng tay phải, ấn nhẹ ngón cái và ngón trỏ để huyệt lòi ra. Bạn sẽ nhìn thấy mấu sinh dục (“eminence” hay “bead”) cỡ đầu cây kim. Cần xác định thật nhanh bởi ấn huyệt lòi ra quá lâu sẽ không tốt. Gà mái thường được thảy qua khay bên phải và gà trống khay bên trái (khay trống thuận tay hơn). Các thiết bị phụ trợ bao gồm đèn 200 W và kính lúp.

Hình mô tả cách giữ gà bằng tay trái và vén huyệt bằng tay phải.

Ấn nhẹ cho huyệt hơi lồi ra:

Video mô tả chuỗi thao tác: bắt gà, vắt phân, vén huyệt, xác định, thảy vào khay, phối hợp hai tay.
[youtube]bMF9YnQBCkg[/youtube]

Biến thể

*Canfield (1941) liệt kê các biến thể mấu sinh dục sau khi nghiên cứu 10 ngàn cá thể ở một trại gà công nghiệp (mỗi bên 9 biến thể):
- Gà trống: a & b 64.32%, c 7.85%, d & d’ 0.58%, e & f 20.53% , g & h 3.41%.
- Gà mái: a & b 57.22%, c, c’ & d 16.98%, e & f 24.52%, g & h 1.27%.

*Carlson (1986) tái khẳng định khi đánh giá về gà trống: d’ “khá hiếm”, g “hiếm” và h “cực hiếm”. Với gà mái, a & e “bẹt chuẩn mực” và c’ “khó xác định nếu lồi nhiều”.

*Các dạng phổ biến nhất là a & b ở cả hai bên. Các dạng f & g ở gà trống dễ nhầm với gà mái (<25%). Các dạng c & c’ ở gà mái dễ nhầm với gà trống (<17%).

Quan sát

*Trước hết, bạn cần xác định hai vành hay thùy (lobe) ở phía dưới mỗi hình. Điểm khác biệt giữa trống và mái là mấu sinh dục. Nó nằm chính giữa hai thùy (1) hay hơi xích lên trên (2).

*Bây giờ bạn nghiên cứu đến mấu sinh dục. Ở gà trống, nó hơi tròn và căng lên như hòn bi.

*Ở gà mái, nó hơi nhọn như chóp cây thông hoặc bẹt.

*Thông thường, mấu sinh dục của gà trống to hơn. Đôi khi, mái hoặc trống có đến 2 mấu. Nếu rơi vào trường hợp khó xác định (thường hiếm), chúng ta có thể tách riêng và khảo sát kỹ lưỡng hơn.

*Qua thử nghiệm thực tế, sau khi được hướng dẫn như trên, học viên mới đạt tỷ lệ chính xác đến 84%.

Gà trống mới sinh đầu và chân to hơn so với gà mái bạn à. nhà mình không nuôi gà công nghiệp nhưng đã nuôi rất nhiều gà. Nếu là gà nòi thì lúc mới sinh rất khó phân biệt trống mái

Gà trống mới sinh
đầu và chân to hơn so với gà mái bạn à. nhà mình không nuôi gà công
nghiệp nhưng đã nuôi rất nhiều gà. Nếu là gà nòi thì lúc mới sinh rất
khó phân biệt trống mái

đúng là gà nòi khó phân biệt trống mái qua màu lông cũng như ngọai hình.

em nói thật.
em là thợ chọn gà mái gà trống lúc mới nở đây.
ko phải ai cungi chọn chuẩn 95% trở lên đâu,tùy người mới chọn được.
muốn chọn chuẩn phải đi học cả đấy.
mấy người chon từ 70% đến 85% thì đầy, nhưng chocđ đc từ 95% trở lên thì hơi bị ót đấy.thấy mấy người nhìn lông cánh hay cho đi trên cát thì ko chuẩn lắm 80% là cao,mà có khi cả buổi sáng đc có vài trăm con.
nói trung nhìn hậu môn nhanh mà chính sác nhất.mà muốn chọn đc kiểu nhìn hậu môn thì phải học trường lớp cả đấy .

Back