Thảo luận Nhờ tư vấn - Dùng phân chuồng hoai mục làm giá thể thủy canh

• Thread starter Khoai Lang CT
  • Ngày gửi
Chào cả nhà.

Em được biết giá thể trồng rau, cà chua thủy canh thường dùng xơ dừa, mùn cưa + phân hoai mục.

Vì chỗ em phân chuồng ( trâu, bò ) khá nhiều, ( xơ dừa mua hơi khó ). Em ủ phân cùng chế phẩm trichoderma, men vi sinh EM + trấu hun ( vỏ trấu đốt trong tình trạng thiếu khí ).

Nên em muốn hỏi ko biết dùng 100% phân ủ hoai mục này làm giá thể để trồng thủy canh, or trồng tưới nhỏ giọt ổn không ?

Rất cảm ơn mọi người !

Không phải phân chuồng hoai mục mà là compost thô nghĩa là compost người ta sàng ra phần mịn rồi còn cái phần thô đó đem đi ủ cho nó bớt vi sinh vật có hại rồi mới làm giá thể thủy canh, thường xài một lần rồi vứt thôi. Mấy cái dễ gây ô nhiễm như mùn cưa với compost thì hạn chế bớt hoặc muốn xài thì phải ủ cho kỹ, cách ủ thì không biết rõ lắm.

Không phải phân chuồng hoai mục mà là compost thô nghĩa là compost người ta sàng ra phần mịn rồi còn cái phần thô đó đem đi ủ cho nó bớt vi sinh vật có hại rồi mới làm giá thể thủy canh, thường xài một lần rồi vứt thôi. Mấy cái dễ gây ô nhiễm như mùn cưa với compost thì hạn chế bớt hoặc muốn xài thì phải ủ cho kỹ, cách ủ thì không biết rõ lắm.
Compost dễ gây ôi nhiểm, lây lan nấm bệnh ah bác.
Xơ dừa có vẻ ổn nhưng em ở ngoài bắc, lại ở vùng sâu vùng xa hơi khó mua, chi phí vận chuyển đắt :)

Back