Những vấn đề cần quan tâm trong chăn nuôi heo

học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Last edited:
có những trường hợp chết bất thường chỉ vài giờ thôi
và tôi cũng đã gặp. giống như cháu
sau khi kiễm tra lâm sàng không có biểu hiện gì
bước 2 tiến hành mỗ kiễm tra nội tạng
vẫn không có biểu hiện gì về bệnh tích điển hình
chỉ có biểu hiện đông máu ngẽn động mạch chủ
kế đó phát hiện có vết bẩm đen mặt trong trong nách chi trước
lần dò dấu vết đó thấy tia máu đó đi lần về tim
kết luận .......ngộ độc do côn trùng
cụ thể là loài bò cạp đen
còn trướng bụng lên là do heo chết trong vài giờ trước
vk yếm khí trong đường ruột hoạt động tạo khí
đó là suy nghĩ của chú
Cháu cám ơn chú nhiều.

Chú Hoàng giúp cháu t.hợp này với chú.
Heo con 1 tháng tuổi (8-10 kg) heo Con theo mẹ. heo bị ho. Có con ho khặc khặc 1,2 tiếng. Có con ho thành từng cơn dài. Hiện tại đang lây lan cho những con chưa bị. Đàn khoảng 30 con chú ạk. Heo thường ho khi trời trở lạnh. Nhiều vào sáng sớm và tối.
Và 1 đàn đã tách mẹ. Đc 2tháng tuổi. Cũng bị tình trạng như vậy.
Chú cho cháu hỏi heo bị bệnh gì và cách điều trị ạ.
Mong tin chú!

Chú Hoàng giúp cháu t.hợp này với chú.
Heo con 1 tháng tuổi (8-10 kg) heo Con theo mẹ. heo bị ho. Có con ho khặc khặc 1,2 tiếng. Có con ho thành từng cơn dài. Hiện tại đang lây lan cho những con chưa bị. Đàn khoảng 30 con chú ạk. Heo thường ho khi trời trở lạnh. Nhiều vào sáng sớm và tối.
Và 1 đàn đã tách mẹ. Đc 2tháng tuổi. Cũng bị tình trạng như vậy.
Chú cho cháu hỏi heo bị bệnh gì và cách điều trị ạ.
Mong tin chú!
heo nhiễm viêm phổi địa phuong
trộn tylocin vào cám chích tiamulin
trộn tiamulin.......... chích tylo 50 hoặc doxy hoặc ery hen suyễn

heo nhiễm viêm phổi địa phuong
trộn tylocin vào cám chích tiamulin
trộn tiamulin.......... chích tylo 50 hoặc doxy hoặc ery hen suyễn
Hom qua chuong heo bi rach mung.muoi vao nhieu qua troi.co may con heo cua chau bi muoi chich do het minh heo.bi muoi chich zay co sao ko chu .

Hom qua chuong heo bi rach mung.muoi vao nhieu qua troi.co may con heo cua chau bi muoi chich do het minh heo.bi muoi chich zay co sao ko chu .
Xai luoi mung thi sang phai cuon len chieu ha xuong, voi lai luoi mung thi ngop k thoang neu tran thap heo de bi ho hap. Chieu thi mo den de han che muoi bay vao hoac mo toi sang, hoac trong xa xung quanh chuon nuoi, xai thiet bi bat muoi, bong den duoi muoi. Muoi chich nhieu con heo no ngu k duoc luon chu sao @@. Neu ma sieng nua thi xai cai vot toi toi ra lam vai vong de giet bot muoi

muỗi nhiều nên tìm cách hạn chế, nó cũng ảnh hưởng chứ
và heo cũng dễ nhiễm kst
đến khi phát bệnh không biết giải quyết ra sao thì thiệt hại cho mình

chú không có nhìn thấy bệnh tích trên heo thế nào nên chú chưa có kết luận
có thể bị ghẻ ,cũng có thể viêm da nhiễm trùng do virut
nhưng bước đầu cháu cứ chích han mectin 1ml/10kgp
vì heo trong dân dể bị giun tròn,và nhiễm ghẻ
đàn cháu bắt bao nhiêu con ? bệnh bao nhiêu con ?
tình hình ăn uống như thế nào?
bước thứ 2 là cháu mua vikon s hòa tan trong nước
phun trực tiếp lên mình heo ngày 2 lần 5 ngày
cháu chụp hình heo bệnh gởi chú xem như thế nào ?
thú y restar tên ( bùi viết hà )
Heo nhà cháu cũng truong hợp vậy.cho cháu cách xử lí vs nhe.để cháu gửi ảnh cho chú xem.
Heo nhà cháu cũng truong hợp vậy.cho cháu cách xử lí vs nhe.để cháu gửi ảnh cho chú xem.

Last edited by a moderator:
cháu chụp xa quá nhìn không rỏ, chụp cận cảnh nhé
nhìn xa giống viem da tiết dịch quá
Vâng.để cháu phóng ảnh gần a.cháu nhìn gần nó có cái chấm đỏ bằng đầu đỏ và sờ vào sần sùi ak.phân mềm và vẫn khuôn bình thường chú ạ.

Vâng.để cháu phóng ảnh gần a.cháu nhìn gần nó có cái chấm đỏ bằng đầu đỏ và sờ vào sần sùi ak.phân mềm và vẫn khuôn bình thường chú ạ.
Lay tay an vao da xem may dau do co mat di k ? Tiem amox+dexa : 6-7c/1lan/1ngay. Tiem 4-5 ngay lien tuc, tiem di 3 ngay la thay bot. Nho tiem them vitamin c, sang 5c chieu 5c, nho la k tam heo nha. Sau khi heo khoi benh tiem 5c ade, neu xai glucan ade thi cang tot

Lay tay an vao da xem may dau do co mat di k ? Tiem amox+dexa : 6-7c/1lan/1ngay. Tiem 4-5 ngay lien tuc, tiem di 3 ngay la thay bot. Nho tiem them vitamin c, sang 5c chieu 5c, nho la k tam heo nha. Sau khi heo khoi benh tiem 5c ade, neu xai glucan ade thi cang tot
Cảm ơn bác nhé.c đã tiêm amox ruí.vs xịn sát trùng vào da thấy heo cũng đỡ và dần lặn đi.b cho cháu hỏi bjo cháu đưa heo vào chuồng cũ vs heo cũ có dc ko.va truong hop nào có thể xảy ra khi đưa heo lại nhập chuồng cu.cảm ơn bác nhé.
Cảm ơn bác nhé.c đã tiêm amox ruí.vs xịn sát trùng vào da thấy heo cũng đỡ và dần lặn đi.b cho cháu hỏi bjo cháu đưa heo vào chuồng cũ vs heo cũ có dc ko.va truong hop nào có thể xảy ra khi đưa heo lại nhập chuồng cu.cảm ơn bác nhé.
Ấn tay vào thấy da trắng rùi chuyển lại đỏ bác ạ.

C tiêm

Bjo lợn đỡ rùi nhưng vẫn chưa hết hẳn và bị nhỏ hơn so vs bày lợn ruí.co cách nào để khỏi nhanh dc ko ạ.

cháu lấy quả trứng gà dùng kim chích 12 dài hút lấy lòng trắng trứng 20ml
ngày chích 1lan chích 3 ngày
chích vtamin 3b 10ml/ngày chích 3 ngày
tắm ướt mình heo dùng xà phòng diệt khuẩn chà khắp mình cho nổi bọt rồi để cho tự khô
tránh tình trạng heo sẻ lộ bong da vài ngày sẽ khỏi

cháu lấy quả trứng gà dùng kim chích 12 dài hút lấy lòng trắng trứng 20ml
ngày chích 1lan chích 3 ngày
chích vtamin 3b 10ml/ngày chích 3 ngày
tắm ướt mình heo dùng xà phòng diệt khuẩn chà khắp mình cho nổi bọt rồi để cho tự khô
tránh tình trạng heo sẻ lộ bong da vài ngày sẽ khỏi
C cảm ơn b ạ. Để cháu thử bác nhé.

C tiêm

Bjo lợn đỡ rùi nhưng vẫn chưa hết hẳn và bị nhỏ hơn so vs bày lợn ruí.co cách nào để khỏi nhanh dc ko ạ.
Heo benh thi phai phat trien cham hon heo binh thuong roi, lam sao cung k =. Heo benh thi tuy muc do nang-nhe va tuy suc de khang cua con heo ma benh het cham-hay le hoac k het. Heo binh thuong nuoi 5-6 thang thi ban, heo benh nuoi 6-7-8 thang moi ban, nuoi cang lau nguy co va rui ro cang cao. Van de la lam cach nao ma thay do ton kem nhat co the, cai nay thi tu ban than rut kinh nghiem. May con heo benh nuoi duoc 90kg la mung roi, lo ban cho le, con nao nuoi quai k lon thi loai thai, tiec thi co luc mat ca chi lan chai. Theo quan diem cua tui con nao thay k on, nguy co lay nhiem cao thi keu lai heo vo ban lien $_$, vay la khoe nhat

Last edited by a moderator:
Heo benh thi phai phat trien cham hon heo binh thuong roi, lam sao cung k =. Heo benh thi tuy muc do nang-nhe va tuy suc de khang cua con heo ma benh het cham-hay le hoac k het. Heo binh thuong nuoi 5-6 thang thi ban, heo benh nuoi 6-7-8 thang moi ban, nuoi cang lau nguy co va rui ro cang cao. Van de la lam cach nao ma thay do ton kem nhat co the, cai nay thi tu ban than rut kinh nghiem. May con heo benh nuoi duoc 90kg la mung roi, lo ban cho le, con nao nuoi quai k lon thi loai thai, tiec thi co luc mat ca chi lan chai. Theo quan diem cua tui con nao thay k on, nguy co lay nhiem cao thi keu lai heo vo ban lien $_$, vay la khoe nhat
Cảm ơn bác nhé. Có lẽ bán là giải pháp khoe.hj

muỗi nhiều nên tìm cách hạn chế, nó cũng ảnh hưởng chứ
và heo cũng dễ nhiễm kst
đến khi phát bệnh không biết giải quyết ra sao thì thiệt hại cho mình
Chào Chú
Con có 2 con heo 1 con cở 60 kg 1 con cở 40 kg (Do ỉa chảy nên không lớn). Không biết sao mà nó bị tiêu chảy hoài gần 1 tháng nay. Cháu đã kêu thú y chích không hết, rồi cháu cũng tự chích cũng thua luôn. Heo đi phân lỏng hôi, nó vừa ỉa cách mình 2 thước là nghe hôi liền. Nếu không chích thì vài ngày sau là đi ra máu. cháu chích dexa và k thì hết chảy máu, vài ngày lại tái diễn. Heo vẫn ăn và sung heo. Chú giúp cháu với

Chào Chú
Con có 2 con heo 1 con cở 60 kg 1 con cở 40 kg (Do ỉa chảy nên không lớn). Không biết sao mà nó bị tiêu chảy hoài gần 1 tháng nay. Cháu đã kêu thú y chích không hết, rồi cháu cũng tự chích cũng thua luôn. Heo đi phân lỏng hôi, nó vừa ỉa cách mình 2 thước là nghe hôi liền. Nếu không chích thì vài ngày sau là đi ra máu. cháu chích dexa và k thì hết chảy máu, vài ngày lại tái diễn. Heo vẫn ăn và sung heo. Chú giúp cháu với
Cháu cũng bị 1 con nữa.tiêu chảy màu nâu đỏ.thú y chích vào thì nó ko đi nữa nhưng tới sáng lại bị. Heo vẫn ăn nhưng ko nhiều.nhìn vẫn khỏe .

Chào Chú
Chich aramycin+colistin+atropin ( mua 1 chai co 3 thanh phan luon ) neu phan co lan bot thi chich them amox, chich 5 ngay. Chich catosal de tao mien dich, chich 5 ngay. Thuoc khang sinh thi tiem lieu cao-thuoc bo thi tiem theo chi dan. Heo cua ban chua chich vaccin sirco nen bay gio heo tieu chay dieu tri k hieu qua. Van de nua la k xo lai truoc khi dua vao heo vao giai doan vo beo
Cháu cũng bị 1 con nữa.tiêu chảy màu nâu đỏ.thú y chích vào thì nó ko đi nữa nhưng tới sáng lại bị. Heo vẫn ăn nhưng ko nhiều.nhìn vẫn khỏe .
Xai tylosin-colistin ( vua tri tieu chay va ho hap trong khi thoi tiet chuyen mua ) kem catosal vi heo an kem roi, con k thi lay amox chich, heo nhieu kg ? Bay gio tu chich di, keu thu y roi len day chi nua ?

Back