nuôi bo bo

• Thread starter note
  • Ngày gửi
Xin chào các bạn !
Mình đang ương nuôi bo bo ( hồng trần , trứng nước ...)tại nhà nhưng gặp 1 vài khó khăn như sau , mong bạn nào có cách nào sử lý thì tư vấn giúp với .Trong quá trình nuôi trong ao xuất hiện bọ gạo, niềng niểng , và một số loài sinh vật khác trông giống như bọ cánh cứng nhưng nhỏ li ti như hạt cát . mình đã tiến hành che chắn xung quanh và cả giăng lưới trên mặt ao rất kín nhưng vẫn bị . nguồn con giống khi mình bỏ vào ao ương nuôi khá sạch nên loai trừ khả năng này . vấn đề mình nghĩ chỉ có thể là trong quá trình ương nuôi thì nhưng thứ này xâm nhập vào , và không thể tránh khỏi .
Vậy nên bạn nào có cách nào ( cơ , lý, hóa học .v.v...), để loại trừ những thứ này ra khỏi ao hay tiêu diệt chúng nhưng vẫn giữ được bo bo sống thi vui lòng tư vấn cho mình với . Xin cảm ơn các bạn đã xem bài và chờ được tư vấn .
Thân All !!!:6^::6^::6^:

Nuôi chi cho cực thế bạn. Ra tiệm bán thuốc thuỷ sản mà mua loại bột tạo bo bo ấy. Loại mà các ao nuôi Tôm và cá tra con hay sử dụng ấy.

bột tạo bo bo ấy

Bạn có thể cho biết tên nhãn hiệu là gì không ? Mình muốn mua cho người nhà nuôi cá dùng thử bạn ạ

Nuôi chi cho cực thế bạn. Ra tiệm bán thuốc thuỷ sản mà mua loại bột tạo bo bo ấy. Loại mà các ao nuôi Tôm và cá tra con hay sử dụng ấy.
Thanks Bạn ! cái này mình có tham khảo nhưng hình như là chế phẩm sinh học có tác dụng kích thích và tạo môi trường tốt nhất để bo bo phát triển chứ nó không phải là nguồn giống . Thân!

--------

Bạn có thể cho biết tên nhãn hiệu là gì không ? Mình muốn mua cho người nhà nuôi cá dùng thử bạn ạ
Rất tiếc hôm trước mình có thông tin và cả dc bán nhưng do thấy không đáp ứng đúng nhu cầu mình cần nên không lưu lại . chỉ nhớ rằng giá thành khoảng 200k /1 chai sử dụng cho khoảng 40m3 nước thì phải . Thân !

Last edited by a moderator:
Loại mình nói là dạng bột, giá bán là 50-65k/kg, 1kg dùng cho 200m2 ao hay gì đó. thông số này mình không nhớ rõ, vì cũng lâu rồi không còn dùng để nuôi bo bo nữa, hiện giờ mình mua cá cảnh và bán lại thôi. Tại nơi ở mới diện tích không nhiều nên không còn nuôi cá cảnh nữa. Đất mới mua khoảng 800m2 thì 3 năm nữa mới khai thác được, bây giờ vì đường giao thông chưa thuận lợi, mình chỉ mới san lấp và trồng cây gây bóng mát trước thôi. Đang xây dựng hạ tầng trước. Bạn ra cửa hàng hỏi thử xem. Nó là loại trứng nước ngủ đông hay còn gọi là trứng nước khô. Dùng ươm các cảnh con rất tốt.

--------

Loại mình nói là dạng bột, giá bán là 50-65k/kg, 1kg dùng cho 200m2 ao hay gì đó. thông số này mình không nhớ rõ, vì cũng lâu rồi không còn dùng để nuôi bo bo nữa, hiện giờ mình mua cá cảnh và bán lại thôi. Tại nơi ở mới diện tích không nhiều nên không còn nuôi cá cảnh nữa. Đất mới mua khoảng 800-1000m2 (do có thể lấn
chiếm
) thì 3 năm nữa mới khai thác được, bây giờ vì đường giao thông chưa thuận lợi, mình chỉ mới san lấp và trồng cây gây bóng mát trước thôi. Đang xây dựng hạ tầng trước. Bạn ra cửa hàng hỏi thử xem. Nó là loại trứng nước ngủ đông hay còn gọi là trứng nước khô. Dùng ươm các cảnh con rất tốt.

Last edited by a moderator:
Loại mình nói là dạng bột, giá bán là 50-65k/kg, 1kg dùng cho 200m2 ao hay gì đó. thông số này mình không nhớ rõ, vì cũng lâu rồi không còn dùng để nuôi bo bo nữa, hiện giờ mình mua cá cảnh và bán lại thôi. Tại nơi ở mới diện tích không nhiều nên không còn nuôi cá cảnh nữa. Đất mới mua khoảng 800m2 thì 3 năm nữa mới khai thác được, bây giờ vì đường giao thông chưa thuận lợi, mình chỉ mới san lấp và trồng cây gây bóng mát trước thôi. Đang xây dựng hạ tầng trước. Bạn ra cửa hàng hỏi thử xem. Nó là loại trứng nước ngủ đông hay còn gọi là trứng nước khô. Dùng ươm các cảnh con rất tốt.

.

Thanks Bạn ! để hum nào mình ra chỗ bán đồ thủy sản hỏi lại xem sao . hy vong sẽ có phương án tốt .
Thân !!!
Mình vẫn đang chờ được mọi người tư vấn cách diệt những thứ tạp nhạp trong hồ ương nuôi bo bo . Ai biết vui lòng tư vấn nhé .
Thân All !!!

Hơn tháng trôi qua vẫn chưa được tư vấn thêm . Các Bác Ai biết phương án chỉ mình với nhá . :6^::6^::6^:Không tìm được trứng nước ngủ đông.:7^:

Hơn tháng trôi qua vẫn chưa được tư vấn thêm . Các Bác Ai biết phương án chỉ mình với nhá . :6^::6^::6^:Không tìm được trứng nước ngủ đông.:7^:

up lên nào. mình cũng đang tìm cách nuoi bobo để cho cá ở nhà ăn.mình nuoi ca canh bán

Back