nuôi còng lột bằng cách nào?

• Thread starter Cuốc lủi
  • Ngày gửi
Nuôi còng lột.
Còng đây là còng nước ngọt, sống ở mé sông chứ không phải còng biển nhe các bác!
Chỗ e người ta mua còng lột để làm mồi câu cá ngát, giá mỗi con là 3000đ. Nhưng rất khó kiếm còng lột ngoài tự nhiên. Bác nào có cách nuôi còng lột chia sẽ với e và bà con nhe. E cũng là dân ghiền đi câu nhưng luôn gặp khó khăn trong vụ kiếm mồi.

Còng lột nước lợ lột vào ban sáng sớm. Đến gần trưa thì cứng lại.
Vì vậy, phải bắt còng lột từ sáng. Bắt được thì bóp 2 mắt của nó
bằng ngón trỏ và ngón cái, thì nó chết, mà không bị sứt mẻ gì.
Nếu không bóp 2 mắt cho nó chết, thì nó cứng lại, hết là còng lột.
*
Nghe kể như vậy, thì biết muốn có còng lột thì phải nuôi còng.
Nuôi thật nhiều còng đủ các lứa tuổi, thì có con lột hôm nay, có
con lột hôm sau, hôm nào cũng có còng lột.
*
Muốn nuôi còng, có thể tham khảo những bài nuôi cua đồng, nhất là
bài "nuôi cua đồng trên cạn" vì còng ở trên cạn nhiều hơn thời
gian nó ở dưới nước. Đọc bài nuôi cua đồng, thấy nói cho ăn thức
ăn thực vật như ngô khoai sắn cơm và rau tươi, tôi đưa lên thảo luận
thì có bà con nói cua đồng thích ăn mồi động vật, nhưng vẫn ăn thức
ăn thực vật. Điều này tôi mới học được. Vậy, có thể còng cũng ăn
thức ăn thực vật.
*
Bằng ấy tin tức thừa đủ cho nhà nông chăn nuôi rồi. Chúc bạn nuôi
còng lột mà bán, nhiều tiềm năng lắm đó. Tiếc rằng tôi không ở
Việt Nam để nuôi Cua Đồng, nuôi Còng Lột.
*

Năm xưa trên tờ báo Khoa Học Phổ Thông có dạy người ta cách làm cho cua lột đồng loạt như sau :
Bẻ cái càng của nó đi *.. rồi để nó vào trong hang lấp bùn cho kín miệng hang..lập tức cua sẽ bước vào tiến trình lột vỏ…từ đó sẽ mọc ra càng mới..nó phải làm thật nhanh…vì 2 cái càng này là vũ khí và để bắt mồi

Bác thử cách này trên còng xem, nhưng bác nhớ để nó trong hang…không phải chỉ vì tránh kẻ thù…mà chính vì bóng tối và sự mất càng ..sẽ kích thích cua lột xác
Tôi chưa hề thử bao giờ…

Bây giờ để cua lột đồng loạt hình như người ta dùng chất kích thích

* = bẻ 1 hoặc 2 càng không nhớ rõ vì lâu quá rồi

Last edited by a moderator:
NGười làm nghề nuôi Cua,Ghẹ lột thì họ cho mỗi con vào một cái bình,rọ,hộp nhựa ... Ngày xưa loại xà phòng nước được đựng trong các hộp nhựa cứng thì người ta dùng cái hộp này,chỉ việc xiên một lỗ để buộc dây ,,, sau đó chọc thủng nhiều lỗ xung quanh để cua dễ bề trao đổi chất ,kiếm thức ăn vv với môi trường tự nhiên xung quanh dưới đáy biển.

Có hai cách lột: Một là lột tự nhiên theo chu kỳ sinh học của chính con cua đó .... Mỗi khi cho ăn người ta cầm dây kéo lên từng chùm nhiều hộp liên hoàn được buộc vào 1 dây cái và thả thức ăn vào hộp xà phòng ... tiện thể quan sát luôn ... Nếu thấy lột là thu hoạch ...

Một cách nữa là dùng thuốc ... Mình chỉ nghe chứ ko biết chính xác nên ko biết được ... Vì mình cũng gần biển và cũng hay nghe dân chài lưới nói vậy . Chứ chưa được mục sở thị cách dùng thuốc ... Còn cách dùng hộp xà bông thì có từ cách đây hơn chục năm rồi mình đã tận mắt thấy

Con còng thì bé nên mình nghĩ chỉ cần nhét chúng vào ống nhựa phi 32 hoặc to hơn ... dùng ống nhựa cắt từng đoạn dài 10 cm ...lấy miếng ốp trần dán các ống nhựa thành từng mảng lớn ... sau đó nhét còng vào ... đậy lên một tấm vải đen cho đúng yêu cầu bóng tối như gợi ý bên trên .... Bạn chỉ cần thử 50 con cùng lúc là biết . con bẻ càng,con không bẻ càng,con bẻ hai càng,con bẻ một càng ....

Mình nghĩ cũng có điểm giống như nuôi sâu ... Muốn chúng lột thì cũng nên hạn chế nhòm ngó ... cho còng vào đó và đợi lâu lâu hẵng quan sát .... như vậy có lẽ sẽ nhanh .... Nhòm ngó nhiều nó sợ chạy loạn,xoay vòng vòng trong ống cũng khó lột nhanh được..

Còng lột hay cua lột đc bán trong chợ ko phải lột tự nhiên, theo kinh nghiệm của bác8 mình thì nó đc làm như sau

--------

Băt còng đem về bỏ vô bao ko cần lột hay ko lột
Dùng vôi cục đập nhuyễn như cát hoac to hơn tí làm rôi có kinh nghiệm ak, lấy vôi răc bên ngoài bao cách 1đêm lột sach sẽ luôn.

Nên làm 10 20con thử nghiệm để biêt cách làm

Last edited:
Còng lột hay cua lột đc bán trong chợ ko phải lột tự nhiên, theo kinh nghiệm của bác8 mình thì nó đc làm như sau

--------

Băt còng đem về bỏ vô bao ko cần lột hay ko lột
Dùng vôi cục đập nhuyễn như cát hoac to hơn tí làm rôi có kinh nghiệm ak, lấy vôi răc bên ngoài bao cách 1đêm lột sach sẽ luôn.

Nên làm 10 20con thử nghiệm để biêt cách làm
Chính xác! Rắc vôi vô bao thì còng chết ráng chịu!

vui quá ! thấy các bạn trả lời xôm tụ nhứt là bạn 3Châu về vụ vôi bột hi...đùa chút nhưng không làm loảng topic của em Cuốc-Lủi.vụ cua hay còng với tôi cũng mới thiệt, góp ý với em theo sự liên tưởng mà thôi em nên thí nghiệm trên số ít xem như vừa chơi vừa học .chuyện gây sốc cho vật nuôi tự nó sẻ biến hóa tôi đã thấy trên tôm rồi nhưng không biết có hiệu nghiệm trên cua,còng hay không nữa ?vôi bột cũng có thể cho kết quả được (chưa biết liều lượng bao nhiêu ?).
-em có thể dùng dây thuốc cá như bà con mình vẩn thường gây sốc cho tôm lột vỏ đồng loạt.vì dây thuốc cá dùng liều lượng nhiều gây nổ mắt làm cá chết nhưng với tôm thì không.(hi...không cần phải bóp cho mù mắt như bạn
anhmytran)
em làm thử xem hên xui

cảm ơn các bác! e không ngờ lại nhận được nhiều góp ý quá hay như vậy. tối nay đi bắt còng về mai thử nghiệm xem sao.
àh! e có nghe người ta kể là nhà ông kia chuyên làm cua đồng lột để bán làm mồi câu, ổng úp từng con cua trong 2 cái gáo dừa khi có người mua là ổng dở ra bắt bán, vậy là ổng áp dụng giống như cách nhét cua trong hang hoặc trong hộp rồi. Tuy nhiên người ta còn bảo ổng có mua rất nhiều phân(quên hỏi phân gì) nhưng nhà ổng chỉ nuôi cua không có trồng cây, vậy phân dùng để nuôi cua? không biết tác dụng của phân như thế nào, có giống vôi không?
E nghĩ ổng nuôi cua lột vậy là chuyên nghiệp lắm rồi, không ngờ có cách dùng vôi còn đơn giản hơn nữa.

-em có thể dùng dây thuốc cá như bà con mình vẩn thường
gây sốc cho tôm lột vỏ đồng loạt.vì dây thuốc cá dùng liều
lượng nhiều gây nổ mắt làm cá chết nhưng với tôm thì không.
(hi...không cần phải bóp cho mù mắt như bạn anhmytran)
em làm thử xem hên xui
Bạn hiểu nhầm bài tôi viết rồi.
*
Thứ nhất, bóp mắt là giết chết cua,
chứ không phải cho mù mắt cua
*
Thứ hai, bóp mắt cua đã lột rồi,
chứ không phải gây sốc cho cua lột.
*
Bạn hiểu nhầm thì không nắm được
bản tính của cua, cũng không thấy được
kinh nghiệm dân gian.
*

Dùng Saponin nồng độ 0,05 ppm(0,05/1.000.000) thì cua lột nhưng pha thế nào cho ra 0,05ppm thì cũng hên xui lun, hihi!?

......... …lấy vôi răc bên ngoài bao cách 1đêm lột sach sẽ luôn.

Rất hợp lí….vì khi cua cần lột…nó cần 1 lượng calsi lớn..nó phải tích trữ được đủ vôi thì nó sẽ lột
Bây giờ bất ngờ có vôi bên cạnh…dại gì nó không lợi dụng ngay để lột xác lớn nhanh

Cách bẻ càng đặt vô hang kín…có… cưỡng bức quá…vì nếu ngay lúc bị bẻ càng nó chưa đủ vôi tích trữ thì làm sao ?..
Nếu nó lột được thì nhất định cũng kiệt sức…hoặc nhỏ đi thay vì lớn hơn thêm

Dùng Saponin nồng độ 0,05 ppm(0,05/1.000.000) thì cua lột nhưng pha thế nào cho ra 0,05ppm thì cũng hên xui lun, hihi!?
Bạn pha ra 1/1000, rồi 1/triệu, rồi 1/0.1 triệu. Lấy cái nầy pha ra gấp đôi. Từ trước tới sau khi làm, nhớ quậy luôn.
Thân.

--------

Chủ-đề nầy gây tui nhiều thích-thú. Bởi tui đã từng chứng-kiến cua , còng lột ngoài thiên-nhiên. Tui rất thường chứng-kiến loại tôm Yabbi tui nuôi lột. Quán-sát cận trong vòng 1 tấc.
Tui thích-thú theo dõi chủ-đề là bởi những ý nghĩ của tui về chuyện lột của cua còng trước nay vậy là đảo lôn hết!
Xin nói tui hiểu (đai-cương) về chúng như sau:
- Tôm cua lớn, nhưng vỏ không lớn.
- Đến 1 lúc nào đó, cái vỏ không còn đủ chỗ chứa được cái "thịt" bên trong, tôm của bỏ cái "nhà" hẹp, đổi lấy nhà rộng.
- (Tui nghĩ) Tôm, Cua chậm lớn, thiếu ăn, thì chậm lột.
- Tôm Cua không thể muốn lột là lột ngay được. Bởi, chúng cần có 1 cái vỏ lụa "vỏ non" nằm sẵn bên dưới vỏ già, rồi mới có thể lột.
Thưa, do đó, chuyện "ép duyên" cho Tôm Cua lột mà chưa có sẵn vỏ mới, là bắt tụi nó trần-truồng, vô-gia cư! Làm sao sống nổi đây?

Hình con Yabby. Tui thường nuôi. Con nầy leo trèo rất giỏi, đi đứng trên cạn cũng không thua ai luôn!

Last edited:
Bạn pha ra 1/1000, rồi 1/triệu, rồi 1/0.1 triệu. Lấy cái nầy pha ra gấp đôi. Từ trước tới sau khi làm, nhớ quậy luôn.
Thân.

................

Tính kiểu gì rắc rối thế thực ra đơn giản thấy bà cố luôn :

lấy 1cc pha vào 1 lít = 1/ phần ngàn x 1.000 lít = 1 phần triệu
Vậy 1cc trong 1m khối ( 1.000lít ) = 1 phần triệu

Túm lại 1cc pha vào 1 mét khối nước là 1 phần triệu

Hì hì, ba cái vụ nầy là tui phải làm hoài khi pha phân. Mỗi lần pha, các chất cần nồng-độ ppm lớn thì rất nhiều, dễ. Nhiều chất số-lượng vài ppm thì cũng rất nhiều. Mà mấy cái mắc dịch nầy chỉ cần 5-3 lít thôi, cho nên, tui "thu nhỏ lại" còn Lão, Lão "cương lớn ra". Mà ra tới 1 mét khối, thì tui hơi rét.
Vậy bạn banmatchodat, nếu cần lẻ-tẻ vài ly thì theo tui; cần vài trăm lít trở lên, thì phải theo bác Mục mới đủ.

Xoá phần lạc đề

Bác Thuy canh tinh ý thật, Chủ thớt muốn lột xác vài con Còng có nghĩa là chỉ cần vài trăm cc dung dịch Saponin nồng độ 0,05ppm, lấy cái gì để đong đo chính xác lương Saponin cần dùng, ý em nói hên xui là chỗ đó, hihi!?

Back