Nhờ tư vấn máy ấp trứng gia cầm

• Thread starter dinhtrungchu
  • Ngày gửi
Em đang làm một cái máy ấp trứng, có 90 trứng thôi ạ. Em muốn làm để ấp đa kì lên để nguồn nhiệt bên trên.
AF1QipPDnMx2TAM6G94WPpKNSL9h9l3K0XIzV5-4Z3OI
AF1QipPv3CyB1skGRoVrIyrAuo6s2kL8NjsAP1LNfV41
AF1QipOVTloKXMwILGpW-ozcSK-EKH3Ji1ZkcBwpKNsV
AF1QipOv623BbNKPGLcHNmEqPt9K2lte4z6PiBRvdDLw
AF1QipOi1ZZ8EmtERk8wmUGrMPPtAqIE0n0PElRXNAqA
AF1QipMGLGxqLJKPGRMkUiMpvqILv-OBbU8fIPDHOIvw
.
Nhưng bị cái lỗi là chênh lệch nhiệt độ giữa các khay trứng ạ. Ban ngày thì nhiệt độ chênh lệch ít. ban đêm thì chênh lệch nhiều hơn. khay trên cùng 38 độ. khay dưới cùng khoảng 37 độ thôi ạ. Các bác đã từng làm có bị như em không ạ?? Bác nào nào có cách khắc phục thì giúp e với ạ. E cám ơn
làm phiền các bác ấn phải chuột vào ảnh và chọn xem hình ảnh trên tab mới xong tư vấn giúp em với ạ. hiện tại ban đêm e đo khay trên cùng gần bóng đèn nhất là 38.0 độ. khay thứ 2 là 37.4 khay dưới cùng là 37.3. sàn để sau này e cho trứng nở là 36.8 ạ. lỗ hút gió vào e khoan 2 bên thùng mỗi bên 9 lỗ ạ. quạt e lắp ở giữa thùng ko cho hút gió trực tiếp ở ngoài vào. lỗ thoát khí e khoan mỗi mặt thùng 5 lỗ 5mm cách đáy thùng nên 10cm ạ. các bác xem hình ảnh cho rõ có gì tư vấn giúp e. e cám ơn nhiều ạ!

Ảnh không xem được!
chênh là bt có gì đâu, miễn là khay trên là khay trứng mới, khay cuối là khay sắp nở, chả sao cả.

Ảnh không xem được!
chênh là bt có gì đâu, miễn là khay trên là khay trứng mới, khay cuối là khay sắp nở, chả sao cả.
Chênh 1 độ là quá nhiều. Có thể chết trứng, chết gà. May thì trứng nở, nhưng gà rất yếu.

Không nhìn thấy ảnh, thì không góp ý được. Dầu sao, nguồn nhiệt ở trên thì thiết kế hỏng rồi. Phải để nguồn nhiệt ở dưới.
AF1QipOv623BbNKPGLcHNmEqPt9K2lte4z6PiBRvdDLw

Em up lại hình rồi ạ? Các bác xem tư vấn giúp e với ạ. Có khi nào mà cái tấm gỗ e làm phía trên trứng để che bóng điện đấy nó bị đọng hơi nóng nên nhiệt độ cao không các bác nhỷ

Không thấy khay nước của bạn ở chỗ nào?
Quạt gió của bạn thổi hơi nóng đi đâu?
Khay ở dưới thì làm thế nào mà sưởi ấm?

Máy ấp kiểu tủ của Trung Quốc thì cũng
đặt nguồn nhiệt ở trên, và máy quạt thổi
hơi lên tầng trên nữa. Tầng này nối với
một cái ống rất to, nối từ trên xuống đáy
thùng ấp. Như vậy, nhiệt đi từ dưới lên
trên. Không thấy bạn có cái ống đó.

sự phân tầng nhiệt là bình thường mà, lợi ích là đằng khác.
lợi ích như nào bạn?? nhưng mình muốn nhiệt nó chênh nhau ít hơn ý

Muốn nhiệt chênh ít thì công suất quạt và đường kình quạt phải lớn để vòng tuần hoàn rõ rệt hơn. Lợi ích là nếu b có một lò ấp mà các khay ở trên nhiều ngày tuổi hơn thì khí nóng bốc lên và làm các khay không chênh quá nhiều nhiệt theo lí thuyết.

Muốn nhiệt chênh ít thì công suất quạt và đường kình quạt phải lớn để vòng tuần hoàn rõ rệt hơn. Lợi ích là nếu b có một lò ấp mà các khay ở trên nhiều ngày tuổi hơn thì khí nóng bốc lên và làm các khay không chênh quá nhiều nhiệt theo lí thuyết.
Em cũng lắp thêm 1 quạt rồi. nhưng thấy cũng không khá hơn a ạ. liệu lỗ thoát gió có ảnh hưởng gì không ạ?? Với lại cái tấm gỗ e lắp để tre đi cái bóng điện đấy có phải khoan ra để nếu có hơi nóng bốc lên thoát được không ạ??

a xem ảnh rồi tư vấn e cách sửa với ạ

Phải nói thẳng với b là lò này phế từ lâu rồi, giờ mua fox về k dùng lò kiểu này, phí fox. Tất cả các lò theo mẫu này đều có sự phân tầng nhiệt dù của hãng nào sản xuất nên b xác định là trứng ở các khay phải thích nghi được. Bằng cách trứng dưới cùng qua 1/2 kì, trứng trên cùng dưới 1/2 kì ấp. Và buổi trưa tắt lò hoặc điều chỉnh nhiệt thấp hơn 2 3 độ tùy mức quá nhiệt hiển thị.

Phải nói thẳng với b là lò này phế từ lâu rồi, giờ mua fox về k dùng lò kiểu này, phí fox. Tất cả các lò theo mẫu này đều có sự phân tầng nhiệt dù của hãng nào sản xuất nên b xác định là trứng ở các khay phải thích nghi được. Bằng cách trứng dưới cùng qua 1/2 kì, trứng trên cùng dưới 1/2 kì ấp. Và buổi trưa tắt lò hoặc điều chỉnh nhiệt thấp hơn 2 3 độ tùy mức quá nhiệt hiển thị.
nhưng cho e hỏi nốt cái này. ấp trứng gà ở nhiệt độ từ 37- 38 độ như vậy có đảm bảo không ạ?? ấp một mẻ 90 trứng luôn. mỗi ngày đảo vị trí các khay một lần để trứng nở đều ngày ý a

b qua xờ quả trứng gà mẹ ấp giỏi, b biết nên chỉnh nhiệt ra sao. Trứng chỉ vừa ấm nóng có ấn tượng là đạt, các quả sắp nở , nóng quá cần phiên nghỉ ấp để mát dần, xịt nước và đủ thoáng khí thì nó mới nở đẹp được. Thoáng khí là tối quan trọng trong 1/2 kì sau, độ bông lông, khỏe của phôi sau nở phụ thuộc thoáng khí và nhiệt độ như nhau. Nếu muốn phát triển về lông mạnh, nhiệt độ theo chu kì nóng lạnh theo dưới mức chịu được của phôi, thì phôi phát triển vào lông rất mạnh nhưng chân không được mỡ màng. Mà đã cần thông khí thì không thể hãm ẩm được nên trứng thực tế chỉ cho phôi khỏe nhờ hấp thu hết lòng trắng do đảo. Nên khâu đảo b chú ý, m đã đảo chỉ 1 lần cho tới nở rồi. Kết quả phôi khỏe nhưng m ấp kiểu khác, còn ấp như b là sấy trứng, tốc độ bay hơi cai trên hết bề mặt, b phải cẩn thận.
Nếu ấp thẳng 90 quả dạng đơn kì thì quá dễ, xong lò của b lại khó quá vì chênh nhiệt cho chênh ngày nở, b biết mà. Ngay cả trong 1 khay cũng chênh ngày, buổi nở. Nên đảo cũng được, xong nhẹ tay thôi, phôi ngày đầu rất mẫn cảm với thô bạo.

b qua xờ quả trứng gà mẹ ấp giỏi, b biết nên chỉnh nhiệt ra sao. Trứng chỉ vừa ấm nóng có ấn tượng là đạt, các quả sắp nở , nóng quá cần phiên nghỉ ấp để mát dần, xịt nước và đủ thoáng khí thì nó mới nở đẹp được. Thoáng khí là tối quan trọng trong 1/2 kì sau, độ bông lông, khỏe của phôi sau nở phụ thuộc thoáng khí và nhiệt độ như nhau. Nếu muốn phát triển về lông mạnh, nhiệt độ theo chu kì nóng lạnh theo dưới mức chịu được của phôi, thì phôi phát triển vào lông rất mạnh nhưng chân không được mỡ màng. Mà đã cần thông khí thì không thể hãm ẩm được nên trứng thực tế chỉ cho phôi khỏe nhờ hấp thu hết lòng trắng do đảo. Nên khâu đảo b chú ý, m đã đảo chỉ 1 lần cho tới nở rồi. Kết quả phôi khỏe nhưng m ấp kiểu khác, còn ấp như b là sấy trứng, tốc độ bay hơi cai trên hết bề mặt, b phải cẩn thận.
Nếu ấp thẳng 90 quả dạng đơn kì thì quá dễ, xong lò của b lại khó quá vì chênh nhiệt cho chênh ngày nở, b biết mà. Ngay cả trong 1 khay cũng chênh ngày, buổi nở. Nên đảo cũng được, xong nhẹ tay thôi, phôi ngày đầu rất mẫn cảm với thô bạo.
Bạn ấp trứng kiểu như nào?? nếu lò ấp của mình như thế giữ nguyên cấu trúc bên trong thì cần bao nhiêu lỗ hút oxi vào và bao nhiêu lỗ thải khí ra để đạt được độ thoáng khí. Và nếu làm để ấp đơn kì thì theo bạn bố trí lại kiểu gì?? bạn có thể cho mình xin vài cái hình ảnh máy ấp của bạn để học tập được không??
Bạn ấp trứng kiểu như nào?? nếu lò ấp của mình như thế giữ nguyên cấu trúc bên trong thì cần bao nhiêu lỗ hút oxi vào và bao nhiêu lỗ thải khí ra để đạt được độ thoáng khí. Và nếu làm để ấp đơn kì thì theo bạn bố trí lại kiểu gì?? bạn có thể cho mình xin vài cái hình ảnh máy ấp của bạn để học tập được không??
với lại sao lại là sấy trứng, mình thấy nhiều máy bán trên thị trường cũng làm kiểu này mà, nhiều máy cũng đặt nguồn nhiệt bên trên, nhưng mình không biết người ta làm sao cho đều nhiệt nữa :(
ví dụ như cái này này bạn

M k giấu, xong nguyên lý không làm nóng mọi chỗ mà chỉ làm nóng trọng điểm. B hiểu về ấp hơn là máy móc, b có thể hiểu và áp dụng.
Cho b thêm thông tin, trọng điểm làm nóng là trên đỉnh trứng, b làm thế nào mà chỉ ấm nóng mỗi chỗ đó, để tránh bốc hơi chỗ khác và đỡ tốn năng lượng. Sau 8 ngày, phôi bám rõ vào màng lụa thông qua các dây máu, phôi k di chuyển lên đỉnh trứng khi đảo mà tiến vào giữa trứng. B chỉ cần làm ấm nóng điểm bám dính đó để các mao mạch có thấp nhiệt hơn nên phát triển rõ rệt hơn, đồng thời phôi cũng nhận đủ nhiệt nhất.
Nguyên lý đó, cơ cấu khác hoàn toàn, b muốn ấp ngon lành thì hãy ngừng nghĩ về thùng ấp cũ.

với lại sao lại là sấy trứng, mình thấy nhiều máy bán trên thị trường cũng làm kiểu này mà, nhiều máy cũng đặt nguồn nhiệt bên trên, nhưng mình không biết người ta làm sao cho đều nhiệt nữa :(
ví dụ như cái này này bạn
Ng ta dùng quạt thổi nhiệt từ trên xuống, quạt của bạn thổi ngang sau so sánh dc, bạn thử lật ngược máy ấp của bạn lại chạy thử 2 ngày sẽ thấy khác liền

Đúng là cần 1 quạt thổi xuống đáy xong k tránh khỏi quá nhiệt và phân tầng nhiệt, m xem 1 máy 500 của máy ấp trứng miền bắc rồi ạ.

Đúng là cần 1 quạt thổi xuống đáy xong k tránh khỏi quá nhiệt và phân tầng nhiệt, m xem 1 máy 500 của máy ấp trứng miền bắc rồi ạ.
bạn nói mình ko hiểu lắm. vậy trên một quả trứng đấy, vị trí nào nhận nhiệt độ ấp 37.5 độ để phôi phát triển tốt nhất ạ. với lại cái máy ấp này của mình giờ phải sửa kiểu gì?? B giúp mình với
E
Ng ta dùng quạt thổi nhiệt từ trên xuống, quạt của bạn thổi ngang sau so sánh dc, bạn thử lật ngược máy ấp của bạn lại chạy thử 2 ngày sẽ thấy khác liền
cũng làm 1 cái nguồn nhiệt ở dưới rồi ạ. nhiệt độ thì khá đều nhưng mà ấp đa kì thì không được hay sao ý. vì trứng nở e phải bỏ xuống đáy thùng cho nó nở thì nhiệt độ lại hơi cao nên toàn bị mổ mỏ xong ngỏm lun trong đấy. không chịu ra :D. để bên trên nhiệt độ cao hơn thì lại sợ nó lộn cổ xuống chết mất :D

B cần có lỗ thông khí, phôi kín trong lò nó thở qua vỏ mà b có oxi thì khác phôi yếu dù nhiệt đủ, chết trong khi tới ngày nở. Xác định đảo tốt là được. Nếu ấp đơn kì thì 0-4 ngày đầu k mở lò, sau đó soi và cố gắng có lỗ thoáng ngày một lớn sao cho ở 60w đèn mùa này đủ nhiệt, lỗ thông có kích thước thông thường là 8x8 hoặc hơn. Chú trọng đảo từ ngày thứ 4 trở đi.

B cần có lỗ thông khí, phôi kín trong lò nó thở qua vỏ mà b có oxi thì khác phôi yếu dù nhiệt đủ, chết trong khi tới ngày nở. Xác định đảo tốt là được. Nếu ấp đơn kì thì 0-4 ngày đầu k mở lò, sau đó soi và cố gắng có lỗ thoáng ngày một lớn sao cho ở 60w đèn mùa này đủ nhiệt, lỗ thông có kích thước thông thường là 8x8 hoặc hơn. Chú trọng đảo từ ngày thứ 4 trở đi.
thế thì vấn đề lỗ thông khí chắc e đủ rồi ạ. E khoan 2 bên chỗ gần quạt mỗi bên 6 lỗ 5mm( ko khoan vào đúng chỗ quạt) và đúng tâm quạt hút gió e khoan một lỗ 5mm. phái dưới cách đáy thùng 10 cm mỗi mặt thùng e khoan 4 lỗ 5mm. nhưng ko hiểu sao cứ ban ngày nhiệt độ các khay chỉ lệch nhau rất ít. 02 độ. nhưng ban đêm nó lệch nhau tới 0.6 độ :(. Em vấn muốn nhiệt độ các khay lệch nhau khoảng 0.2 để e ấp đa kì. đến lúc trứng nở e bỏ xuống dưới. chứ chênh nhau 0.6 thì nhiều quá. mà làm nguồn nhiệt xuống dưới nhiệt cả lò đều nhau nhưng mà lại không ấp đa kì được. hoặc lại phải có thêm cái máy nở nữa thì tốn kém lắm. E làm để bán cho mấy người hàng xóm mà. nên muốn làm cho nó hoàn thiện một tí

Back