Nuôi chim Trĩ đỏ có tương lai không các bác?

Em mới tập làm nông dân và bắt đầu với Gà con và Trĩ con. Em lưu ý con Trĩ vì thấy nhiều người nuôi đang tháo chạy khỏi nó. Vấn đề là em đều thấy mọi người bảo Trĩ ăn ít hơn Gà, sức khỏe tốt hơn Gà vậy thì chi phí nuôi Trĩ sẽ thấp hơn nuôi Gà. Nếu bán bằng giá Gà vườn là 1kg/100k thì lợi nhuận thu được trên một con Trĩ sẽ tốt hơn Gà. Đối với hệ thống Nhà hàng thì con Trĩ trên thực đơn có sức hút với dân nhậu hơn con Gà. Vậy thì thị trường tiêu thụ cũng không quá khó. Nếu bảo thời gian nuôi dài em nghĩ cái đó không quan trọng vì con gà thả vườn cũng 4-5 tháng, con Trĩ nhiều lắm thì 6 tháng là cùng! Vậy lý do vì sao các bác lại thanh lý trại Trĩ, có thể chia sẻ đôi điều với em được không?

Em mới tập làm nông dân và bắt đầu với Gà con và Trĩ con. Em lưu ý con Trĩ vì thấy nhiều người nuôi đang tháo chạy khỏi nó. Vấn đề là em đều thấy mọi người bảo Trĩ ăn ít hơn Gà, sức khỏe tốt hơn Gà vậy thì chi phí nuôi Trĩ sẽ thấp hơn nuôi Gà. Nếu bán bằng giá Gà vườn là 1kg/100k thì lợi nhuận thu được trên một con Trĩ sẽ tốt hơn Gà. Đối với hệ thống Nhà hàng thì con Trĩ trên thực đơn có sức hút với dân nhậu hơn con Gà. Vậy thì thị trường tiêu thụ cũng không quá khó. Nếu bảo thời gian nuôi dài em nghĩ cái đó không quan trọng vì con gà thả vườn cũng 4-5 tháng, con Trĩ nhiều lắm thì 6 tháng là cùng! Vậy lý do vì sao các bác lại thanh lý trại Trĩ, có thể chia sẻ đôi điều với em được không?
Người ta có thể tiêu thụ một tháng 1,000 con gà là việc rất dễ, nhưng tiêu thụ 500 con trĩ một tháng thì là cả sự cố gắng. Kể cả là bằng giá thì con trĩ không tăng trọng nhanh như gà được bạn ạ.
6 tháng con gà có thể nặng 3kg nhưng con trĩ chỉ nặng hơn 1kg thôi.

Phân tích của chủ thớt cũng hay đấy, nhưng gặt nổi thị hiếu của người tiêu dùng, đặc biệt là các bà nội trợ ra chợ thì gặp gà là phan, còn chim trĩ sẽ không nghỉ đến đâu, hehe.

Người ta có thể tiêu thụ một tháng 1,000 con gà là việc rất dễ, nhưng tiêu thụ 500 con trĩ một tháng thì là cả sự cố gắng. Kể cả là bằng giá thì con trĩ không tăng trọng nhanh như gà được bạn ạ.
6 tháng con gà có thể nặng 3kg nhưng con trĩ chỉ nặng hơn 1kg thôi.
Gà 1,2-1,6kg bác có nuôi nữa cũng chả lớn bao nhiêu bác à? Tăng cân nhiều thì tốn thức ăn nhiều cũng như không? Cái quan trọng là tốn bao nhiêu kg thức ăn cho 1kg tăng trọng, chứ ko phải thơì gian bác à!
Phân tích của chủ thớt cũng hay đấy, nhưng gặt nổi thị hiếu của người tiêu dùng, đặc biệt là các bà nội trợ ra chợ thì gặp gà là phan, còn chim trĩ sẽ không nghỉ đến đâu, hehe.
Nếu bằng giá gà..các bà nội trợ nhà giàu sẽ phang con chim ngay bác à. Chim trĩ ăn giòn, ngon không bở như gà bác à. Ướp gia vị rồi nướng rất là tuyệt vời ông mặt trời.

Câu trả lời là " Có" . Tại sao mình trả lời chắc với bạn như vậy? mình sẽ nói chính những gì mình khó trải qua hơn 8 năm chăn nuôi trĩ mà những ai ko chụi được sẽ phải bỏ cuộc:
1. Chim đẻ nhiều nhưng không có trống
2. Ấp nở le que - khó nở
3. Tỉ lệ chết hao hụt vì nhưng chuyện tào lao" úm, cắn-đá nhau,ăn thịt nhau, ăn trứng ......
4 . Vận chuyển ko hợp pháp, ko có pháp lý , vận chuyển dễ chết.
5. Không bíêt bán cho ai, giá cả bấp bênh ( lúc thì cao ngất, lúc thì bán đại ...)
6. Trĩ không phù hợp nuôi nhỏ lẽ như gà 5 - 10 con để thử nghiệm, để xem xét ( trừ nuôi cảnh)
7. Đầu tư bài bản " hơn gà" ( lòng úm, máy ấp, khu nuôi đẻ - phối giống, ...
Bạn phải trải qua chứng ấy việc thì sẽ thành công. hiện nay bên mình chỉ liên kết nuôi và bạn nuôi thì inbox nhé.

Câu trả lời là " Có" . Tại sao mình trả lời chắc với bạn như vậy? mình sẽ nói chính những gì mình khó trải qua hơn 8 năm chăn nuôi trĩ mà những ai ko chụi được sẽ phải bỏ cuộc:
2. Ấp nở le que - khó nở
3. Tỉ lệ chết hao hụt vì nhưng chuyện tào lao" úm, cắn-đá nhau,ăn thịt nhau, ăn trứng ......
5. Không bíêt bán cho ai, giá cả bấp bênh ( lúc thì cao ngất, lúc thì bán đại ...)
6. Trĩ không phù hợp nuôi nhỏ lẽ như gà 5 - 10 con để thử nghiệm, để xem xét ( trừ nuôi cảnh)
Bạn phải trải qua chứng ấy việc thì sẽ thành công. hiện nay bên mình chỉ liên kết nuôi và bạn nuôi thì inbox nhé.
Em ở Huế, mới đặt giống nuôi. 150 em. Không biết bác có liên kết không? Và em cũng không biết liên kết những gì?
Trong 7 cái bác nêu em thấy nhiều người thực hiện được mà.
1. Nuôi theo kiểu 1 trống 3 mái em nghĩ chắc là có trống và tránh bị ăn trứng.
2. Bỏ vào máy ấp thấy nở từ 70-90% mà.
3. Có thể tách thành từng đàn nhỏ và tăng diện tích chuồng bằng B40 thì chi phí cũng không cao như thế giảm chuyện cắn, mổ, ăn thịt còn chuyện chết lúc úm thì em không biết rồi!
4. Không hợp pháp thì tìm cách để hợp pháp và có pháp lý thôi. Đăng ký làm trại nuôi rồi thú y địa phương cấp giấy an toàn thực phẩm là lưu thông được, còn chưa có điều kiện thì bán trong nội tỉnh/thành phố trước cái đã!
5. Giá rẻ thì bán chợ, hướng đến công nghiệp chim Trĩ như ngành công nghiệp Gà thịt vậy thôi. Cao xíu thì bán cho nhà hàng, quán nhậu!.
6. Em thấy nuôi chục con thử nghiệm vẫn ổn mà bác, nuôi ít nó chết hả bác?
7. Cỡ tầm 30 triệu là có thể làm bài bản mọi thứ như chuồng úm, chuồng thịt chuồng sinh sản vì có thể tận dụng tre nứa làm khung, lưới B40 và lưới khác giá cũng thấp, cát thì ra sông ra biển hốt về, chỉ có xi măng là mua thôi, tự tay làm thì cũng đâu tốn nhiều đâu bác!
Cái em băng khoăn là dịch bệnh và tiêu tôn thức ăn bao nhiêu kg cho 1 kg tăng trọng? Cũng thấy thông tin bảo rằng các loại thuốc dùng cho gà không có tác dụng với chim Trĩ. Không biết đâu mà lần!

[QUOTE="
Nếu bằng giá gà..các bà nội trợ nhà giàu sẽ phang con chim ngay bác à. Chim trĩ ăn giòn, ngon không bở như gà bác à. Ướp gia vị rồi nướng rất là tuyệt vời ông mặt trời.

Chỉ thằng vào con chim trĩ và hỏi 10 bà nội trợ, biết con này con gì không? thì 10 bà trả lời không:D, đã không biết con gì thì làm sao chế món ăn được. hơ hơ, nhưng có điều kiện em sẽ nuôi đấy pác ạ, không bán được thì mới chiến hữu tới màng phang chim, vừa tạo mối thân tình vừa quảng cáo chym. hehe[/QUOTE]

Chỉ thằng vào con chim trĩ và hỏi 10 bà nội trợ, biết con này con gì không? thì 10 bà trả lời không:D, đã không biết con gì thì làm sao chế món ăn được. hơ hơ, nhưng có điều kiện em sẽ nuôi đấy pác ạ, không bán được thì mới chiến hữu tới màng phang chim, vừa tạo mối thân tình vừa quảng cáo chym. hehe
[/QUOTE]
Ở chợ quê nó lan tin nhanh lắm bạn ạ. Bán cho mấy ông chồng vài con mang về ăn là lần sau các bà cứ như thế ra chợ mua về ăn, nấu cháo, luộc, nướng..vvv. Mấy bà ăn xong rồi đi làm bà tám, ra chợ gặp chim là rủ người khác mua cùng liền. Người nghèo ngại thay đổi chứ người giàu người ta rất dễ đổi món ăn, cứ một cái chợ có khoản 100 gia đình khá giả đi chợ, thì chim mình nuôi không đủ mà bán, với điều kiện giá nó chỉ đắt hơn gà vườn vài chục nghìn thì được. Chưa nuôi nên chưa biết chi phí thế nào! Chỉ sợ chi phí cao thôi! Chứ nó ăn ít hơn gà, đề kháng tốt hơn gà..thì ngành công nghiệp chim Trĩ sẽ lên ngôi thôi. Trĩ luộc sẵn giao cho dân thành phố thì tha hồ mà hốt bạc.

Em ok là được rùi. Thức ăn thì chim ăn ít hơn gà" khoảng 1/2 gà - ăn suốt và ko tập trung như gà" thuốc thì y như gà có điều là cần ngừa hơn trị " vì không bộc phát " thấy "được như gà. Em có thể tự làm thức ăn.

Em ở Huế, mới đặt giống nuôi. 150 em. Không biết bác có liên kết không? Và em cũng không biết liên kết những gì?
3. Có thể tách thành từng đàn nhỏ và tăng diện tích chuồng bằng B40 thì chi phí cũng không cao như thế giảm chuyện cắn, mổ, ăn thịt còn chuyện chết lúc úm thì em không biết rồi!
4. Không hợp pháp thì tìm cách để hợp pháp và có pháp lý thôi. Đăng ký làm trại nuôi rồi thú y địa phương cấp giấy an toàn thực phẩm là lưu thông được, còn chưa có điều kiện thì bán trong nội tỉnh/thành phố trước cái đã!
5. Giá rẻ thì bán chợ, hướng đến công nghiệp chim Trĩ như ngành công nghiệp Gà thịt vậy thôi. Cao xíu thì bán cho nhà hàng, quán nhậu!.
7. Cỡ tầm 30 triệu là có thể làm bài bản mọi thứ như chuồng úm, chuồng thịt chuồng sinh sản vì có thể tận dụng tre nứa làm khung, lưới B40 và lưới khác giá cũng thấp, cát thì ra sông ra biển hốt về, chỉ có xi măng là mua thôi, tự tay làm thì cũng đâu tốn nhiều đâu bác!
Cái em băng khoăn là dịch bệnh và tiêu tôn thức ăn bao nhiêu kg cho 1 kg tăng trọng? Cũng thấy thông tin bảo rằng các loại thuốc dùng cho gà không có tác dụng với chim Trĩ. Không biết đâu mà lần!

dag duoc bai ui a oi. Ma tra loi the dc day nhi
Đã đọc bài rùi anh ơi . Mà trả lời thế được đấy nhỉ ?
Tôi thấy nuôi dê khỏe hơn .
Dê hơi là trên 100 k /kg mà gà thì hiếm khi nào trên 100 k còn trừ đi chi phí thức ăn .
Dê chi phí nuôi thấp , mất trộm thấp hơn gà lại bán dể hơn gà .
Nuôi 1 vạn con gà chưa chắt dư được 100 triệu sau 1 năm nhưng nuôi 50 con dê thì sau 1 năm dư 100 triệu là chắc chắn rồi đó mọi người .

2. Ấp nở le que - khó nở
up
2. Ấp nở le que - khó nở
up
2. Ấp nở le que - khó nở
liên kết nhu thế nào hả bác mua con giống của bác bác mua lại chim thịt hả

Tình hình e cũng đang định đầu tư vào bọn chim trĩ đây này không biết tình hình the nào

Anh mua bao nhiêu một con vậy. Giá một ntn vậy a

Nói trĩ ăn ít hơn gà thì đúng nhưng vế sau người ta chưa nói bạn. nó hoạt động nhiều nên tiêu tốn nhiều năng lượng. phải hơn 5kg cám/1 kg thịt x 13000đ = 65k + 35k/con giống = 100k. nếu giá 100k/kg nuôi lỗ chắc. nhưng giờ nuôi vẫn ăn đó bạn. gọi số 0935786538 mình tỉ tê cho.
đưa mình 100con khỏe mạnh đảm bảo úm ko chết con nào, chỉ là chú ý nhiệt độ và mật độ thôi.
nuôi vài con thư nghiệm, thấy đầu ra khó nên người ta chạy hết phải rồi, bạn ra chợ xem có ai bán chưa, thử đi mà nuôi nhiều nhiều chút để không có đường rút phải tìm đường sống, thử đem ra chợ bán thử xem. nuôi gà giá bấp bênh lắm lúc 75 - 85k/kg, lúc thì 45k à.

Back