Nhờ tư vấn chăn nuôi

Chào các bạn.
Mình đang có dự định đầu tư vào trang trại để chăn nuôi. Nhưng mình đang băn khoăn giữa hai sự lựa chọn: hoặc là nuôi lợn hoặc bò. Mình không phải là nhà nông truyền thống, kinh nghiệm chưa có, đang mong tìm được các tiền bối để học hỏi. Mình đang định đầu tư khoảng 5 tỷ đồng cho công việc này. Bác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ giúp. !!

Đất của bạn có bao nhiêu Ha,thế đất như thế nào
Chào các bạn.
Mình đang có dự định đầu tư vào trang trại để chăn nuôi. Nhưng mình đang băn khoăn giữa hai sự lựa chọn: hoặc là nuôi lợn hoặc bò. Mình không phải là nhà nông truyền thống, kinh nghiệm chưa có, đang mong tìm được các tiền bối để học hỏi. Mình đang định đầu tư khoảng 5 tỷ đồng cho công việc này. Bác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ giúp. !!

Mình định mua 3ha hết khoảng 1 tỷ rồi. Vậy còn lại 4t
Mình dự kiến nuôi vỗ béo 59 con bò thịt, vậy có khả thi không? Và so với nuôi lợn thịt , thì mình nên chọn con nào ??
Cảm ơn bạn

Thế là bạn có 30000m²,bạn trồng cỏ Va06 ,bạn cần 250m² cỏ cho 1 con bò,nv bạn có thể nuôi 120 con bò×30 củ /con mất 3,6ty ,số tiền còn lại bạn làm chuồng trai máy cắt ,máy ép,bạn hãy nuôi bò sinh sản đi bạn,tính sơ sơ 15 triệu 1 con bê,1 năm bạn tính lấy 100 con bê con ,bạn đã có 1,5tỷ,trừ chi phí bạn có 1ty rui, bạn tự tính để còn vốn lưu động nhé hj nuôi bò thịt bạn sẽ vất hơn rất nhiều?đó là cách tính của tôi hjhj.

E
Thế là bạn có 30000m²,bạn trồng cỏ Va06 ,bạn cần 250m² cỏ cho 1 con bò,nv bạn có thể nuôi 120 con bò×30 củ /con mất 3,6ty ,số tiền còn lại bạn làm chuồng trai máy cắt ,máy ép,bạn hãy nuôi bò sinh sản đi bạn,tính sơ sơ 15 triệu 1 con bê,1 năm bạn tính lấy 100 con bê con ,bạn đã có 1,5tỷ,trừ chi phí bạn có 1ty rui, bạn tự tính để còn vốn lưu động nhé hj nuôi bò thịt bạn sẽ vất hơn rất nhiều?đó là cách tính của tôi hjhj.
E nghĩ anh nên nêu ra thêm những rũi ro nữa như 120 thì chắc gì đã động dục hết được, có con mau nhưng cũng có con lâu hoặc rất lâu.. Vài con trên 120 có đến lúc sinh khó sinh hoặc vài con sinh không ra nhau rồi bệnh v...v.v.nhà e nuôi ít mà củng hay gặp huống chi số lượng lớn ... Thì củng rất khó khăn rồi. Có dấn thân mới biết khỗ cực đây là ý kiến của riêng e, có gì anh bỏ qua cho.!

Mình nghe nói nuôi bò sinh sản thì vất vả hơn bò thịt. Mình chỉ định mua bê giống về khoảng 100kg, vỗ béo 3-4 tháng lên thành 200kg là xuất bán, lấy tiền quay vòng mua đợt giống mới. Như vậy có khả thi hơn nuôi bò đẻ rồi mới lấy bê ra nuôi ko? Vì như vậy thời gian sẽ bị chậm lại? Và xây chuồng khep kin cho 100 bò thịt hết khoảng bao nhiêu tiền nhỉ???

E
E nghĩ anh nên nêu ra thêm những rũi ro nữa như 120 thì chắc gì đã động dục hết được, có con mau nhưng cũng có con lâu hoặc rất lâu.. Vài con trên 120 có đến lúc sinh khó sinh hoặc vài con sinh không ra nhau rồi bệnh v...v.v.nhà e nuôi ít mà củng hay gặp huống chi số lượng lớn ... Thì củng rất khó khăn rồi. Có dấn thân mới biết khỗ cực đây là ý kiến của riêng e, có gì anh bỏ qua cho.!
Uh,kiến thức tôi có hạn thôi,tham gia ý kiến chủ thớt chắt lọc đc thì dung mà :)
Mình nghe nói nuôi bò sinh sản thì vất vả hơn bò thịt. Mình chỉ định mua bê giống về khoảng 100kg, vỗ béo 3-4 tháng lên thành 200kg là xuất bán, lấy tiền quay vòng mua đợt giống mới. Như vậy có khả thi hơn nuôi bò đẻ rồi mới lấy bê ra nuôi ko? Vì như vậy thời gian sẽ bị chậm lại? Và xây chuồng khep kin cho 100 bò thịt hết khoảng bao nhiêu tiền nhỉ???
Vỗ béo thì mua bê đực,nếu vỗ béo chuồng ko cần như bò sinh sản nhốt chung đcđc,bạn nên xem các mô hình nuôi bò thịt về tham khảo,nếu ở miền bắc bạn lên xã bắc sơn-ân thi -hưng yên tham khảo?

Bạn tính nhầm rồi. Bạn phải tính tời gian lên giống 2 tháng+ chửa đẻ 9 tháng 10 ngày + 6 tháng bê cai sữa = 18 tháng mới bán được bê con nhé.

Bạn tính nhầm rồi. Bạn phải tính tời gian lên giống 2 tháng+ chửa đẻ 9 tháng 10 ngày + 6 tháng bê cai sữa = 18 tháng mới bán được bê con nhé.
Còn nữa 30000m2 anh ấy tính trồng cỏ hết rồi cột bò ngoài đó cho nó ăn không làm chuồn không làm nơi xử lý chất thải 250m2 cỏ va06 / 1 con có thể nuôi 120 250*120=30000m2 hết đất chưa nói đến chuyện trong quá trình trồng cỏ, cỏ chết sẽ thất thoát thức ăn mà theo e nghĩ nên chia diện tích một phần để trồng bắp để lấy thức ăn và lấy hạt nghiền cung cấp thêm tinh bột cho bò có thể ủ chua dự trử cho ăn dần không nên trồng hết diện tích cỏ nói chung lý thuyết củng chỉ là lý thuyết. Tâm động không bằng Hành động, Nghĩ đến không bằng làm được. Phương pháp duy nhất là hành động, mà chỉ có dấn thân mới tạo ra Kết Quả.!

bác có đất thì nuôi bò ổn định hơn lợn, đất bác trồng MulatoII chăn thả thì trồng Ubon Ruzi

Đó
là lứa đầu mà bạn,sau tất cả chỉ có 1 năm thôi bạn

E
Tôi thấy bạn nói rất đúng ,quả là tùng trãi có khác.Trở lại với bạn đăng đàn,nếu nuôi bò ,bạn phải tính thời điểm sau cho đã trồng cỏ xong (vì trong mùa mư thì trồng mới hiệu quả,không thì trồng xuông rồi phải thêm chi phí chăm tưới lại không sống được nhiều).Chừng nào cỏ lên xanh tốt rồi hãy bắt giống.Có người thấy chung quanh có cỏ nhiều bắt bò về nuôi chẳng bao lâu là hết sạch cỏ,lúc đó mới khổ với nó.Thường thì cỏ VA06 thich hợp trồng vào đầu mùa mưa trở đi.Khi băt đâu trồng đến lứa căt đầu tiên khoảng 80 ngày,lứa sau thu được nhiều hơn(vì nó nhẩy chồi mà )khoảng 60 ngày/lứa.Ngoài ra,diện tích 250 m2 cỏ/con bò là cỏ tốt ,tới vụ khô hạn,địch họa thì không đủ.Cần có thêm một khoản dự phòng.Vài ý xin chia xẻ với bạn.
Đó

là lứa đầu mà bạn,sau tất cả chỉ có 1 năm thôi bạn
Còn có điểm khác biệt giữa bò ta với bò lai,nhập ngoại về khoảng thời gian trưởng thành,khoảng cách giữa hai lần sinh.Cụ thể,bò ta 2 năm thường được 2 bê,bò lai là 3 năm.

E nghĩ nếu bác nuôi vỗ béo thì ok không bàn tới nhưng bác muốn nuôi bò sinh sản thì e nghĩ chỉ nuôi một nữa còn lại một nữa sẽ nuôi bò vỗ béo cho dễ quay vòng vốn bác nuôi bò vỗ béo khoản 1,6 năm =4tháng/1lứa*4 lứa thì bò sinh sản của bác củng bắt đầu sinh bê lúc này bác dùng chuồn nuôi bò vỗ béo tách bê ra nuôi vậy sẽ nhanh thu hồi vốn hơn. Nếu có diện tích e nghĩ bác nên đầu tư nuôi thêm giun quế lấy phân bón cho cỏ có thể bán cho các hộ trồng rau cây ăn trái kiếm thêm nguồn thu nho nhỏ còn giun bác có thể sấy khô nói sấy chứ bác chỉ cần trộn với bột mì hay cám gạo rồi phơi khô cho bò ăn cung cấp thêm dinh dưỡng cho bò trong giun quế có chứa rất nhiều axit amin mỗi ngày 1 con chỉ cần 1 thìa cà phê là đủ giảm bớt chi phí tiền cám nuôi bò sinh sãn thì không cần quá mập mà mắt công nó lại nâng thì khổ hehe thôi e xin gác bút..

Back