Nuôi dê bắt đầu như thế nào?

• Thread starter kimdung29
  • Ngày gửi
Mình có diện tích đất khoảng 5000m2,ở Củ Chi.Đang muốn nuôi dê nhưng ko rành lắm về việc này.Anh chị em nào đã nuôi qua tư vấn dùm mình với.Khu vực đất của mình hơi thấp,nước nhiễm phèn.Trước mắt mình nên làm gì và với diện tích như thế nuôi được bao nhiêu con?

đi mua đại 2 con về nuôi thử rút kinh nghiệm chứ đâu ai giống ai mà hỏi bị vướng ở đâu thì hỏi chứ bao la với người chưa biết với người biết rồi quá đơn giản ,nước ngập đấp bờ cao trồng cỏ,rồi nuội thôi ,bệnh hỏi thú y,bán kêu lái ,không thì tự bán

Bạn đắp đất cho bờ cao rồi trồng cỏ,trồng thêm So đủa đe hạ phèn và để cải tạo đất.Xong thì làm chuồng rồi nuôi thoi

Bạn ở Củ Chi mà chỗ nào vậy bạn.Mình cũng ở Củ Chi.Mình đang tìm đất để thuê chăn nuôi

củ chi mà đất bị nhiễm phèn chắc xã tân an hội hoặc khu lân cận với bãi rác phải ko bạn? đất bị nhiễm phèn thì ko sao cả, mình làm chuồng nuôi nhốt, trồng cỏ voi, so đủa, cỏ lông tây cho dê ăn là ok,

Mình có người bạn nuôi Dê ơ Đồng Nai , theo bước đầu tìm hiêu thì phai trồng lá cây gì đó và làm chuồng trại !

Mình có diện tích đất khoảng 5000m2,ở Củ Chi.Đang muốn nuôi dê nhưng ko rành lắm về việc này.Anh chị em nào đã nuôi qua tư vấn dùm mình với.Khu vực đất của mình hơi thấp,nước nhiễm phèn.Trước mắt mình nên làm gì và với diện tích như thế nuôi được bao nhiêu con?
Theo mình bạn cần phải cải tạo đất, quy hoạch lại chuẩn bị nguồn thức ăn và nuôi thử nghiệm ít trước đã,

Nuôi dê đực đi bạn

Bạn nên cắt mương tiện cho thoát nước xổ phèn. Lên liếp trồng cỏ nếu đất quá thấp, ko thì đấp bờ bao ko cần lên liếp. Mình có 2200m2 lúc đông nhất mình nuôi được 40 45 dê nái và vài chục dê con. Mình chỉ nuôi dê con đến 15 16kg thoi là bán cho người ta vổ béo rồi. Ngoài thức ăn là cỏ tây lông mình có cho dê uống nước pha cám dừa và một ít thức ăn hạn chế đáng kể sức ăn cỏ của dê, chế độ như vậy nhưng dê vẫn bóng mướt nhé bạn. Theo tính toán của mình thì mõi con dê nái lãi khoảng từ 2.5 đến 4 tr mỗi năm tùy theo khả năng nuôi con và thời gian tái sinh sản của dê mẹ. Mình chỉ có thể giúp bạn như vậy thoi tùy theo khả năng của bạn và điều kiện thực tế địa phương nữa. Chúc bạn thành công.

cứ nuôi đi , ko chết dc đâu mà sợ , giờ hỏi thì ko biết nói thế nào nữa

Bạn nên cắt mương tiện cho thoát nước xổ phèn. Lên liếp trồng cỏ nếu đất quá thấp, ko thì đấp bờ bao ko cần lên liếp. Mình có 2200m2 lúc đông nhất mình nuôi được 40 45 dê nái và vài chục dê con. Mình chỉ nuôi dê con đến 15 16kg thoi là bán cho người ta vổ béo rồi. Ngoài thức ăn là cỏ tây lông mình có cho dê uống nước pha cám dừa và một ít thức ăn hạn chế đáng kể sức ăn cỏ của dê, chế độ như vậy nhưng dê vẫn bóng mướt nhé bạn. Theo tính toán của mình thì mõi con dê nái lãi khoảng từ 2.5 đến 4 tr mỗi năm tùy theo khả năng nuôi con và thời gian tái sinh sản của dê mẹ. Mình chỉ có thể giúp bạn như vậy thoi tùy theo khả năng của bạn và điều kiện thực tế địa phương nữa. Chúc bạn thành công.
bác nông dân ba tri cho em xin số điện thoại để giao lưu em cũng ở ba tri nè

Bạn vào xem tham khảo bài hướng dẫn về kỹ thuật nuôi dê tại: http://kythuatchannuoi.vn/ky-thuat-nuoi-de-sinh-san

Back