Nông dân tập sự.

• Thread starter Kevin Nguyen
  • Ngày gửi
Chào Anh/chị!
Hiện tại e muốn mở 1 mô hình chăn nuôi nhỏ nhưng không biết chăn nuôi con gì. Mong Anh/chị hỗ trợ tư vấn cho em.
E ở Bù Đăng - Bình Phước

Bạn phải cho biết gia đình bạn có diện tích đất ra sao? Chuồng trại thế nào? và bạn có khoảng bao nhiêu vốn?... như vậy anh em mới biết mà tư vấn được chứ. Có hàng trăm loại con vật có thể nuôi và phát triển kinh tế, bạn hỏi chung chung như thế thì ...bó tay!?

bạn thích con vật nào thì nuôi con đó! phù hợp với điều kiện của mình.
ví dụ: có hồ ao thì nuôi cá, nuôi vịt, ngan
có vườn thì nuôi gà
có đồi bãi rộng thì nuôi bò ( trồng cỏ)

Dạ. E cảm ơn anh. E thích nuôi thỏ vì nhanh và chi phí thấp (Vì e sv mới ra trường ko lâu nên ko có nhìu vốn) nhưng e ngại vấn đề đầu ra. Nên e còn nhìu phân vân lắm các bác ơi.

Dạ. E cảm ơn anh. E thích nuôi thỏ vì nhanh và chi phí thấp (Vì e sv mới ra trường ko lâu nên ko có nhìu vốn) nhưng e ngại vấn đề đầu ra. Nên e còn nhìu phân vân lắm các bác ơi.
cách đây không lâu hình như dưới Bến Tre giá thỏ thịt là 38k/kg..............nhưng cũng khó bán.

Con thỏ khó ăn lắm, nói dễ chứ nuôi lại rất khó. Giá hiện nay cũng rẽ rồi và khó bán, vì chưa thành món ăn quen thuộc của dân Việt mình, chỉ là món nhậu nhưng chưa được ưa thích.

Vậy các Bác có mô hình nào phù hợp với đk bp ko chỉ em với

trước hết phải xem con vật mình nuôi đầu ra ổn định không thứ 2 thức ăn có ổn định không giá rẻ không, phải nghiên cứu kỹ về con vật mình nuôi như thế nào, cách phòng bệnh và cách điều trị bệnh, tập tính của chúng thế nào thích nghi với môi trường sống ra sao phải nghiên cứu kỹ mới được bạn à. Chứ tư vấn thì mỗi người mỗi ý thành công hay không là do mình quyết định thôi, mỗi người có một hướng đi riêng cả mình chỉ tiếp thu ý kiến của mọi người sau đó Tổng hợp lại xem hướng đi đó có phù hợp với mình không rồi tính, chúc bạn thành công nha.

Back