nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
oh, thank bác nhìu nhìu :lol:
hay bữa nào em mua bò chắc nhờ bác chạy qua 1 chuyến vừa chọn giúp vừa tư vấn cho em luôn quá

ui dạo này bò mất giá anh em nuôi bò cũng mất tăm luôn rùi keke. có nkhi nào nuôi bò mà thành đi bò không nhỉ. dạo này thấy giá bò có giảm thật anh em ạ nhưng thấy giảm về số con nhìu hơn. hồi trước 40tr mua đc 5 em nay chỉ mua đc 3 em ah.
nhưng nói đi nói lại vẫn phải thừa nhận con bò là vật nuôi lâu dài ko thể tính tháng tính ngày mà phải tính năm thôi thì cứ làm cứ chơi. mơi mua mấy xe rơm mà cũng đắt ko biết phân có đủ tiền ăn ko đây hihi. cái máy cùi bắp lại ko có chỗ tải hình có cái máy mới tính khoe mà ko đc huhuhu...

chỗ Em họ trồng bắp xong chặt cây dồn đống lại ...đốt
Cây bắp khi nào thì mình chặt về cho bò đc anh Chiến?
Thấy họ để cây gần khô mới hái bắp. Lúc đó mình mang về còn xài đc ko

hihi thì tất nhiên là bắp khô trái họ mới bẻ chứ ai mà bẻ bắpnon cho bạn thân đâu. bạn cứ chờ họ bẻ trái chỉ mong sao trên cay còn 3-4 lá tươi là chặt về bỏ váo máy băm nhỏ 1-3cm rùi bỏ vào bao, đợi trên 10 ngày có mùi chua ngọt là đem ra cho bò ăn sẽ thấy nó sướng như điên liền.
nhưng phải cảnh báo 1 điều là cho ăn đồ ủ chua nó ăn rơm rất là dữ. pải đảm bảo cho nó ăn nhé
vấn đề là cái thân còn 1 chút nước bạn ạ. ko bị khô queo là ok nếu cây nhìu nước quá phải phơi tái ko sẽ bị thối

Để vậy cho vào bao chứ ko trộn thêm muối hay u rê à anh? như vậy nó có chua được ko?
hihi thì tất nhiên là bắp khô trái họ mới bẻ chứ ai mà bẻ bắpnon cho bạn thân đâu. bạn cứ chờ họ bẻ trái chỉ mong sao trên cay còn 3-4 lá tươi là chặt về bỏ váo máy băm nhỏ 1-3cm rùi bỏ vào bao, đợi trên 10 ngày có mùi chua ngọt là đem ra cho bò ăn sẽ thấy nó sướng như điên liền.
nhưng phải cảnh báo 1 điều là cho ăn đồ ủ chua nó ăn rơm rất là dữ. pải đảm bảo cho nó ăn nhé
vấn đề là cái thân còn 1 chút nước bạn ạ. ko bị khô queo là ok nếu cây nhìu nước quá phải phơi tái ko sẽ bị thối

mình thì ko trộn gì cả bạn ạ. rơm mới tưới ure thôi ah. cây bắp tự nó co nước và chua được ko cần gì hết nếu coa điều kiện bổ sung 1 ít thức ăn tinh vào đó thi tốt hơn cả nhưng thực tế thì khi lấy cây bắp đã có 1 số bắp sót lại trong đó rùi nên cũng gọi là ok hihi

cảm ơn bác!
Nếu rơm thì mình ủ bao nhiêu ngày là được.
So sánh giữ rơm và thân cây bắp thì loại nào cho bò ăn tốt hơn?
mình thì ko trộn gì cả bạn ạ. rơm mới tưới ure thôi ah. cây bắp tự nó co nước và chua được ko cần gì hết nếu coa điều kiện bổ sung 1 ít thức ăn tinh vào đó thi tốt hơn cả nhưng thực tế thì khi lấy cây bắp đã có 1 số bắp sót lại trong đó rùi nên cũng gọi là ok hihi

chắc chắn là cây bắp tốt hơn rùi bạn ạ. rơm là loại khô cằn kém cỏi nhất mà. nhưng ủ rơm thì đòi hỏi công phu hơn vì phải thêm 1 số loại nữa mới đủ chất và thời gian ủ lâu hơn phải trên thang mà thực tế thì rơm chua rất ít ko thể bằng cây bắp hay cỏ đc đâu nó chỉ hơi có mùi thôi ah chủ yếu ủ cho nó mềm và tăng chất lượng thôi

Như vậy có vẻ ở địa phương em thuận lợi chăn nuôi bò nhỉ? bắp ở chổ em quá trời trời lun, nhưng cây bắp sau khi ủ thì có thể bảo quản được bao lâu bác?

Chiến ơi hôm kia chị hỏi thằng cha lái bò chỗ chị (ngày xưa nuôi bò còn lưu số) nó bảo hiện nó đang giao dịch một cặp bò mẹ con và một con bò cái. Con bê cái chừng 2 tháng tuổi và một con bò cái khác nữa nhưng không có con. HỎi nó con đâu rồi thì nó bảo là do nuôi chia nên dân tộc giữ lại rồi. Nó bảo là 2 con bò cái mỗi con khoảng được 1.3 tạ thịt nó bảo là đang trả 25.5 triệu chủ đòi 27 triệu. Còn cái cặp cũng giống như thế hôm em nói chị họ đòi nhiêu nhỉ. Nêu em có hứng thú mua nữa không?
Hôm gọi điện tính báo em mà em không nghe điện thoại.

Đang là mùa thu hoạch bắp nên mình tình cờ tìm được 1 nguồn thức ăn" giá rẻ" cho mấy chú bò. Số là mình hay mua bắp trái của mấy chị bán dạo quanh khu chợ Đà Lạt. Người bán họ lột sạch vỏ bắp vứt đi. Mình hỏi xin thì mấy chị mừng vì có người " dọn vệ sinh " dùm. May mắn hơn là chị bán bắp ngồi cạnh chị bán mít, thế là mỗi buổi chiều mình có 1 bao tải vỏ bắp + cùi bắp + vỏ sơ mít, chỉ tốn ít công chở về nhà thôi. Tính ra một bao khỏang 20kg, cho ăn kèm được 2-4 bò các bạn ah, giảm được lượng cỏ phải cắt.

Vài dòng chia sẻ, chúc các bạn yêu chăn nuôi bò nhiều thành công

em xin các bác, đừng copy paste mấy bài báo vô nữa, loãng topic
Mọi người đều biết chữ, và đều biết đọc báo. Copy paste là một việc vô nghĩa

thank chị Ngọc nhé, sẽ tìm hiểu thêm ạ.
bac boi có vẻ khó tính nhỉ hihi. dạo này bò bê giá rẻ nên mọi ng đag phân vân bất an lắm bác ah. e thì đag chờ cho nó rẻ tí nữa mà chẳng thấy rẻ. sắp tết sợ còn lên ấy chứ. cỏ rơm thì khó khăn, biết lấy gì ăn mà nuôi mộng đây. ước gì mình có 10000 con bò sẽ bán phá giá 1 phát chấp nhận lỗ rùi mua về nhỉ hix hix. ước mơ nhỏ nhoi.
chúc mừng bác khoa có nguồn thức ăn mới cho bò nhé nhưng sao bác ko nói họ chở luôn thân cây bán cho bác nhỉ. loại bắp ăn trái tươi này thân còn xanh tốt lắm đó bác

Chào mọi người, thấy mọi người nuôi bò đều trao đổi về thức ăn mà không thấy nói tới nước uống, vùng tiền giang(huyện Tân phước) nước phèn, thấy họ trồng khóm rất tốt, vậy mình trồng cỏ để nuôi bò ở đó được không? bò uống nước phèn có sao không? mong mọi người cho mình ý kiến với, cảm ơn mọi người,

Chào mọi người, thấy mọi người nuôi bò đều trao đổi về thức ăn mà không thấy nói tới nước uống, vùng tiền giang(huyện Tân phước) nước phèn, thấy họ trồng khóm rất tốt, vậy mình trồng cỏ để nuôi bò ở đó được không? bò uống nước phèn có sao không? mong mọi người cho mình ý kiến với, cảm ơn mọi người,
Bạn thấy bò ở đấy ra sao bạn???

Hầu như không nuôi, hỏi thì họ nói là nhiều vốn, nhưng mình thấy trồng thơm(khóm) cũng vốn nhiều, 18 tháng mới thu hoạch, có rất nhiều chỗ để đất hoang, chỉ có tràm sống vì nước ngập săm sắp, có chỗ họ lên líp thì trồng mít, xoài, thơm, vì mình thấy bò cần nước nhiều, mà nước ở đó phèn nhiều lắm,vàng khè...

Back