Nhờ tư vấn cây Sanh ôm đá trồng trong chậu nuôi cá

• Thread starter lanumaex
  • Ngày gửi
Em chào cả nhà!

Tình hình là em có cây sanh đã 4 năm tuổi. Từ ngày Em lên TP học và giờ em đã ra làm rồi. Em chăm sóc nó từ lúc còn trong trứng... ấy nhầm còn trong hạt.

Lúc trước em trồng ngoài đất để nuôi rễ. Sau đó Em cho ôm đá tròn tròn khá đẹp. Nhưng bây em lại thấy nó quá nhỏ. Nên em muốn nhờ các bác tư vấn hộ.

Hiện tại thì em nó đã được ôm đá với những rễ lớn khá đẹp. Giờ em muốn thay 1 cái chậu hình chữ nhật lớn hơn chậu hiện tại. Để lót đá thêm lên. Và ở dưới đổ nước nuôi cá.

Em muốn nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn thêm một số vấn đề như sau:

1. Mình muốn mua chậu hình chữ nhật, dẹc, dài tí. Nhưng không biết mua ở đâu đẹp và giá tốt. Mình ở Bảo Hòa, Xuân Lộc, Đồng Nai. Gần với Long Khánh. Mình tìm hoài mấy chỗ cây cảnh nhưng không có loại chậu đẹp như trên diễn đàn.
2. Hiện tại cây đã ôm đá nhưng cục đá tròn và nhỏ khá xấu. Mình nghĩ cũng không gỡ ra được. Nên giờ muốn lót đá thêm và sửa rể lại. Hiện tại thì mình đã đổ đất đầy full lên để ủ rồi. Giờ mình nên dùng loại đá nào là phù hợp nhất ạ. Và mua ở đâu. Lúc trước mình ra bờ ra lấy đại 1 cục đá tổ ong rồi đục có mấy rảnh để add rễ theo rãnh đó.
3. Mình muốn tạo dáng cho cây là thế Phu Thê. 2 nhánh chạy lên. Nhưng tới đó là đứng hình. Không biết phải uốn thêm như thế nào cho hợp lý cả. Có bác nào có kinh nghiệm cho em thêm tư vấn được không ạ.
4. Vấn đề mình gặp phải nữa là, các nhánh mình muốn nó to lên thì không to. Còn cái ngọn mình muốn nó nằm đó thì nó cứ ngày 1 to. Nên giờ mấy cái tán phía dưới nó nhỏ mà cái ngọn nó to quá. Mình thiết nghĩ là do bộ rễ phát triển không đồng đều. Nên giờ mình chăm sóc lại. Những cái nhánh nó nhỏ quá nên mình uốn không được. Nhìn các cây trong hình thì những nhánh cây rất cứng cáp và rạch ròi, đẹp. Còn của mình sao nó cứ dính chùm lại. Dù mình tỉa và uốn từng nhánh riêng biệt.

Đó là những vấn đề mình gặp phải. Mình rất thích chơi cây cảnh nhưng hiện tại mình đi làm ở TP.HCM thi thoảng mới về nhà chăm sóc, tỉa cây. Ở nhà có mama với baba tưới nước giúp.

Bác nào ở gần khu mình vui lòng cho mình lời khuyên tư vấn. Mình cám ơn rất nhiều. SDT của mình: 0932777400. Hy vọng mọi người sẽ giúp đỡ và được giao lưu kiến thức.

Trân trọng.

Hình của em nó.

Các loại chậu cạn to..nên tìm mua ở các chỗ làm non bộ
Đá để chêm thêm vào nên dùng các loại đá thấm nước..đá san hô, đá tổ ong, và nên dùng đồng nhất 1 loại đá.thì mới đẹp
Rễ đã ôm đá rồi thì không nên phủ đất..muốn nuôi rễ thêm thì dùng nilon đen phủ rễ lại. ẩm và bóng tối sẽ làm rễ mọc thêm rất nhiều.dài ra nhanh
Để cho ngọn nhỏ lại, người ta dùng cách cắt chuyển nhịp..mỗi lần cắt cách nhau khoảng 1 năm..sau nhiều lần cắt..các vết cắt sẽ lành thẹo liền lạc trông như 1 cái gốc to nhưng có ngọn ngắn và nhỏ
Cây sanh phát triển rất nhanh..bạn nên thả để nuôi gốc và rễ mau lớn đây mới là cái cần..
Về dáng thế thì nên có 1 ý niệm về nó trước..để gò kéo các thân chính vào đúng thế…cành nhánh nên thả cho cây và rễ lớn nhanh …khi thấy thân đã vừa ý thì tỉa cành

Bạn xem bài hướng dẫn của 1 người chơi kiểng dưới đây chỉ sau 1 lần cắt..cái cành ngắn lại với ngọn lại nhỏ gốc to ra và chuyển phát triển theo hướng khác :

Mỗi cành đẹp là một bộ phận cân đối, ăn nhập với bố cục tổng cây, cây và cành thống nhất làm nên một ngôn ngữ riêng biệt cho tác phẩm, đó là sự thành công của tác giả. Cành Bonsai đẹp phải là một bộ phận có không gian mở, các chi được phân bổ cân đối về các hướng: Trên-dưới; Trước-sau; Trong-ngoài. Các bộ phận của cành có thể là lớn, nhỏ, dài, ngắn, dày, mỏng… nhưng vẫn ăn với nhịp điệu của cây, vẫn bắt nhịp với xu thế, với hướng chủ đạo).

Sau cắt dật cho cành vẻ khúc triết chuyển hướng không gian cho cành, chúng ta nuôi tiếp mầm, chồi đã chọn, lại nuôi đủ lớn theo yêu cầu tỷ lệ (tiếp tục quá trình uốn hoặc co kéo tác động cho cành, tạo độ mềm mại).

Bước 1: Tuốt hết lá cây để kích thích cây mọc chồi, mầm mới từ các nách lá đã rụng trước đây.

Bước 2: Cắt bớt 1 phần của chi để không bị rối, dễ quan sát và chọn lựa để tạo được 1 chi đẹp đạt tiêu chuẩn về độ uốn, lắc, kích thước, tự nhiên....

Bước 3: Chọn và cắt bỏ phần thừa của nhánh sau đó đợi nhánh còn lại phát triển sẽ cắt giật tiếp hoặc cắt tỉa tùy nhu cầu và kích thước, hình dáng cây.

kết quả : cành chuyển hướng phát triển với gốc to ngọn nhỏ :

Last edited by a moderator:
Xin cám ơn Bác Mục Tử rất nhiều. Cho mình hỏi thêm. Giờ mình đang ủ rể vậy sau này không biết mình lấy rể ra khỏi đá để chơi lại đá khác được không ạ. Hôm trước Em có thử gỡ ra nhưng thấy nó ôm khá cứng rồi ạ.

Xin cám ơn Bác Mục Tử rất nhiều. Cho mình hỏi thêm. Giờ mình đang ủ rể vậy sau này không biết mình lấy rể ra khỏi đá để chơi lại đá khác được không ạ. Hôm trước Em có thử gỡ ra nhưng thấy nó ôm khá cứng rồi ạ.

Theo tôi không nên, rất mất công mà không đẹp, vì rễ ôm theo đá thật sát. Bạn không thể gỡ ra rồi cho đá khác vào mà rễ vẫn ôm sát theo các ngấn của đá 1 cách tự nhiên được

Đẹp là chỗ rễ phải ôm trông thật tự nhiên, mà muốn trông thật tự nhiên hãy để cho tự nhiên phát triển

Bạn nên chêm thêm đá vào chỗ còn trống…có thể chêm thật to 1 lần ..để sau này không phải chêm thêm nữa..
Khối đã và cây cũ dĩ nhiên có thể nhỏ lại…và cây sẽ mọc rễ ôm theo đá lớn lúc đó sẽ trông giống như mọc bên cạnh sườn núi …rồi phủ rễ ôm luôn ngọn núi

Bạn xem dưới đây cứ đâu phải đá to là đẹp..cây sanh này của 1 anh em CCVN giới thiệu 1 con bướm bà đang đậu bên cạnh, ấu trùng của bướm này ăn lá mai rất mạnh

Cây sanh ôm cục đá nhỏ , cây còn to hơn đá, mà vẫn đẹp vậy…các cành được cắt chuyển nhịp nhiều lần…nên trông nhỏ từ từ lại

Last edited by a moderator:
Theo tôi không nên, rất mất công mà không đẹp, vì rễ ôm theo đá thật sát. Bạn không thể gỡ ra rồi cho đá khác vào mà rễ vẫn ôm sát theo các ngấn của đá 1 cách tự nhiên được

Đẹp là chỗ rễ phải ôm trông thật tự nhiên, mà muốn trông thật tự nhiên hãy để cho tự nhiên phát triển

Bạn nên chêm thêm đá vào chỗ còn trống…có thể chêm thật to 1 lần ..để sau này không phải chêm thêm nữa..
Khối đã và cây cũ dĩ nhiên có thể nhỏ lại…và cây sẽ mọc rễ ôm theo đá lớn lúc đó sẽ trông giống như mọc bên cạnh sườn núi …rồi phủ rễ ôm luôn ngọn núi

Bạn xem dưới đây cứ đâu phải đá to là đẹp..cây sanh này của 1 anh em CCVN giới thiệu 1 con bướm bà đang đậu bên cạnh, ấu trùng của bướm này ăn lá mai rất mạnh

Cây sanh ôm cục đá nhỏ , cây còn to hơn đá, mà vẫn đẹp vậy…các cành được cắt chuyển nhịp nhiều lần…nên trông nhỏ từ từ lại

Một lần nữa xin cám ơn Bác Mục Tử rất nhiều.

Sau khi tìm hiểu về việc cắt tỉa chuyển nhịp. Thì Em cũng đã liên tưởng lại quá trình cắt của tỉa mình và nhận thấy có 1 vấn đề như sau:

Khi em cắt cành, nếu cắt sát vào nhánh chủ thì nó sẽ không mọc nhánh nhỏ ra đúng ý mà mọc chỗ khác, còn cái nhánh em đang muốn ra thì không mọc ra nữa.
nếu em cắt không sát thì cái nhánh nó chứ nhỏ hoài mà không bự nhánh chủ được.

Em đăng thắc mắc có phải lỗi này là tại khi em cắt nhánh sát mà không tuốt lá để kích thích mọc chồi hay không.

Xin cám ơn

Back