nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
khi xưa mua lan của K gửi vào SG.giờ bỏ hoang còi cọc.Đất đó nếu của Cty làm DA thì nuôi vỗ béo ngắn ngày rồi bán,chia ô chăn thả vài hôm ăn 1 ô,còn lại cắt hoặc dự trữ.Chăn thả đỡ tốn công.Còn nếu đất của mình lại càng nên nuôi nhiều,Cho mình hỏi bảo lộc,Đức trọng,Đà lat muốn mua rơm khô mua ở đâu vậy khoa ?

Sau 1 thời gian đi thực tế mình rút ra đc những cách nuôi đó, nhưng muốn tư vấn thêm kinh nghiệm các bác đã nuôi vỗ béo xem sao.

Bác ghé vườn mình lần nào chưa nhỉ, nếu ghé rồi thì bác cũng thấy đc quỹ đất hiện tại. Đất dự án nhưng chưa họat động, cỏ mọc um tùm nên mình mới cắt về nuôi bò. Vườn lan ko có gì cho tụi nó gặm đâu!

Phân bò chỉ để bón cây cảnh, xử lý được để bón cho hoa lan nữa thì quá OK !
Thật ra có mỗi người họ chọn 1 cách nuôi vỗ béo khác nhau và kinh nghiệm cũng như điều kiện nó phù hợp bác a. Vì có muốn nuôi vỗ béo bác phải tìm được nguồn hàng gầy để vỗ . với cả nuôi rồi bác thấy hợp với món nào. hì hì thôi thì tuỳ cơm gắp mắm.
Mà phân bò ủ với sơ dừa em tính món lan chắc nó cười phé phé. còn kinh nghiệm về lan chắc bác là sư phụ rồi, bữa nào cho em mấy nhành lan em trồng cho yêu đời thêm bác nhé

khi xưa mua lan của K gửi vào SG.giờ bỏ hoang còi cọc.Đất đó nếu của Cty làm DA thì nuôi vỗ béo ngắn ngày rồi bán,chia ô chăn thả vài hôm ăn 1 ô,còn lại cắt hoặc dự trữ.Chăn thả đỡ tốn công.Còn nếu đất của mình lại càng nên nuôi nhiều,Cho mình hỏi bảo lộc,Đức trọng,Đà lat muốn mua rơm khô mua ở đâu vậy khoa ?
Ah, khách hàng mua lan thì trên Agriviet hơi bị hiếm nên mình cũng ko nhớ hết mọi người. Mình nuôi nhốt 100%, có sân chơi cho bò, còn lại là cắt cỏ cho ăn chứ ko thể chăn thả.

Rơm khu vực Lâm Đồng nói chung muốn mua phải đặt từ Ninh Thuận, Bình Thuận chở lên ... nhưng ít ai dùng vì đắt quá. Bạn mua cho bò ăn hay độn chuồng ???

Thật ra có mỗi người họ chọn 1 cách nuôi vỗ béo khác nhau và kinh nghiệm cũng như điều kiện nó phù hợp bác a. Vì có muốn nuôi vỗ béo bác phải tìm được nguồn hàng gầy để vỗ . với cả nuôi rồi bác thấy hợp với món nào. hì hì thôi thì tuỳ cơm gắp mắm.
Mà phân bò ủ với sơ dừa em tính món lan chắc nó cười phé phé. còn kinh nghiệm về lan chắc bác là sư phụ rồi, bữa nào cho em mấy nhành lan em trồng cho yêu đời thêm bác nhé

Vấn đề muốn dùng phân bò bón cho hoa lan phải xử lý nấm bệnh thật kỹ bạn àh. Lan rừng thì vườn mình ko thiếu, lúc nào có dịp lên ĐL chơi mình sẽ có quà.

Ah, khách hàng mua lan thì trên Agriviet hơi bị hiếm nên mình cũng ko nhớ hết mọi người. Mình nuôi nhốt 100%, có sân chơi cho bò, còn lại là cắt cỏ cho ăn chứ ko thể chăn thả.

Rơm khu vực Lâm Đồng nói chung muốn mua phải đặt từ Ninh Thuận, Bình Thuận chở lên ... nhưng ít ai dùng vì đắt quá. Bạn mua cho bò ăn hay độn chuồng ???

Vấn đề muốn dùng phân bò bón cho hoa lan phải xử lý nấm bệnh thật kỹ bạn àh. Lan rừng thì vườn mình ko thiếu, lúc nào có dịp lên ĐL chơi mình sẽ có quà.

Em tưởng đào hố đổ sơ dừa băm nhỏ + phân bò ủ độ 6 tháng 1 năm xong đem lên tãi ra xịt thuốc khử nấm là sài được.
Ok anh thanks anh nhiều a. anh nuôi bò ở ĐL thì ok quá rồi nguồn gom trong bản chắc có hàng . lại có nguồn phân tại chỗ bán được ngay.
Về rơm nếu không có thì không cần bác a. cứ cỏ mà chơi thôi, cỏ tươi, cỏ ủ chua, cỏ ủ chua với mật mía là bá đạo + Cỏ ủ ure, bã bia hoặc tự làm bã bằng thóc cũng được, cây ngô ra bắp non chặt cả cây. nhiều thứ sài được lắm

Sắp tới Bò Uc nhập về nhiều như vậy các bác tính sao, kô biết thịt Uc có ngon hơn thịt Việt nhà chúng ta kô?

Sắp tới Bò Uc nhập về nhiều như vậy các bác tính sao, kô biết thịt Uc có ngon hơn thịt Việt nhà chúng ta kô?

Ăn rở hơn, bò công nghiệp làm sao bằng bò cỏ ăn cỏ được. bác cứ tin là như vậy đi, lợn công nghiệp làm sao ngon được bằng lợn cỏ,

Người Úc nuôi bò nè mọi người.
[video=youtube_share;FPznYUuQVFU]http://youtu.be/FPznYUuQVFU[/video]

to khoagm: mình khi trước member DLR nên mới biết bạn Khoa,mua rơm dự trữ cho bò ăn chứ miệt đó mua lót chuồng thì sang quá ,mà bò thì 0 thiếu rơm được, lan dạo này vẫn KD tốt ?phân bò trên đó bán được giá 0 ? bán cho nhà vườn trồng rau lấy tiền mua phân cho phong lan đỡ cực công xử lý khoa ơi.

to khoagm: mình khi trước member DLR nên mới biết bạn Khoa,mua rơm dự trữ cho bò ăn chứ miệt đó mua lót chuồng thì sang quá ,mà bò thì 0 thiếu rơm được, lan dạo này vẫn KD tốt ?phân bò trên đó bán được giá 0 ? bán cho nhà vườn trồng rau lấy tiền mua phân cho phong lan đỡ cực công xử lý khoa ơi.

Bên DLR thì chắc biết mình là đúng rồi. Trên này ít người dùng rơm, vì khó kiếm và giá cả đắt đỏ so với các địa phương khác. Độn chuồng thì thường dùng vỏ trấu, vỏ cafe hoặc cây cỏ khô. Không có rơm rạ mình dùng cỏ phơi khô cho bò ăn kèm, cỏ khô ở đâu hiếm chứ mình thì có đều đều.

Hoa lan sưu tầm nên cứ trồng lai rai, khủng hỏang kinh tế nên người yêu lan cũng thắt chặt chi tiêu bạn àh. Ý tưởng của bạn rất hợp lý, lấy phân đổi phân ... he he he

Coi đoạn video này thấy nó giống video biểu diễn quá. loại hàng 100% nature này em nghĩ dân ta chắc khó được nhai lắm
Mình chắc đoạn video clip đó là thật 100%. Úc đất rộng người thưa, đồng cỏ bao la nên đa số gia súc là chăn thả (trừ bò sữa). Thịt bò của Úc đa số đều đạt tiêu chuẩn Gap và Oragnic (cao hơn Gap). Các bạn ăn bò Úc thấy hơi mỡ không có nghĩa là nuôi công nghiệp đâu, bò Úc vận động nhiều hơn bò VN là cái chắc. Đa số bò thịt ở Úc chưa từng ở "CHUỒNG BÒ" như bò Việt. Bò Úc nhiều mỡ chẳng qua vì thời tiết của Úc rất lạnh vào ban đêm nên bò phải tích nhiều mỡ để chống lạnh. Con bò Úc đem về VN nuôi chất lượng thịt cũng không có mỡ nhiều như khi nuôi ở Úc (mấy thằng mập đâu có chịu nắng nóng nổi).
Nói đi phải nói lại, bò Úc ngon khi ăn tái, nướng (tui từng 1 thời nghiện món này, bây giơ lương ít wá hổng kham nổi) chứ nếu đem nấu bò kho hoặc hầm thì còn lâu mới bằng bò VN. Vài ý kiến cá nhân chia sẽ cùng các bạn.
Thân!

Chúng ta vẫn còn cơ hội, tuy nhiên sẽ không còn đáng kể nếu " Hiệp định đối tác kinh tế xuyên Thái Bình Dương" được thông qua và có hiệu lực từ 2015. Khi đó giá bò nhập sẽ thấp hơn nhiều sơ với bò trong nước.
Sẽ không quá muộn nếu ngay từ bây giờ chúng ta thay đổi tư duy chăn nuôi, chú trọng đến năng suất, chất lượng và đặc biệt là giá thành sản phẩm.
Mình hy vọng hiệp định TPP chỉ có hiệu lực trong khoảng 5 năm nữa.

Chúng ta vẫn còn cơ hội, tuy nhiên sẽ không còn đáng kể nếu " Hiệp định đối tác kinh tế xuyên Thái Bình Dương" được thông qua và có hiệu lực từ 2015. Khi đó giá bò nhập sẽ thấp hơn nhiều sơ với bò trong nước.
Sẽ không quá muộn nếu ngay từ bây giờ chúng ta thay đổi tư duy chăn nuôi, chú trọng đến năng suất, chất lượng và đặc biệt là giá thành sản phẩm.
Mình hy vọng hiệp định TPP chỉ có hiệu lực trong khoảng 5 năm nữa.

Cái TPP này sẽ sớm được thông qua thôi, có lẽ sớm nhất là đầu năm 2014. Trong trường hợp USA có biến thì mới trễ.

nhưng mà nghĩ kỹ thì TPP có hiệu lực sớm hay muộn cũng không còn quan trọng nữa

Em nghe ông bác kể, có mấy con bò nuôi thả mà nó ăn bịch nilon, ko tiêu đc, gầy còm mà cho ăn mãi ko lên kí đc
Bán đi rồi chủ lò mổ mới kể cho, trong ruột nó nilong cuộn lai thành từng cục từng cục.
Tính mua bò gầy về nuôi vỗ béo mà nghe kể đã vã hết mồ hôi :163:
Có cách nào để biết trường hợp như vậy ko các bác? tại thấy bò dân tộc nuôi trên em toàn thả rông dọc đường. Ăn nhằm nilon là cái chắc

Em nghe ông bác kể, có mấy con bò nuôi thả mà nó ăn bịch nilon, ko tiêu đc, gầy còm mà cho ăn mãi ko lên kí đc
Bán đi rồi chủ lò mổ mới kể cho, trong ruột nó nilong cuộn lai thành từng cục từng cục.
Tính mua bò gầy về nuôi vỗ béo mà nghe kể đã vã hết mồ hôi :163:
Có cách nào để biết trường hợp như vậy ko các bác? tại thấy bò dân tộc nuôi trên em toàn thả rông dọc đường. Ăn nhằm nilon là cái chắc
Thật ra mua bò gầy về vỗ béo thực sự phải có nghề , chứ không ngoài bắc đã không chỉ có 2 xã chuyên làm nghề vỗ béo bò và trâu là giầu có và trở thành nghề chuyền thống của 2 xã này.

thì mình ôm đầu máu lao vào, đi bệnh viện chữa nhồi máu cơ tim vài lần, thế là có nghề :lol:

thì mình ôm đầu máu lao vào, đi bệnh viện chữa nhồi máu cơ tim vài lần, thế là có nghề :lol:
Tình hình là bác Boi đi viện mấy lần rồi bác
:bash:
Em thấy bác vẫn phong độ lắm. cơ bản là lúc đi mua cũng phải biết nhiều bệnh về bò, trâu để nắm được con đó nó bị ngầy do nguyên nhân gì để tìm cách khắc phục . hay là mua rẻ về bán luôn kiếm ít lời :9^:

Back