Hỏi đáp Nhu cầu protein cho gà thả vườn !

• Thread starter Nông dân lướt web
  • Ngày gửi
Chào cả nhà !
tình hình là mình nuôi gà cũng được 4 lứa rùi , mới bắt tay vào nuôi thì cứ nghĩ cái gì cũng làm được , nhưng càng nuôi mới thấy càng lòi nhiều cái ngu ra . Đã ngu thì lại đăng đàn hỏi nhờ cả nhà tư vấn giúp mình thui :D
Số là trước đây nuôi thì đợt đầu cho ăn cám hỗn hợp , đợt sau pha cám đậm đặc , giờ thì tính mày mò tự trộn thức ăn từ những nguyên liệu địa phương .
Trong quá trình mò mình bị vướng ko biết nhu cầu protein cho gà qua từng giai đoạn như thế nào .Tìm trên các loại cám con cò và greenfeed thì cơ bản như sau :
từ 1-21 ngày tuổi : 20-21% protein
từ 22-35 ngày tuổi : 18-19% protein
từ 35 ngày tuổi đến xuất chuồng là 17% protein
cả nhà thấy tỉ lệ đạm như vậy có phải chuẩn rùi ko ? có thể thay đổi thế nào ko , nghĩa là giảm lượng đạm xuống có ảnh hưởng nhiều đến sự phát triển của gà ko ?
Ai có bảng nhu cầu dinh dưỡng các giai đoạn của gà ta thả vườn ko cho mình tham khảo với !
Cám ơn cả nhà !

tất nhiên công thức trên gần như là chuẩn nhất rùi, và giảm đạm sẽ giảm phát triển của gà
Nông dân thì không thể khôn bằng nhà khoa học được :D người ta học hành, nghiên cứu bao nhiêu năm trời mới ra đc mấy cái thông số đó thui cơ mà :eek:

Tuy nhiên, vâng :D . Do là gà thả vườn, thời gian nuôi dài ngày (dài vãi luôn, 1 đời gà nhà mình bằng 3 đời gà công nghiệp. con gà quan trọng là ngon thịt, không cần to như gà công nghiệp. Nên bác cứ đong đếm làm sao, cho gà vẫn lớn (1 cách chầm chậm) nhưng giảm chi phí đc tốt, thì lãi ròng vẫn cao hơn.

Ví dụ:
bác trộn đậm đặc, vốn hết 8 đồng, bán gà đc 10 đồng. lời 2
Bác trộn tùm lum, vốn hết 5 đồng, gà bán chỉ đc 8 đồng thôi (do gà nhỏ nhỏ xấu xấu), nhưng tổng lời lại đc tận 3 đồng :Kem: ngon :Kem:

Do gà không phải chuyên môn nên em không dám chém nữa :confused: sợ giang hồ hốt xác :Haha:Nhưng tỉ lệ đạm cho gà sau 35 ngày tuổi chỉ cần khoảng 12-13% là đủ

Tuy nhiên, vâng :D . Do là gà thả vườn, thời gian nuôi dài ngày (dài vãi luôn, 1 đời gà nhà mình bằng 3 đời gà công nghiệp. con gà quan trọng là ngon thịt, không cần to như gà công nghiệp. Nên bác cứ đong đếm làm sao, cho gà vẫn lớn (1 cách chầm chậm) nhưng giảm chi phí đc tốt, thì lãi ròng vẫn cao hơn.

Nhưng tỉ lệ đạm cho gà sau 35 ngày tuổi chỉ cần khoảng 12-13% là đủ

Mình chỉ nuôi gà thả vườn , bán cho mấy người buôn ở chợ chứ ko tìm được nơi nào hốt hết 1 lần , bán lai rai mỗi lần khoảng 20 con nên chi phí cũng tăng thêm . Quen mặt nên các bác ấy dù gà có đẹp mấy cũng bán giá như nhau ... nên chỉ còn cách giảm chi phí thức ăn thôi . ..
thường mình nuôi 4 tháng mới xuất , trên 35 ngày tuổi giảm đạm xuống 12-13% như bác nói nếu phát triển chậm hơn tầm nửa tháng còn đc chứ chậm hơn tháng chắc chít nữa :v

tất nhiên công thức trên gần như là chuẩn nhất rùi, và giảm đạm sẽ giảm phát triển của gà
Nông dân thì không thể khôn bằng nhà khoa học được :D người ta học hành, nghiên cứu bao nhiêu năm trời mới ra đc mấy cái thông số đó thui cơ mà :eek:

Ví dụ:
bác trộn đậm đặc, vốn hết 8 đồng, bán gà đc 10 đồng. lời 2
Bác trộn tùm lum, vốn hết 5 đồng, gà bán chỉ đc 8 đồng thôi (do gà nhỏ nhỏ xấu xấu), nhưng tổng lời lại đc tận 3 đồng :Kem: ngon :Kem:

Do gà không phải chuyên môn nên em không dám chém nữa :confused: sợ giang hồ hốt xác :Haha:Nhưng tỉ lệ đạm cho gà sau 35 ngày tuổi chỉ cần khoảng 12-13% là đủ
mình seach rất nhiều thông tin trên mạng nhưng vẫn không tìm thấy thông tin nào nói tỉ lệ đạm cho gà sau 35 ngày là 12-13% hết. ít nhất cũng được 15% và

Bạn cứ đổ thức ăn cho gà từ 1 ngày đến 2tháng.
Sau đó trộn bắp vào theo tỉ lệ 20% bắp + 80% thức ăn. Từ từ nữa thì tăng bắp và giảm thức ăn 30-70, 50-50.
Vùng của mình chỉ có bắp nên mình trộn như vậy.
Nuôi nhiều mà mua nguyên liệu về tự trộn chắc chết.

mình seach rất nhiều thông tin trên mạng nhưng vẫn không tìm thấy thông tin nào nói tỉ lệ đạm cho gà sau 35 ngày là 12-13% hết. ít nhất cũng được 15% và
mình nghĩ tỉ lệ đạm 12- hay 15% cũng có thể , miễn sao nó giảm được chi phí và thời gian nuôi khi giảm đạm không bị kéo quá dài . Muốn tham khảo cách trộn của mọi người để có thể tìm ra cách tốt nhất đạt lợi nhuận cao nhất có thể .
Bạn cứ đổ thức ăn cho gà từ 1 ngày đến 2tháng.
Sau đó trộn bắp vào theo tỉ lệ 20% bắp + 80% thức ăn. Từ từ nữa thì tăng bắp và giảm thức ăn 30-70, 50-50.
Vùng của mình chỉ có bắp nên mình trộn như vậy.
Nuôi nhiều mà mua nguyên liệu về tự trộn chắc chết.
Trước đây mình cũng trộn thức ăn hỗn hợp với bắp nhưng là trộn đại , không biết tỉ lệ đạm . Chỗ mình có nhiều các nguyên liệu như bắp và cám gạo giá bằng nhau , bột mì rẻ hơn nên thử phối trộn với cám ĐĐ sẽ giảm chi phí so với chỉ cám và bắp .điều quan trọng là trộn sao cho đảm bảo tỉ lệ đạm .

Bạn phối trộn thì tăng thêm thời gian nuôi, tính ra chi phí cũng ngang như ăn thức ăn hỗn hợp, vậy thì phối trộn làm gì cho mệt.
Nuôi tầm một hai trăm thì phối trộn chơi chứ tầm nghàn con mà chộn thì khổ lắm.

e k biết nơi các bác giá bắp nó ntn nhưg chỗ e rẻ nhất là 6k/kg (e tính giá rẻ bình quân nhé) nếu nuôi 500 con gà thịt loại ta lai thả vườn thì cũg mất 30tr tiền thức ăn.Ở đây e nói là cách pha trộn cám theo tỷ lệ là 1 cám đậm đặc : 3 ngô bắp.và tới khi gà 3 thág thì tỉ lệ là 1:4 nuôi cho tói khi 4 thág bán gà đc 1.8 là trung bìh.
vậy e tính nuôi t.ăn hỗn hợp cũg mất tầm đó tiền.vậy tại sao phài pha trộn cám là gì cho vất vả mà các bác biết cái cảnh bảo quản bắp nó ntn rồi đó,mua dc bắp khô thì tốt chứ k nó bẩn thì để 3thág nó mọt hết gà ăn chẳng còn gì.
Theo e thì k nên nuôi pha trộn cám vì rất mất thời gian.bù cho thời gian đó các bác làm vườn hay hơn.( nếu nuôi >500 con thì e k nói)
vậy các bác cho ý kiến xem ntn?

tôi trộn 100 con đến 4,5 tháng hết 4.000.000 tiền thức ăn, trọng lượng 1,8 gà trống, 1,5 gà mái. vậy 500 con 20.000.000. theo tôi chấp nhận được.
chăn nuôi làm sao giảm giá thành đầu vào thấp nhất là được nhưng khổ hơn.

tôi trộn 100 con đến 4,5 tháng hết 4.000.000 tiền thức ăn, trọng lượng 1,8 gà trống, 1,5 gà mái. vậy 500 con 20.000.000. theo tôi chấp nhận được.
chăn nuôi làm sao giảm giá thành đầu vào thấp nhất là được nhưng khổ hơn.
ùh có thể b nuôi 100 con nó thế thôi chứ 500 con k có cái giá 20tr đâu bác à.
e nuôi 200 con thử pha trộn 4tháng bán chi hết 12tr.và 200 con ăn hỗn hợp hết 13tr mà bán khi gà 3tháng 20 ngày rồi.
còn 500 con e nghỉ sẽ lên 30tr là ít.

Siêng thì trộn đi mọi người, ít gà tầm < 400 nên trộn, vì nếu nuôi gà ko, ko làm viêc j khác thì cũng đâu có tới 8h/ 1 ngày đâu , chắc chắn trộn phải rẻ hơn rồi , chưa kể nuôi lâu thịt ngon hơn, bán cho lái thì ko cần chứ bán cho dân phải ngon xíu, họ mới tới họ mua :D

mìh đag nuôi thử nghiệm cho ăn hh tới 2tháng 15 ngày rồi chuyển cho ăn 15 ngày tiếp theo vừa hh lẩn cám bắp trộn đậm đặc rồi 3thág thì chuyển sag ăn trộn bắp vs đđ có vẻ hay.

Back