Những vấn đề cần quan tâm trong chăn nuôi heo

học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Last edited:
chú hoàng với mấy bác cho cháu hỏi. cháu có con heo 20kg mọc 1 khối u ở dưới đụng (bên hông) ngày càng to ra. có cách nào điều trị được ko. hiện tại cháu đang dùng kháng sinh cho nó

nhiễm trực khuẩn mũ xanh do trầy xước ,vết thương hở
cứ để vài ngày khi thể tích sinh mũ to ra làm mõng cơ
dùng dao sát trùng rạch nhẹ nặn mũ xa bôi thuốc sát trùng
chích lọ peni 500ui vào vòng ngoài vết thương vài ngày thì lành
chú hoàng cho cháu hỏi Flodoxy LA chích cách nhau 24h co dc k? tình hình là cháu co con heo 30kg bị ho khan + thở bụng,cháu tìm mua kanamycin mà k có.cháu chích đỡ flodoxy LA + dexamethaxon chích zo thấy nó bớt thở mà qua ngày mai no lại bị lại như cũ.h cháu chích típ mũi nữa dc k hay fai chờ đủ 48 tieng mới chích lại dc? hay chú có bài thuốc nào hay hơn k chỉ cho cháu với cháu cam ơn.
flor 2ml +2ml dexamethazol +2ml pulmovet 36h chích 1 lần
chích 3 lần
sau 3 lần chích trên
chích 3ml fe +3ml b12
heo bệnh viêm phổi địa phương
có thể phối hợp với tylocin chích xen kẽ sẽ rất nhanh khỏi
cháu chích đúng nhung chua đủ liều để khỏi bệnh
hôm giờ bệnh nên không mở mạng được
Heo nuôi được 2 tháng 10 ngày kể từ ngày mua heo con về đó chú lúc mua heo được 1 tháng 1 tuần nặng khoảng 33~37 kg
chích vtmade 4ml 15 ngày sau chích lần 2
phối hợp b1 3ml+ b 12 3ml +strychnin 3ml+
chích 3 ngày
bổ sung men tiêu hóa vào khẩu phần
Chú Hoàng ơi, con nái nhà cháu từ hôm mua về đền nay đã gần nửa tháng rồi mà nhìn nó vẫn còn yếu lắm. Đến giờ ăn uống thì có thể (có thể thôi ạ) bình thường nhưng nhìn chân nó hơi run, nhút nhát. hôm nay chân nó nổi cục mụn gì đó cháu không biết nữa, khiến nó đứng dậy cà nhắc Chú giúp cháu vơi! cảm ơn Chú!
ah Chú ơi, Chú có thể chỉ cháu cách tiêm vacxin dịch tả và sảy thay truyền nhiễm không ạ! chích như thế nào va2 tiêm ra sao được không ạ! cảm ơn Chú~
T6Mp21Ag3NKALqGSSFe_jLu7Hux2DESLSL0q1og683CwIDOc7NES0VjMemoDBmRKytSgnnOgW3aM4kTA0HVFvKmCtrYW4i71MRiZW7cAtE4tJy_8-xzLBrCOR7B33ZskuitbpWyiYwHTeevMemknXLK5jdptSLqjXcIW_bs_Sj1yTvsdqS3eyXSNXfeCuDnAkCMcAhOETQ8XPOYrefKzqoedBrF6gBjm_0k74KiPcULKyn-Y6UjDgF5ftX33thqQCl4HTE3YxZc-9W4k7sSZ9L8Cl7gzSotzm7Q2g1K3BN6Hs-3eXb7naA2k28Y6AqjLV0kZHW9yh5gsNja4_-SCYR0-GkhTB82dRRmVqfOFU6PgHxPWCv0kQkV7mQEpKR7YC7_OUR5uAd6UoGoAA4-YRZctQv4E2o2KKCwpqIDxEl37jUt6CIO8gWmNDYhOfxePk9tmlW719fjO2XR5BqMgqNvgF7DVCZmh_Dovr1qC8-SFX2z2Y6GrzNLCAtL2DDSYgSGJHa_wmHpDiuaOjpqpT-mzaaGqDWkZ-r9VB0rH8Fg=w1020-h765-no
hôm giờ bệnh nên chú không len dđ
tình hình sao rồi ?

Last edited:
chú hoàng với mấy bác cho cháu hỏi. cháu có con heo 20kg mọc 1 khối u ở dưới đụng (bên hông) ngày càng to ra. có cách nào điều trị được ko. hiện tại cháu đang dùng kháng sinh cho nó
Làm như chú Hoàng nói đi, nếu nó tiếp tục sưng thì tiếp tục rạch nặn sạch sát trùng và để vết thương hở nhé. Mình bị 1 con nhưng ở trên cổ, phải mổ 2 lần mới hết, giờ heo lớn bt bạn ah

nhiễm trực khuẩn mũ xanh do trầy xước ,vết thương hở
cứ để vài ngày khi thể tích sinh mũ to ra làm mõng cơ
dùng dao sát trùng rạch nhẹ nặn mũ xa bôi thuốc sát trùng
chích lọ peni 500ui vào vòng ngoài vết thương vài ngày thì lành

flor 2ml +2ml dexamethazol +2ml pulmovet 36h chích 1 lần
chích 3 lần
sau 3 lần chích trên
chích 3ml fe +3ml b12
heo bệnh viêm phổi địa phương
hôm giờ bệnh nên không mở mạng được

chích vtmade 4ml 15 ngày sau chích lần 2
phối hợp b1 3ml+ b 12 3ml +strychnin 3ml+
chích 3 ngày
bổ sung men tiêu hóa vào khẩu phần

hôm giờ bệnh nên chú không len dđ
tình hình sao rồi ?
dạ cảm ơn chú.chú ơi pulmovet la thuoc gi lạ quá h cháu mới nghe. bữa nay khoẻ chưa chú?

chú Hoàng cho cháu hỏi hiện nay thuốc trị bệnh tiêu chảy trên heo có loại nào mới ra k chú? hiện nay dùng loại nào là hiệu quả nhất?

tuổi lợn ?
cháu tưởng ở tuổi nào cũng dùng chung 1 loại thuốc dc chứ.heo cháu từ 5 tháng tuổi trở lại đều hay bị tiêu chảy hết.chắc do mầm bịnh có sẵn trong chuồng rồi.
là thuốc hổ trợ điều trị về hô hấp
long đàm giãm ho
công dụng củng giống như bromhexin
heo cháu bị lờn thuốc flo rồi chú.chích hoài k đỡ.để cháu ngưng chích 1 thời gian xem sao.

các bác và ace giúp e với. em vừa mới tập tành nuôi heo thịt. mới mua 1 bầy 14 con được 276kg. bình quân mỗi con 19.4kg. chủ nhà nói ngoài sắt ra chưa chích vaccin gì hết. vậy em cần phải dùng thuốc phòng và vaccin như thế nào. bầy heo này khá đẹp nên em cũng muốn lựa lại vài con làm nái luôn. rất cám ơn các bác và ace.

các bác và ace giúp e với. em vừa mới tập tành nuôi heo thịt. mới mua 1 bầy 14 con được 276kg. bình quân mỗi con 19.4kg. chủ nhà nói ngoài sắt ra chưa chích vaccin gì hết. vậy em cần phải dùng thuốc phòng và vaccin như thế nào. bầy heo này khá đẹp nên em cũng muốn lựa lại vài con làm nái luôn. rất cám ơn các bác và ace.
Hóng hớt những lời khuyên cho bạn,mình cũng đang tập tành vào nghề, thấy diễn đàn hay quá...
Đắc biệt là bác nhoangcr

nên tiêm phòng 3 bệnh đỏ
d tả , pth,tht
và cũng cần thiết với bệnh viêm phổi truyền nhiễm
vì nhận thấy bệnh này ngày càng có chiều hướng bùng phát mạnh
ảnh hưởng rất lớn đến sự sinh trưởng của lợn
làm thiệ hại nhiều về kinh tế

N
nên tiêm phòng 3 bệnh đỏ
d tả , pth,tht
và cũng cần thiết với bệnh viêm phổi truyền nhiễm
vì nhận thấy bệnh này ngày càng có chiều hướng bùng phát mạnh
ảnh hưởng rất lớn đến sự sinh trưởng của lợn
làm thiệ hại nhiều về kinh tế
chú hoàng ơi thú y kêu cháu là ko nên chích viêm phổi truyền nhiễm vì chích heo sẽ chậm lớn.cháu cũng đang đau đầu vì mấy con bị ho.chích khỏi vài ngày lại bị ho lại.

N chú hoàng ơi thú y kêu cháu là ko nên chích viêm phổi truyền nhiễm vì chích heo sẽ chậm lớn.cháu cũng đang đau đầu vì mấy con bị ho.chích khỏi vài ngày lại bị ho lại.
chú không hiểu trình độ của ông thú y ấy như thế nào ?
suy nghĩ ra sao mà nói như thế """""""""tr
trong su thế chăn nuôi theo hình thức công nghiệp như hiện nay
vật nuôi càng miễn nhiễm bệnh truyền nhiễm nào thì lợi nhuận kinh tế càng tăng
tuy vacin phòng bệnh viêm phổi còn khá cao do nhập khẩu
thấp nhất của ấn cũng 18k 1 liều =4lang lợn hơi
nhưng khi nhiễm rồi thì 1kg bệnh cũng không hết
bệnh không chết nhưng sức tăng trọng giãm không dưới 20%
thời gian nuôi cũng tăng ,chi phí cám tốn nhiều
cụ thể như thế nào cháu cũng thấy
cháu suy nghĩ chú không phân tích nhiều
bác Hoàng giúp e lịch cụ thể hơn đc ko ạ. cám ơn bác nhiều. em mới bắt tay vào nghề nên hỏi hơi ngu ý mong bác thông cảm
heo nhập chuồng vài ngày bổ sung vtm c, hoặc becom lex vào khâu phần rồi tiến hành tiêm ngay
nếu chích vaccin kép thì dùng tht+pth
theo chú thì pha chung với d tả chích luôn 1 lần cho tiện
7 ngày sau chích viêm phổi truyền nhiễm
chích 1 lần cũng tốt không cần tái chũng
trước chích 1 ngày chích 5 ml catosal
nâng cao sức đề kháng cho lợn con thì chũng rất ok
chích lúc mình nhận thấy heo ăn mạnh, khõe khoắn
sẽ giúp heo nhanh tạo kháng thể đáp ứng miễn dịch tốt
có nhiều loại cũng cần phải chích
nhưng theo anh thì chích những loại trên là rất cần thiết
và điều tốt nhất là 15 ngày phun sát trùng chuồng trại ,phun cả lên mình heo
bằng han iodin,liều sử dụng 1lit pha 200lit nước
em sẽ thấy những điều tôi nói sẽ không bao giờ thừa cả
khi bày heo đến ngày xuất, những con còn để lại làm nái thì tái chũng cũng như trên

Last edited:
chú hoàng cho cháu hỏi Flodoxy LA chích cách nhau 24h co dc k? tình hình là cháu co con heo 30kg bị ho khan + thở bụng,cháu tìm mua kanamycin mà k có.cháu chích đỡ flodoxy LA + dexamethaxon chích zo thấy nó bớt thở mà qua ngày mai no lại bị lại như cũ.h cháu chích típ mũi nữa dc k hay fai chờ đủ 48 tieng mới chích lại dc? hay chú có bài thuốc nào hay hơn k chỉ cho cháu với cháu cam ơn.
Mua chai thuoc co thanh phan florfenicol 200mg+tylosin 50mg chich 3c/1con. Neu thuoc co chu la thi chich cach ngay. Chich 2 lan hoac 3 lan tuy nang hay nhe. Neu heo tho bung hoac kho tho thi chich kem anagin 3-4c/1con 1 hoac 2 ngay. Neu k xai anagin thi cai meloxicam 20mg ( heo 30kg tiem 1c/1con 2-3 ngay neu bi nang ). Heo tho bung la do phoi bi dau nen phai co kem thuoc giam dau moi duoc. Anagin hoac meloxicam co tac dung giam dau. Chich them b.comlex hoac catosal la ok, chich 5c/1con pha them vitamin c vao thi chich 2 ben

chú không hiểu trình độ của ông thú y ấy như thế nào ?
suy nghĩ ra sao mà nói như thế """""""""tr
trong su thế chăn nuôi theo hình thức công nghiệp như hiện nay
vật nuôi càng miễn nhiễm bệnh truyền nhiễm nào thì lợi nhuận kinh tế càng tăng
tuy vacin phòng bệnh viêm phổi còn khá cao do nhập khẩu
thấp nhất của ấn cũng 18k 1 liều =4lang lợn hơi
nhưng khi nhiễm rồi thì 1kg bệnh cũng không hết
bệnh không chết nhưng sức tăng trọng giãm không dưới 20%
thời gian nuôi cũng tăng ,chi phí cám tốn nhiều
cụ thể như thế nào cháu cũng thấy
cháu suy nghĩ chú không phân tích nhiều

heo nhập chuồng vài ngày bổ sung vtm c, hoặc becom lex vào khâu phần rồi tiến hành tiêm ngay
nếu chích vaccin kép thì dùng tht+pth
theo chú thì pha chung với d tả chích luôn 1 lần cho tiện
7 ngày sau chích viêm phổi truyền nhiễm
chích 1 lần cũng tốt không cần tái chũng
chích lúc mình nhận thấy heo ăn mạnh, khõe khoắn
sẽ giúp heo nhanh tạo kháng thể đáp ứng miễn dịch tốt
có nhiều loại cũng cần phải chích
nhưng theo anh thì chích những loại trên là rất cần thiết
và điều tốt nhất là 15 ngày phun sát trùng chuồng trại ,phun cả lên mình heo
bằng han iodin,liều sử dụng 1lit pha 200lit nước
em sẽ thấy những điều tôi nói sẽ không bao giờ thừa cả
khi bày heo đến ngày xuất, những con còn để lại làm nái thì tái chũng cũng như trên
Cam on chu.bay gio heo cua chau co vai con bi ho lieu co chich ngua viem phoi duoc ko chu ?.chau bat 2 bay heo luc dau 2 bay chenh nhau khoang 5-6 kg nhung 1thang 10 ngay sau thi chenh nhau khoang 10 kg rui.chau nuoi hon 1thang rui bay to binh quan khoang 40 kg bay nho 30 kg.vay co duoc ko chu?

Chú Hoàng giúp cháu với.
Hiện tại châu có 1 con nái tơ đã bầu 2.5 tháng. Heo nhanh nhẹn không sốt, thỉnh thoảng có ho nhẹ. nhưng hôm nay là hôm thứ 2 rồi. Khi cháu cho các con khác ăn thì heo kêu, phá chuồng đòi ăn. Khi cháu cho ăn thì chỉ hũi cám. Không ăn.
Cháu phải xử lí ntn đây ạ.

chích catosal 10ml+ 5ml b1 chống biến dưỡng
trộn cám mang thai với nuôi con cho ăn
hoặc cám heo con 7...15kg với lượng 20% thôi
xem tình hình như thế nào nhé
sau khi heo ăn đều thì giãm lần cám ghép

Chú nhoangcr ơi chú có tài liệu nào hướng dẫn cho người mới tập nuôi heo ko ạ.Nois thật với chú cháu chưa có kinh nghiệm gì về chăn nuôi heo,làm ăn buôn ba miết rồi cũng quyết về quê chăn nuôi,cháu đang có dự định làm một trại heo nái, đợt rồi cháu có đặt giống ở cty Thái Việt, cháu muốn hỏi chú là heo chuyển từ xa về ( Đắc lắc) về Quảng Trị thì mình có cần làm gì ko chú,rồi nuôi hậu bị thì thức ăn nó như thế nào chú(kỷ thuật chăm sóc như thế nào)... mong chú hướng dẫn cho cháu với. Cháu cám ơn chú nhiều

Back