Thảo luận Nông Nghiệp Bền vững.

Kính Gửi các Bạn!

Hiện tại mình có mua được một miếng đất vườn xoài diện tích 4 ha. Mình đang có kế hoạch dự định làm vườn ao chuồng như sau mong các bạn góp ý thêm:

1. Đối tượng vật nuôi: Dê, gà.

Xây dựng chuồng nuôi Dê bách thảo: 10 con cái tơ trọng lượng 15kg.
2. Nuôi gà thả vườn Số lượng 500 con.

3. Thức ăn.

Trông cỏ 5000mv cho Dê và trồng các loại cây như so đũa, đậu keo, chè lá to. Xung quanh vườn.

4. Ao.

Hiện tại đã có một cái ao 30x35m ~1000mv. Ao sâu tầm 6m, dùng để tưới vườn. cá hiện tại trong hồ là cá lóc, cá trê và các rô phi. Mình định thả thêm các trắm cỏ.

Mình dự định nuôi thêm trùn quế để xử lý phân dê, gà. Những chưa biết cách sử dụng phân dê, gà để nuôi trùn.

Như vậy mô hình mình sẽ tự cung cấp theo một chung trình khép kín. Và không sử dụng kháng sinh và thuốc bảo vệ thực vật.

Mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn thêm.

tôi cũng đang có 1 diện tích vườn đồi khá rộng . tôi đang có dự đình phát triển mô hình sản xuất mật ong nguyên chất mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp

chào bạn một số chia sẻ vs bạn ý tưởng hay khả quan nhưng bạn đã nghĩ tới việclàm kinh tế chưa nhỉ ?
ý kiến mình bạn chăn nuôi nv là mục đích gì ?
chắc câu tl là làm kinh tế làm giàu phải k ạ :)
thế bạn nghĩ nếu nuôi như bạn k dùng tới kháng sinh thì hiệu quả chăn nuôi của bạn có khó khăn dịch bệnh ...
- ngoài lề xíu nếu như bạn làn đc như vậy chả hạn thì đầu ra của bạn giá cả sẽ cao hơn vs người vẫn xài kháng sinh đc bao nhiêu ... bạn suy nghĩ kĩ đi ạ . mình cũng đã tùng suy nghĩ như bạn nhưng bắt tay vào làm thì cực kì là 1 vấn đề k dễ dàng đôi dòng chia sẻ vs bạn

Back