Những mô hình làm giàu ở nông thôn bạn cần biết

Nhiều năm trước sau quảng thời gian vật vả với công việc ở công ty, mình nhận ra nhiều điều khi mỗi tuần đều phải tăng ca mệt mỏi. Dù cho nó cũng là một công việc tuyệt vời và đáng mơ ước với nhiều người, nhưng niềm đam mê cháy bỏng với nông nghiệp với mong muốn tạo nên một đế chế nông nghiệp cho riêng mình đã thôi thúc mình nộp đơn xin việc để về quê - một vùng nông thôn hẻo lánh ở Long An. Đây cũng là lúc mà mình bắt đầu tìm hiểu thêm về những mô hình làm giàu ở nông thôn và muốn chia sẻ đến các bạn.

Trồng thực phẩm an toàn – khởi nghiệp làm giàu ít vốn

Một trong những nghề làm giàu ở nông thôn khác mà ít ai để ý đó chính là trồng thực phẩm an toàn, thực phẩm sạch. Nhiều người thường nghĩ kinh doanh là sẽ chạy theo những cái gì đó to lớn, để rồi những điều nhỏ bé lại thường bị bỏ quên (đồng nghĩa đây sẽ là thị trường tiềm năng, ít cạnh tranh mà chúng ta nên nắm bắt). Đây cũng là nghề mà mình yêu thích cũng như đang phát triển nó một cách hiệu quả.

200922120419_kinh-doanh-trong-thuc-tham-an-toan-tai-nong-thon.jpg

Áp dụng mô hình trồng rau sạch ở nông thôn, mô hình làm giàu ở nông thôn với giá mập,… sẽ mang đến cho bạn cơ hội làm giàu nhanh chóng. Thị trường tiêu thụ mặt hàng này có thể ở các chợ đầu mối, hoặc những chủ quán kinh doanh đồ ăn, siêu thị, tạp hóa.

Chăn nuôi – lợi nhuận cao, ổn định

Nuôi gì mau giàu? Chăn nuôi heo giống, gà công nghiệp,… vẫn luôn mang về nguồn thu nhập tốt cho người dân ở nông thôn. Nhưng đừng vội bắt tay vào nghề làm giàu ở nông thôn này khi chưa tìm được đầu ra. Hãy xác định các đầu ra mà mình sẽ và có thể cung cấp được như: chợ đầu mối, lò mổ, siêu thị,…

Đối với việc chăn nuôi lợn, sẽ rất tốn kém chi phí duy trì trong thời gian bạn tìm được đầu ra. Còn với việc nuôi gà, trong thời gian chờ đợi nguồn thu thì bạn có thể lên kế hoạch cho gà đẻ lấy trứng.

Do nhu cầu tìm thịt chất lượng tăng nên mô hình kinh doanh này sẽ giúp bạn có lợi nhuận cao và ổn định. Tất nhiên, để phát triển được mô hình kinh doanh này, bạn cần đầu tư 1 số vốn. Cùng với đó là thời gian để đi học chăn nuôi bài bản thay vì tự phát như hiện nay.

Kinh doanh cây cảnh mini

Ưu điểm của việc kinh doanh ở nông thôn là bạn có diện tích đất lớn nên việc khởi nghiệp với cây cảnh văn phòng cũng như kinh doanh cây cảnh mini sẽ có ưu thế rất lớn và cạnh tranh cao. Bạn hoàn toàn có thể trồng ở nông thôn và bán ở thành thị, nơi thị trường về cây cảnh mini sôi động nhất.

Trong thời đại công nghiệp 4.0 - bán hàng online đã không còn lo lắng đến khâu vận chuyển nữa thì khởi nghiệp với cây cảnh mini là một mô hình mang lại lợi nhuận cao.

Mở quán Net - mời anh em thảo luận thêm

Khá là lạ đúng không? Mở quán net lại là một nghề mình đưa ra, thực tế thì mô hình này mình chỉ đưa ra để thảo luận thêm thôi vì có người quen đã và đang kinh doanh theo mô hình này ở nông thôn rất hiệu quả. Anh em làm nông nghiệp thấy sao nhỉ?

Đây chỉ là mô hình mà mình biết khá rõ, còn lại xin mời các anh em cho ý kiến thêm để mọi người có thể mở rộng tầm nhìn khi kinh doanh ở nông thôn nhé.

Xem tiếp: cách bán hàng online trên facebook hiệu quả và tối ưu nhất

Các cụ nhà ta nói quá chuẩn: " thằng nào nói nhiều thì hay nói dài, nói dai rồi nói dại". Cách 7 là ghi lô đề, cách này ít phải đầu tư mà lợi nhuận cao.
»
Các cụ nhà ta nói quá chuẩn: " thằng nào nói nhiều thì hay nói dài, nói dai rồi nói dại". Cách 7 là ghi lô đề, cách này ít phải đầu tư mà lợi nhuận cao.

Back