Nuôi bò vàng

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Nói đến bò thì ai cũng nghĩ đến con bò màu vàng là được thích nhất. Tuy bò có nhiều màu lông da khác như; Đen, trắng, vá.... Nhưng con bò có bộ lông da màu vàng được nhiều nuôi nhất.
Hiện nay 1 con bò mẹ loại giống trung bình có giá từ 30-40 triệu/con. Giá này tuy cao so với mấy năm trước. Nhưng so với giá năm 2002-2004 thì không cao hơn bao nhiêu.
Nếu nơi nào có đồng chăn thả, hay có đất trồng cỏ thì nuôi bò rất là thuận lợi. Thịt bò sẽ không bao giờ nhàm chán ở Việt Nam. Một con bò con 6 tháng tuổi chiều cao 1,2m, có giá trên 20 triệu nếu là bò cái. Con đực không thấp hơn bao nhiêu
- Con bò tơ cao 1,2m, nuôi tốt ( mập) có khoảng 100kg thịt tuột= 16 triệu đồng . Bò con nuôi tốt 6 tháng tuổi sẽ đạt được mức độ này.
Bò mẹ 1 năm đẻ 1 lứa, hoặc 3 năm 2 lứa . Vậy 3 năm 1 con bò mẹ cho ra 2 con bò con. Nếu là cái thì trên 20 triệu 1 con, đực thì 16 triệu 1 con. Trung bình 1 con = 19 tr
- Thế mạnh của con bò là thế, sau ít thấy bà con nuôi bò. Có chăng bà con sợ bò sốt giá như năm 2002-2004 chăng. Không phải thế đâu. Vì năm đó giá bò thịt không cao như năm nay. Và lúc đó bà con ồ ạt mua con giống theo chỉ tiêu cho vay của nhà nước. Thế thì giống bò giá ảo tăng lên. Còn hiện nay khi chọn mua bò ta chọn con giống chuẩn mới mua. Tuy giá hơi cao.
Nếu nói bò nuôi nhiều sẽ bị bảo hòa, điều này chưa chắc. Tết vừa rồi, Hoàng Anh Gia lai bán bò hơi 1đôla/kg có hàng ngàn ngàn con, nhưng giá thịt có giảm đâu, thịt bò có ế ẩm gì đâu.
Lợi thế đồng cỏ, ruộng trồng cỏ ta nuôi bò , là thế mạnh kinh tế gia đình.
Con bò bán thịt , có nhiều lợi thế hơn các con khác. Nếu đến lúc đúng tuổi bán 6 tháng. Mà bán không được, hoặc chưa muốn bán, ta nuôi tiếp bò vẫn lớn hơn và giá cao hơn. Có những nơi chuyện nuôi bò vỗ béo. Bò 6-8 tháng tuổi bò đực mua về gần 20 tr/con , sau thời gian vỗ béo giá con bò bò tăng gấp đôi. Thế là bò thịt bán lúc nào cũng được , đây là thế mạnh của con bò thịt.
Nếu tín kỹ . bạn có 10 con bò cái 1 năm bạn có 7 bò con . Bán được 130 triệu, với số tiền này gần bằng với tiền lương hưu, của 2 vị đại tá quân đội về hưu rồi. Còn phần cỏ, công , sẽ trừ cho phần phân bò, và công nhà bỏ ra .
Tính trên là tính sơ bộ cho 10 con bò mẹ/năm. Chi phí thì tùy nơi, tùy cách nuôi nhốt, hay nuôi thả. mà chi phí tăng giảm tùy theo . Nên khâu trừ chi có khác nhau. Ở trên là tôi phần tổng thu.

Last edited by a moderator:
Mọi người nghĩ sao nếu mua 10 con bò vàng ( bò cỏ ) giá 80 triệu / 10 con rồi nuôi lớn lên cho sinh sản được không ạ ?
Nuôi nó lớn lên rồi cho phối giống với giống bò siêu thịt khác ?

Nuôi bò ko it đâu chú.h phong trào nuôi bò rất mạnh.chú vào clb nuôi bò thử sẽ biết.hoạt động rất sôi nổi

Chú @Xuan Vu nói về màu chứ ko nói giống bò cụ thể,theo mình biết chú ấy đang nuôi angus.mà angus nuôi tốt 6th có thể dc 200ky hơi.100thịt.miền tây bây h nuôi bò sieu thịt nhiều lắm bạn,lai sind còn bị chê thì bò cỏ hiếm lắm
Chú ây nói bò vàng là giống bò cỏ(bò truyền thống từ trước giờ người việt nam mình nui đó bạn..ngta hay gọi đó là bò vàng....
Mọi người nghĩ sao nếu mua 10 con bò vàng ( bò cỏ ) giá 80 triệu / 10 con rồi nuôi lớn lên cho sinh sản được không ạ ?
Như vậy cũng được đó bạn...nhưng bò này nếu bò ốm(bò xác thì mới rẽ như vậy...về nui mập lên..nếu fối bò siu thịt thì tỉ lệ tương đương 50...cũng như fối bò sind thì con con ra xương cốt cũng to nhưng ko bằng bò sind chính gốc dc ....nghĩ đến nui 10 e bò cái một năm cho 100t bò con thì cũbg ham thật .hihi

Chú ây nói bò vàng là giống bò cỏ(bò truyền thống từ trước giờ người việt nam mình nui đó bạn..ngta hay gọi đó là bò vàng....
bác vũ ở long an chứ đâu cũng là nơi của nhà vợ mình..ở long an giờ đã thay đổi con giống hết rồi,họ không còn nuôi những con bò cỏ nữa mà đã thay bằng giống bô lùn hoặc con rasin hết rồi(mình không rõ tiếng Anh kêu là gì)cũng còn vài người nuôi vì theo túi tiền của họ..2 giống này cũng có màu vàng mà,,có con vàng mật,có con vàng nhạt gọi là màu bánh mì..ở khu vực mình đang sống nếu màu vàng bánh mì này mà bán thì cở nào cũng bị chê cái màu,bị ép suống giá ngay..(làm như họ mua về để ăn lông z đó,chê chê thấy ghét)nhất là những con có màu trắng trắng là thê thảm hơn nữa,mất vài triệu là chắc ăn mặc dù bò tầm vóc lớn,mập mạp..

bác vũ ở long an chứ đâu cũng là nơi của nhà vợ mình..ở long an giờ đã thay đổi con giống hết rồi,họ không còn nuôi những con bò cỏ nữa mà đã thay bằng giống bô lùn hoặc con rasin hết rồi(mình không rõ tiếng Anh kêu là gì)cũng còn vài người nuôi vì theo túi tiền của họ..2 giống này cũng có màu vàng mà,,có con vàng mật,có con vàng nhạt gọi là màu bánh mì..ở khu vực mình đang sống nếu màu vàng bánh mì này mà bán thì cở nào cũng bị chê cái màu,bị ép suống giá ngay..(làm như họ mua về để ăn lông z đó,chê chê thấy ghét)nhất là những con có màu trắng trắng là thê thảm hơn nữa,mất vài triệu là chắc ăn mặc dù bò tầm vóc lớn,mập mạp..
Chổ mình thì người ta đang nui cái cỏ để fối lai bô....bò có màu trắng thường rẽ hơn vì người nui ko thích màu trắng...còn bò có màu vàng cả lông đui và mũi,mi mắt là bò quét...người ta chê bò này vì họ nói thịt không chắc....thịt lỏng....theo những tay buôn bò thịt nói như vậy.....

Chổ mình thì người ta đang nui cái cỏ để fối lai bô....bò có màu trắng thường rẽ hơn vì người nui ko thích màu trắng...còn bò có màu vàng cả lông đui và mũi,mi mắt là bò quét...người ta chê bò này vì họ nói thịt không chắc....thịt lỏng....theo những tay buôn bò thịt nói như vậy.....
họ kiếm chuyện để ép giá thôi.nhưng này nhé nguyên con màu vàng mật z mà chỉ có lang một lom lông ở dươi lường bụng thôi là họ nhìn vào đó là kiếm chuyện ép giá rồi..khàkha có những người ma ranh lấy màu nhuộm z mà khỏi bị chê luôn..
khi giết thịt aj phân biệt được bò đó màu gì,vẫn mua ăn với giá thị trường đó thôi...
giờ người nuôi không đủ tiền để đầu tư vào bò nền chuẩn thì đành phải cho lai từ từ..chứ giờ con cái nền tôt có giá wá ưk là cao,có thể nói hơn cả một gia tài của người dân rồi thì mua sao nổi...

Đúng vậy..giá bò chủ yếu là do dân buôn ép giá...jờ mà mún mua những con cái giống tốt thì cao thật...mình nui bò mấy năm trời mới dành dụm mua dc hai con cái lai bô.....lúc trước chưa có giống bò lai phổ biến như hiện nay ...bây jờ ở các địa phương đã có tinh trùng và dịch vụ phối bò jống do nhà nước hỗ trợ nên bà con cũng dần dần chuyển đổi dc giống bò tương đối tốt hơn giống bò cỏ......hiện giờ nơi mình bò cỏ chỉ dc nui nhìu ở gia đình các đồng bào dân tộc thỉu số....bò cái cỏ mà fối bò lai đẻ con ra..ta đem fối giống lai nữa thì con con ra đời gần giống hoàn toàn bò cha......

Đúng vậy..giá bò chủ yếu là do dân buôn ép giá...jờ mà mún mua những con cái giống tốt thì cao thật...mình nui bò mấy năm trời mới dành dụm mua dc hai con cái lai bô.....lúc trước chưa có giống bò lai phổ biến như hiện nay ...bây jờ ở các địa phương đã có tinh trùng và dịch vụ phối bò jống do nhà nước hỗ trợ nên bà con cũng dần dần chuyển đổi dc giống bò tương đối tốt hơn giống bò cỏ......hiện giờ nơi mình bò cỏ chỉ dc nui nhìu ở gia đình các đồng bào dân tộc thỉu số....bò cái cỏ mà fối bò lai đẻ con ra..ta đem fối giống lai nữa thì con con ra đời gần giống hoàn toàn bò cha......
đúng rồi:chó giống cha,gà giống mẹ..con bò này cũng theo lối giống cha..dù cái nền có tốt cách mấy mà cha xấu thi con con ra đơi cũng chẳng ra hồn gì..
ở nơi bạn không biết sao chứ nơi mình phối tinh nhân tạo giờ người nuôi không mặn mà nữa vì thường người đi gieo tinh họ phối theo kiểu phối để có tiền nên phối ép,mặc dù bò chưa chiệu hẳn họ cũng ráng phối cho bằng được..nên tỉ lệ đậu thai không cao..mà toàn là tinh không đúng với dòng bò..nhãn hiệu gi rõ giống đàng hoàn z ma khi đẻ ra loại gì đâu không..giờ người người chọn phương thức cho nọc phối lựa những con ngoại hình chuẩn,đẹp mắt cho phối ngon lành hơn nhiều..

Hic cung cảnh ngộ như a nói, nhà co con bo cai mau trắng khói, bán một năm trời ròi chưa đc, nó cứ che rồi ép giá trong khi đó tướng con bò đẹp như con ngựa, nản dể sợ, nhân tiện đây cùng mong a xuân vủ chia sẻ hình ảnh về giống bò anh dang nuôi, 6th đc 100kg thịt tuột, để e thay đoi giống cho tốt,
Sr mọi người vì onl bằng di dộng ko bỏ dấu hết đc thông cảm cho em

Hic cung cảnh ngộ như a nói, nhà co con bo cai mau trắng khói, bán một năm trời ròi chưa đc, nó cứ che rồi ép giá trong khi đó tướng con bò đẹp như con ngựa, nản dể sợ, nhân tiện đây cùng mong a xuân vủ chia sẻ hình ảnh về giống bò anh dang nuôi, 6th đc 100kg thịt tuột, để e thay đoi giống cho tốt,
Sr mọi người vì onl bằng di dộng ko bỏ dấu hết đc thông cảm cho em
bạn tìm con bò đực có lông màu đen(gọi là lông khứư) cho phối sau ra đời con màu sẻ cải thiện ak

bạn tìm con bò đực có lông màu đen(gọi là lông khứư) cho phối sau ra đời con màu sẻ cải thiện ak[/QUOT
Đực khướu bô,lai sind là do đỏ đậm nuôi lâu ngày chuyển sang đen.cái này gác nọc thì cải thiện màu cho bò đạm.còn đen của những giống siêu thịt như black angus... thì khác nha bạn
Mình cũng mới bỏ Sg về quê kiếm cơm. Đang định tập tành nuôi vài con bò lấy kinh nghiệm.
Các bạn cho mình vài lời khuyên với, xin đa tạ
Bạn fải nói ở khu vực nào,định nuôi thịt hay sinh sản,vốn,đất trồng cỏ??? thì mới biết mà tư vấn.vd như miền tây.bến tre chẳng hạn h siêu thịt như angus,charolais đang rất thịnh,lai sind bị chê,nhưng khu vực tây ninh,bình dương,củ chi thì lai sind dc chuộng nhất,giống siêu thịt chưa phổ biến,ngoài bắc thì 3b nổi lên,tây nguyên,miền trung thì bò cỏ còn nhiều...và giá của mỗi vùng cũng khác nhau lắm.giá miền bắc,trung rẻ hơn miền nam nhiều...
bò bác Vũ nói là con bò Bô Lùn,.phải nói nó được người nuôi ưa chuộng hơn con bò laisin..dễ thúc khi nuôi vỗ vì phàm ăn hơn con laisin rất nhiều...
Bô lùn ko cao,đẹp bằng lai sind.giá rẻ hơn lai sind chút ít.nhưng bô lùn dễ nuôi,tạp ăn hơn lai sind.bô lùn thường bầu vú to,nhiều sữa nuôi con tốt hơn lai sind.
Motnua ở đâu?Nuôi dc nhưng lâu.bò cỏ mà fối siêu thịt thì ko dc.bò cỏ fải fối sind,lai sind.để ra f1,f2 tốt có nhiều máu sind làm cái nền.bò cái nền khung xương fải to, từ 250ky trở lên,lứa 2 cho fối siêu thịt thì may ra.

Bạn fải nói ở khu vực nào,định nuôi thịt hay sinh sản,vốn,đất trồng cỏ??? thì mới biết mà tư vấn.vd như miền tây.bến tre chẳng hạn h siêu thịt như angus,charolais đang rất thịnh,lai sind bị chê,nhưng khu vực tây ninh,bình dương,củ chi thì lai sind dc chuộng nhất,giống siêu thịt chưa phổ biến,ngoài bắc thì 3b nổi lên,tây nguyên,miền trung thì bò cỏ còn nhiều...và giá của mỗi vùng cũng khác nhau lắm.giá miền bắc,trung rẻ hơn miền nam nhiều...

Bô lùn ko cao,đẹp bằng lai sind.giá rẻ hơn lai sind chút ít.nhưng bô lùn dễ nuôi,tạp ăn hơn lai sind.bô lùn thường bầu vú to,nhiều sữa nuôi con tốt hơn lai sind.

Motnua ở đâu?Nuôi dc nhưng lâu.bò cỏ mà fối siêu thịt thì ko dc.bò cỏ fải fối sind,lai sind.để ra f1,f2 tốt có nhiều máu sind làm cái nền.bò cái nền khung xương fải to, từ 250ky trở lên,lứa 2 cho fối siêu thịt thì may ra.
hihi..con đen siêu thịt gì đó mình có biết nó đâu mà nói đến nó..ý mình như bạn nói mà tại mình không biết diễn tả...ở đây người ta thích con bô lùn hơn tất cả kể cả con blasman mà loại tai to như cái quạt cũng không được chuộng..chắc có lẽ con bô lùn tầm củng tương đối rồi và dễ nuôi..

hihi..con đen siêu thịt gì đó mình có biết nó đâu mà nói đến nó..ý mình như bạn nói mà tại mình không biết diễn tả...ở đây người ta thích con bô lùn hơn tất cả kể cả con blasman mà loại tai to như cái quạt cũng không được chuộng..chắc có lẽ con bô lùn tầm củng tương đối rồi và dễ nuôi..
Bô lùn thích hợp chăn nuôi nông hộ nhỏ lẻ vài con.vì nó dễ ăn,cái ji ăn cũng dc,chịu kham khổ mà nuôi con tốt nên ng dân thích.nhưng bô lùn tàng ko to,lại lùn ko đẹp bò.còn brahman thì to con nhưng đẻ rất thưa.thường 4,5th mới lên giống lại.h theo mình công thức tốt nhất cho nuôi ss là lai sind làm cái nền cho lai với brahman,angus.thì bê con sẽ đẹp ko thua gì các giống siêu thịt,nhưng vẫn dc ưu thế mắn đẻ của lai sind

Bô lùn là giống bò gì vậy các bạn....mình chỉ biết bò bô thôi...các bạn ai có hình ảnh bò này úp lên cho mình xem với nha.....

Giá 1 con bò mẹ giờ cũng 45tr/con. 10 con là 450tr. Xây chuồng cho 10 con cũng 50tr vậy chẵn 500tr.

Không thì mua bò con trung bình 25tr/con. 10 là 250tr, tính luôn tiền chuồng trại chẵn 300 nhưng nuôi 1 năm rồi năm sau mới có thu.

Còn bò 2 năm 3 con thì đâu ra ? 1 con bò mang thai 9 tháng 10 ngày và cần 2 tháng để động dục (phải cho ăn đầy đủ cỏ, cám để bỏ lấy lại sức). Tính ra 1 con bò cần phải có 11 tháng 10 ngày để cho ra 1 con bò con. Do đó 2 năm 1 con bò mẹ chỉ cho ra tối đa 2 con bò con thôi.

Ai để giành tiền được 25tr thì mua 1 con bò con nuôi 1 năm sau bán bèo cũng được 40tr. Lời cũng trên 10tr rồi. Có tiền mua bò coi như giữ vốn và ngon hơn gửi ngân hàng.
Bạn có bị hoa mắt không? Chủ thớt nói là 3 năm 2 lứa (cái này phải tính trừ hao chứ mọi việc đâu có suôn sẻ 100% như lý thuyết được)
Bò tôi nói là bò có bộ lông da màu vàng mật, loại này cũng lớn con, chứ không phải bò cỏ đâu bà con à.
Loại Bò Bô hả bác?
Sắc xuất một con bò cái sinh sản ko phụ thuộc nhìu vào tg động dục...mà nó dựa vào khả năng khi giao phối cho bò mẹ..lịu sẽ chắc đậu 100% đâu ...có con ko đậu thì 20 ngày chịu đực lại .có con âm thầm cả 5 đến 7 tháng trời tự nhiên kêu đực lại..như vậy tg bò mẹ đẻ bò con sẽ thụt lại rất nhìu....còn vấn đề bò vàng thì giá chỉ tầm 15 đến 20t là tối đa .đâu mà cao như mấy bác nói...một con bò nui cho mập lắm cả năm trời chưa dc 1tạ thịt mà mới 6 tháng chưa cai sửa mà đòi dc 100kg thịt....bò vàng(bò cỏ) nui tối đa chỉ bán dc 30t là cao lắm rồi.....các bác nui bò các bác mới hỉu nhìu về bò hơn nhé.. Hỉu về giá cả và quá trình một con bò từ trong bụng mẹ đến lúc trưởng thành
Mình mới mua 1 con bò Bô chữa 6 tháng rưỡi giá 42T nè, 1 con khác cũng chữa 6 tháng giá 36T ...
Bò cỏ bây giờ chắc là tuyệt chủng rồi bạn, mình toàn thấy bò Bô, lai không à. Mà bò cỏ nhỏ con lắm, nếu lai mấy con siêu nạc thì sợ nó đẻ ko được, có thể chết bò mẹ, cái này nguy hiểm không nên làm thử. :)
bò bác Vũ nói là con bò Bô Lùn,.phải nói nó được người nuôi ưa chuộng hơn con bò laisin..dễ thúc khi nuôi vỗ vì phàm ăn hơn con laisin rất nhiều...
Ở Bình Chánh toàn nuôi loại bò Bô lùn này không à, loại này dễ nuôi, to con, ít bệnh mà mắn đẻ nữa, giá cả cung tương đối.

"Bạn fải nói ở khu vực nào,định nuôi thịt hay sinh sản,vốn,đất trồng cỏ??? thì mới biết mà tư vấn.vd như miền tây.bến tre chẳng hạn h siêu thịt như angus,charolais đang rất thịnh,lai sind bị chê,nhưng khu vực tây ninh,bình dương,củ chi thì lai sind dc chuộng nhất,giống siêu thịt chưa phổ biến,ngoài bắc thì 3b nổi lên,tây nguyên,miền trung thì bò cỏ còn nhiều...và giá của mỗi vùng cũng khác nhau lắm.giá miền bắc,trung rẻ hơn miền nam nhiều...""
Tui ở Miền Tây bạn ơi, cho hỏi mình có thể mua con giống ở đâu, giá cả tầm bao nhiêu không vậy?

Bò cỏ bây giờ chắc là tuyệt chủng rồi bạn, mình toàn thấy bò Bô, lai không à. Mà bò cỏ nhỏ con lắm, nếu lai mấy con siêu nạc thì sợ nó đẻ ko được, có thể chết bò mẹ, cái này nguy hiểm không nên làm thử. :)
Thế con bò tót rừng hơn 1 tấn nó phối bò nhà vẫn đẻ được hơn 10 con mà có làm sao đâu ?
Ngu ý mong mọi người chỉ bầy .

Nói đến bò thì ai cũng nghĩ đến con bò màu vàng là được thích nhất. Tuy bò có nhiều màu lông da khác như; Đen, trắng, vá.... Nhưng con bò có bộ lông da màu vàng được nhiều nuôi nhất.
Hiện nay 1 con bò mẹ loại giống trung bình có giá từ 30-40 triệu/con. Giá này tuy cao so với mấy năm trước. Nhưng so với giá năm 2002-2004 thì không cao hơn bao nhiêu.
Nếu nơi nào có đồng chăn thả, hay có đất trồng cỏ thì nuôi bò rất là thuận lợi. Thịt bò sẽ không bao giờ nhàm chán ở Việt Nam. Một con bò con 6 tháng tuổi chiều cao 1,2m, có giá trên 20 triệu nếu là bò cái. Con đực không thấp hơn bao nhiêu
- Con bò tơ cao 1,2m, nuôi tốt ( mập) có khoảng 100kg thịt tuột= 16 triệu đồng . Bò con nuôi tốt 6 tháng tuổi sẽ đạt được mức độ này.
Bò mẹ 1 năm đẻ 1 lứa, hoặc 3 năm 2 lứa . Vậy 3 năm 1 con bò mẹ cho ra 2 con bò con. Nếu là cái thì trên 20 triệu 1 con, đực thì 16 triệu 1 con. Trung bình 1 con = 19 tr
- Thế mạnh của con bò là thế, sau ít thấy bà con nuôi bò. Có chăng bà con sợ bò sốt giá như năm 2002-2004 chăng. Không phải thế đâu. Vì năm đó giá bò thịt không cao như năm nay. Và lúc đó bà con ồ ạt mua con giống theo chỉ tiêu cho vay của nhà nước. Thế thì giống bò giá ảo tăng lên. Còn hiện nay khi chọn mua bò ta chọn con giống chuẩn mới mua. Tuy giá hơi cao.
Nếu nói bò nuôi nhiều sẽ bị bảo hòa, điều này chưa chắc. Tết vừa rồi, Hoàng Anh Gia lai bán bò hơi 1đôla/kg có hàng ngàn ngàn con, nhưng giá thịt có giảm đâu, thịt bò có ế ẩm gì đâu.
Lợi thế đồng cỏ, ruộng trồng cỏ ta nuôi bò , là thế mạnh kinh tế gia đình.
Con bò bán thịt , có nhiều lợi thế hơn các con khác. Nếu đến lúc đúng tuổi bán 6 tháng. Mà bán không được, hoặc chưa muốn bán, ta nuôi tiếp bò vẫn lớn hơn và giá cao hơn. Có những nơi chuyện nuôi bò vỗ béo. Bò 6-8 tháng tuổi bò đực mua về gần 20 tr/con , sau thời gian vỗ béo giá con bò bò tăng gấp đôi. Thế là bò thịt bán lúc nào cũng được , đây là thế mạnh của con bò thịt.
Nếu tín kỹ . bạn có 10 con bò cái 1 năm bạn có 7 bò con . Bán được 130 triệu, với số tiền này gần bằng với tiền lương hưu, của 2 vị đại tá quân đội về hưu rồi. Còn phần cỏ, công , sẽ trừ cho phần phân bò, và công nhà bỏ ra .
Tính trên là tính sơ bộ cho 10 con bò mẹ/năm. Chi phí thì tùy nơi, tùy cách nuôi nhốt, hay nuôi thả. mà chi phí tăng giảm tùy theo . Nên khâu trừ chi có khác nhau. Ở trên là tôi phần tổng thu.
em năm nay 30 tuổi Đang làm bên xây dựng thủy lợi. Em nghe các bác bàn về nuôi bò e thích quá. Mấy hôm nữa e cũng về dưới Đồng Tháp mua bò nuôi. Chả dấu gì các bác chứ không hiểu sao e thích nuôi bò đến vậy mà vốn thì hơi ít e có 100 tr thôi. Mong các bác chỉ giáo cho e là nên nuôi bò vỗ béo hay nuôi sinh sản..e
xin cảm ơn các bác rất nhiều!

Mình thử tìm rồi nhưng ko thấy câu lạc Bộ nôi bò. Bác nào biết gửi giúp em đường Link vào clb nuôi bò nhé. Cảm ơn nhiều!

Back