Nuôi con gì hiểu quả kinh tế cao mà rủi ro ít ?

• Thread starter doanhatinh91
  • Ngày gửi
Chào cả nhà.
E xin tự giới thiệu Em tên là đoàn, sinh năm 1991, quê ở hà tĩnh
E Có 1 trang trai rộng 4ha. Có thế đào làm hô nuôi thuỷ sản được, tầm khoảng 1ha. Còn diễn tích mặt bằng cũng không nhiều. Chủ yếu là đồi núi
Vộn thì ít. Chỉ dc 100 triệu thôi. Giờ e muốn đầu từ vào con gì đó mà chi phí thấp, mang lại lợi nhuân cao mà rủi ro thì ít. Để có tiền đâu tư vào dự án lơn hơn.
Hiện tại e đang có ý định đâu tư vào chăn nuôi lơn, gà, vịt. Bò Chôn vv. nói chung là con gì bán được già thì e sẻ làm.  Nhưng hiện tại thì giá lơn rât thấp. Nên k muốn nuôi lắm. Còn gà vịt thì e không rỏ. Bác nào giỏi vụ này thì giúp e với. Cho e lời khuyên thât lòng. Và lại ai ở gần hà tĩnh có mô hình nào có thu nhập khá thì cho e đĩa chỉ e đến e học hỏi với ạ.
E xin chân thanh cảm ơn ạ
Mail; doanhatinh91@gmail.com
Số điện thoại; 01685702862

Last edited by a moderator:
như bạn đăng ở trên đầu tiên nói ! với số vốn đó cũng không để đủ để đào ao 1Ha được, đồi dốc bạn nên nuôi dê hoặc bò lợi nhuận rất nhanh và dễ xuất bán sản phẩm ( cần thêm vốn) vùng nước và gần nuớc nên đầu tư từ từ để nuôi cá - gà vịt - cây ngắn ngày nhằm lấy ngắn nuôi dài.

Bạn Kimlong nói chuẩn đấy.
Ngoài ao cá ra, s còn lại không con nào hợp với con dê đâu,trâu,bò bạn phải trồng nhiều cỏ,vì trâu bò không ăn được nhiều loại chồi cây rừng,còn dê thì chúng ăn tất.
Gà thả đồi,dê,vịt bạn nên chọn 4 con này,nên lấy con dê làm chủ lực.Kiếm đầu ra cho con dê cho tốt chắc chắn bạn sẽ giàu.
Kỹ thuật thì google và mọi người ở đây chuyên về con nào sẽ chỉ cho bạn.Có thời gian trước khi khởi nghiệp thì nên phiêu du 1 chuyến đến những trang trại để mở mang tầm nhìn.
Chúc bạn thành công,tôi đi ăn lẩu dê đây!

như bạn đăng ở trên đầu tiên nói ! với số vốn đó cũng không để đủ để đào ao 1Ha được, đồi dốc bạn nên nuôi dê hoặc bò lợi nhuận rất nhanh và dễ xuất bán sản phẩm ( cần thêm vốn) vùng nước và gần nuớc nên đầu tư từ từ để nuôi cá - gàcây ngắn ngày nhằm lấy ngắn nuôi dài.
Sau này có vốn e mới đào ao bác ạ, hiện tại e chỉ nuôi bò và gà, ngan, ngổng thôi. Tương lai e sẻ nuôi thêm bác ạ

--------

Bạn Kimlong nói chuẩn đấy.
Ngoài ao cá ra, s còn lại không con nào hợp với con dê đâu,trâu,bò bạn phải trồng nhiều cỏ,vì trâu bò không ăn được nhiều loại chồi cây rừng,còn dê thì chúng ăn tất.
Gà thả đồi,dê,vịt bạn nên chọn 4 con này,nên lấy con dê làm chủ lực.Kiếm đầu ra cho con dê cho tốt chắc chắn bạn sẽ giàu.
Kỹ thuật thì google và mọi người ở đây chuyên về con nào sẽ chỉ cho bạn.Có thời gian trước khi khởi nghiệp thì nên phiêu du 1 chuyến đến những trang trại để mở mang tầm nhìn.
Chúc bạn thành công,tôi đi ăn lẩu dê đây!
E chưa muốn nuôi dê vì e chưa hiểu rỏ thị trường dê ở quê e bác ạ. Hi

hihi

nếu như mình có số vốn đó và đất đó mình sẽ làm thế này.2ha trồng cỏ ngọt.còn 2 ha còn lại mình mua trâu bò giống về nuôi.nhưng ko phải nuôi ss mà nuôi thịt.đầu năm nuôi cuối năm bán.chăm sóc nó tút cung lãi tương đối đó bạn thư tham khảo thử xem

hien nay gia ca thi truong bap benh khong on dinh . theo minh thi voi dien tich dat va mat nuoc rong nhu vay ban len nuoi .it ga tha vuon.it vit de chung hoac vit thit . hai lai bo . hai . den ba lai lon . duoi nuoc tha ca troi cham de tan dung chat thai cua gia suc ,gia cam . cai nay kem cai kia duoc ho cho cho nhau . chu con bao chac chan duoc 100% thi cac chuyen gia cung khong dam noi .chuc ban thanh cong.

Cái khó nhất của bạn là chưa có kinh nghiệm thực tế. cái thứ 2 quê mình thời tiết khắc nghiệt, đông thì quá lạnh, hè lại quá nóng. nếu muốn nuôi trâu bò thì phải làm chuồng trại cẩn thận. nên 100 triệu số tiền không nhỏ nhưng cũng không nhiều. theo tớ bạn hãy kết hợp nhiều thứ:
Thứ nhất hãy nuôi ít con bò hoặc trâu, nếu vốn ít hãy nuôi dê (dê lợi thế vốn ít, vòng quay nhanh, dễ ăn đặc biệt là vùng bán sơn địa như quê choa..)
Thứ 2 tận dụng phân trâu, bò nuôi giun quế
Thứ 3 lấy giun quế nuôi lươn, nuôi thêm ít gà vịt bữa nào tớ về quê ghé qua nhà cho tớ con.
thứ 4 trước khi quyết định làm hãy bỏ ra ít chi phí đi tham quan thực tế những nơi họ đã làm thành công. khi thông rồi thì quyế tam làm đừng phân vân nhiều mất cơ hội.

--------

À bạn đã nghe qua mô hình nuôi ngan lấy "gan béo" chưa? Theo tớ nghĩ cái này khó nhất là đầu ra thôi. Hãy ra Hà Nam học hỏi và xem đầu ra như thế nào nhé.

Cái khó nhất của bạn là chưa có kinh nghiệm thực tế. cái thứ 2 quê mình thời tiết khắc nghiệt, đông thì quá lạnh, hè lại quá nóng. nếu muốn nuôi trâu bò thì phải làm chuồng trại cẩn thận. nên 100 triệu số tiền không nhỏ nhưng cũng không nhiều. theo tớ bạn hãy kết hợp nhiều thứ:
Thứ nhất hãy nuôi ít con bò hoặc trâu, nếu vốn ít hãy nuôi dê (dê lợi thế vốn ít, vòng quay nhanh, dễ ăn đặc biệt là vùng bán sơn địa như quê choa..)
Thứ 3 lấy giun quế nuôi lươn, nuôi thêm ít gà vịt bữa nào tớ về quê ghé qua nhà cho tớ con.
thứ 4 trước khi quyết định làm hãy bỏ ra ít chi phí đi tham quan thực tế những nơi họ đã làm thành công. khi thông rồi thì quyế tam làm đừng phân vân nhiều mất cơ hội.

--------

À bạn đã nghe qua mô hình nuôi ngan lấy "gan béo" chưa? Theo tớ nghĩ cái này khó nhất là đầu ra thôi. Hãy ra Hà Nam học hỏi và xem đầu ra như thế nào nhé.

Bổ sung là quê choa rất hay bị ăn trộm nữa :lol: nhỏ nhỏ thì mất nó dắt 1-2 con, ko cẩn thận có khi nó mang xe tới lùa cả đàn đi luôn -_-

Chào cả nhà.
E Có 1 trang trai rộng 4ha. Có thế đào làm hô nuôi thuỷ sản được, tầm khoảng 1ha. Còn diễn tích mặt bằng cũng không nhiều. Chủ yếu là đồi núi
Vộn thì ít. Chỉ dc 100 triệu thôi. Giờ e muốn đầu từ vào con gì đó mà chi phí thấp, mang lại lợi nhuân cao mà rủi ro thì ít. Để có tiền đâu tư vào dự án lơn hơn.
Hiện tại e đang có ý định đâu tư vào chăn nuôi lơn, gà, vịt. Bò Chôn vv. nói chung là con gì bán được già thì e sẻ làm.  Nhưng hiện tại thì giá lơn rât thấp. Nên k muốn nuôi lắm. Còn gà vịt thì e không rỏ. Bác nào giỏi vụ này thì giúp e với. Cho e lời khuyên thât lòng. Và lại ai ở gần hà tĩnh có mô hình nào có thu nhập khá thì cho e đĩa chỉ e đến e học hỏi với ạ.
Chào bạn!
Bạn tham khảo nha: http://dantri.com.vn/kinh-doanh/giau-su-nho-nuoi-trau-giua-pho-768432.htm
Nhà mình cũng đang làm theo hướng này đấy!
Chúc bạn vui và thành công.

ở chổ mình thì không còn đồng cỏ để chăn thả nữa. mình nuôi kiểu nhốt chuồng. ( nuôi bò)

Nuôi con gì dễ sinh lợi nhuận là bài toán khó - nó cũng giống như bạn đặt câu hỏi học ngành gì dễ xin việc vậy! Câu trả lời của mình là : nuôi con gì cũng được...

Mình Thấy bạn nên tìm hiểu mô hình nuôi cầy hương or dúi. hiện tại cầy hương hiệu quả kinh tế cao, ít rủi ro. 1 cặp cầy hương giống khoản tầm 6tr trở lên, bạn mua khoản 5 cặp gầy giống, mua thêm mấy cặp dúi giống giống nũa, tất cả khoản 40tr trở lai,đầu tư thêm 30tr làm chuồng, trại là đủ rồi, thức ăn 2 con này dễ kiếm, mỗi ngày cầy hương ăn khoản 1k tiền thức ăn, ko nuôi con gi lợi nhuận bằng, nuôi khéo, cầy hương đẻ 3 bầy là lấy lại vốn, cầy hương con giá rất cao, vi ng ta mua về để thuần, lam cảnh.

--------

Mình Thấy bạn nên tìm hiểu mô hình nuôi cầy hương or dúi. hiện tại cầy hương hiệu quả kinh tế cao, ít rủi ro. 1 cặp cầy hương giống khoản tầm 6tr trở lên, bạn mua khoản 5 cặp gầy giống, mua thêm mấy cặp dúi giống giống nũa, tất cả khoản 40tr trở lai,đầu tư thêm 30tr làm chuồng, trại là đủ rồi, thức ăn 2 con này dễ kiếm, mỗi ngày cầy hương ăn khoản 1k tiền thức ăn, ko nuôi con gi lợi nhuận bằng, nuôi khéo, cầy hương đẻ 3 bầy là lấy lại vốn, cầy hương con giá rất cao, vi ng ta mua về để thuần, lam cảnh.

Link : http://agriviet.com/home/threads/14...-kinh-te-cao-ma-rui-ro-it/page5#ixzz2qGNfvVUy

Link : http://agriviet.com/home/threads/14...-kinh-te-cao-ma-rui-ro-it/page5#ixzz2qGNfvVUy
đầu ra của cầy hương chỉ để làm cảnh thôi sao bạn ?

bạn trồng cỏ nuôi trâu đi,nuôi trâu sinh sản lời chậm lắm.diện tích rộng 4heta thì đủ rộng rồi.bạn tìm mối mua trâu của campuchia giống trâu này gầy về mình nuôi vỗ béo trong 3 thag là xuất chuồng...mình có người bạn cứ mỗi lần nhập trâu campuchia về tầm 12 den 14tr 1 con sau 3 thang chan nuôi thức ăn đầy đủ có thể bán dc 18 den 20tr...rất tiếc chổ mình đất nuôi trâu bò hok có giờ ruộng đồng người ta tận dụng làm nông hết rồi...nếu mà có dc 4hecta đất như bạn thì mình sẽ làm theo mô hình này

trâu bò bjo cũng chững lại rồi các đồng chí ạ,thịt bò úc vào vn nên nó cũng rẻ hơn rồi

Nếu có cái ao thì nên thả cá mà nuôi, tui thấy quê mính giá các loại cá đắt lắm, thả thêm đàn vịt nữa là ngom

Trao đổi về chăn nuôi

Chào cả nhà.

Chào bạn Đoàn!
Vì mới tham gia diễn đàn nên mới gặp bài viết của bạn, không biết bây giờ ban đã đầu tư nuôi, trồng cây, còn gì trên 4ha đất của chưa, nhưng nếu tôi có điều kiện như bạn tôi sẽ đầu tư vào các loại động vật ăn cỏ gì nó dễ nuôi, ít bệnh dịch.
Không biết ở Hà Tỉnh khí hậu như thế nào, có khắc nghiệt lắm không (giá rét, mưa lũ, ... ); nếu ôn ổn như Quảng trị, Quảng Ngãi thì bạn có thể nuôi bò, dê vì 2 con vật này thích khí hậu nóng.
Ví dụ như con bò với 4ha đất và 100 triệu tôi sẽ nuôi 10 con bò cái (giá bò cái rẽ hơn bò đực, khoảng từ 8 đến 10 triệu con, sau 18 đến 24 sẽ cho phối giống); trồng 1,5 đến 2ha cỏ (vôi, xã, út, rủi,...), số đất còn lại mình trồng cây keo bông vàng cũng có lợi, sau vài năm thu hoạch gỗ.
Hoặc đầu tư vào con dê thì càng dễ hơn nhưng không có lời bằng con bò (vốn con dê thắp hơn bò), với số tiền đó bạn có thể mua 1 đàn dê khoảng vài chục con (7 - 8 chục)
+ Nuôi theo mô hình chăn thả tự nhiên: trồng cỏ hỗn hợp trong 2 ha đất cho dê tự kiếm ăn, sinh sản trong diện tích này (Có thể trồng: cỏ, sua đũa, gòn, cây trichanthera - cây trà lá lớn, các cây họ đậu...); 2 ha còn lại trồng cây keo (tràm bông vàng), đặc biệt bạn có thể tỉa nhánh của cây keo dùng làm thức ăn cho dê, vì dê nó cũng thích ăn loại cây này.
+ Nuôi nhốt chuồng: mô hình này bạn phải bỏ vốn đầu tư làm chuồng nên với 100 triệu số dê sẽ ít hơn, tùy vào quy mô chuồn. Vả lại nuôi nhốt chuồng bạn phải cực hơn dì phải bỏ công cho dê ăn.

Mình đang nuôi BC pháp,Trước kia mình có nuôi dê, kỉ thuật nuôi dê thì cũng chẳng có gì phức tạp cả. Chỉ cần nắm rỏ những kỉ thuật căn bản thì có thể nuôi. voons bỏ ra theo mình 100tr thì vô tư. Thị trường thì bạn đi nhậu mà vào mấy quán lẩu thì quán nào mình cũng thấy có món lẩu dê. Con de sinh sản cũng nhanh. ! 1 năm 2 lứa, 1 lứa từ 1-4 con. thường thì 2-3 con, nó cũng nhanh lớn. Chi phí thức ăn thấp chủ yếu lá cây và cỏ. kết hợp cho ăn thêm cám bắp và ít khoáng chất và muối( cái này có bán ở thú y) Bạn có thể trông thêm 1 số cây ăn trái như Bơ, Mít, Ổi. Vì Dê thích nhất mấy loại lá này vừa làm thức ăn cho Dê, vừa có thu nhập bán trái. DDieeuf quan trọng là ở bạn nữa, bạn nên khảo sát thêm thị trường ở địa phương của bạn thêm. Nếu bạn thấy những gì mình trình bày ở trên có giúp ích gì cho bạn thì mình vui rồi. Nếu bạn muốn tìm hiểu gì thêm về con dê mình rất vui khi có thể giúp cho bạn ít nhiều.
Mình tên Hoàng 23t.
facebook: https://www.facebook.com/theboytaynguyen
a có thể giúp e được k?:)

Hi

Dạ. E cảm ơn a nhiều nhiều
A nói đúng lắm. Cái gì dể nuôi và ít rủi ro thì sẻ có nhiều nguời làm, và giá sẻ không cao được, còn những cái khó sẻ ít nguời làm và cái giá của nó sẻ cao hơn, tương lai e sẻ tìm đến nhưng thứ mới hơn để làm, còn hiện tại để đảm bào đông vốn thì e sẻ đau tư vào nhữg thứ có rui ro thấp.
Có lẻ e sẻ nuôi bò và gà, ngan, ngổng thôi. Để Từ từ tìm hiểu xem trên thị trường như thế nào đạ
Và e cũng muốn tìm 1 trang trai nào đó gần nhà mình để tiện học hỏi cho tiện, nhưng đi tim nhiều mà không thấy, họ chỉ nuôi 1 loại duy nhất nên rất khỏ học hỏi. E muốn tim đến các trang có doanh thu cao, kinh nghiệm nhiều để học hỏi

--------

Làm giàu a ạ
Các bạn ơi cho mình hỏi thăm gia đình agriviet có ai biết con Kỳ Nhông không. Nó thuộc họ thằn lằn nhưng da gần giống cóc, đầu như khủng long người thì bé hơn tắc kè chút.

Back