Nuôi dê lấy sữa

• Thread starter hoa-xuong-rong
  • Ngày gửi
Hiện nay mình đang rất quan tâm đến việc nuôi dê lấy sữa, mình rất mong muốn được sự quan tâm và chia sẻ của mọi người ạ.
Về diện tích đất hiện có đang trồng rau mình có 7000m2. vốn hiện tại 50tr. xung quanh khu mình ở cũng có nhiều đồi núi đang trồng cây keo lá tràm , keo lai và một số loại cây khác. truồng trại nuôi dê hiện có thể tận dụng phụ liệu để làm cũng ok. nhân công ban đầu là mình mình sau đó tính tiếp

Cứ bắt đầu đi bác. làm rồi thì có kinh nghiệm ngay thôi, mình cũng quan tâm đến vấn đề nuôi dê sữa nhưng vấn đề đầu ra của sữa dê thì rất khó khăn vì chẳng có nơi nào tiêu thụ cả. Ở gần nơi mình ở thì có một trại nuôi dê, sáng thì ổng vắt sữa bán với giá 40k/lít nhưng chẳng biết ông ấy bỏ mối ở đâu vì đó là bí mật mà nhưng trại dê của ổng thì có lâu rồi nên có mối mang. ai có kinh nghiệm về vấn đề này thì cùng chia sẽ nha!

Cứ bắt đầu đi bác. làm rồi thì có kinh nghiệm ngay thôi, mình cũng quan tâm đến vấn đề nuôi dê sữa nhưng vấn đề đầu ra của sữa dê thì rất khó khăn vì chẳng có nơi nào tiêu thụ cả. Ở gần nơi mình ở thì có một trại nuôi dê, sáng thì ổng vắt sữa bán với giá 40k/lít nhưng chẳng biết ông ấy bỏ mối ở đâu vì đó là bí mật mà nhưng trại dê của ổng thì có lâu rồi nên có mối mang. ai có kinh nghiệm về vấn đề này thì cùng chia sẽ nha!
Cơ sở chế biến sữa dê chị Lê,
Địa chỉ: 20/10 Hồ Hảo Hớn, Quận 5, TP.HCM, ĐT: 08 8 367181
thử hỏi coi có thu ko

em cũng tính sẽ bắt đầu sớm, vừa làm vừa mong anh em chia sẻ kinh nghiệm thêm để có thể nếu có vấp ngã thì cũng ít thương đau ạ.

Em củng rất quan tâm vấn đề này, nếu anh nuôi ok thì chia sẻ cho em với nhá! Em định nuôi vài con cung cấp sửa dê trong xã
em cũng tính sẽ bắt đầu sớm, vừa làm vừa mong anh em chia sẻ kinh nghiệm thêm để có thể nếu có vấp ngã thì cũng ít thương đau ạ.

em củng rất quan tâm vấn đề này, nếu anh nuôi ok thì chia sẻ cho em với nhá! Em định nuôi vài con cung cấp sửa dê trong xã
đang còn 2 con lai sữa nè, qua lấy về nhân giống cho rẻ, chứ di mua 1 con sữa giá cũng trên 10tr

đang còn 2 con lai sữa nè, qua lấy về nhân giống cho rẻ, chứ di mua 1 con sữa giá cũng trên 10tr
Em nghe nói dòng dê sanen và dê jumnabari là dòng dê hướng sữa với sản lượng sữa cao. anh em nào biết về dòng dê này hoặc có dòng dê nào khác hướng sữa chỉ bảo em với ạ.
À anh em nào biết về thức ăn cho dê sữa năng lượng cung cấp cho dê sữa hàng ngày bảo em với

Về dòng dê sữ thì ở VN mình nuôi chủ yếu là sanen hoặc BT lai sanen. Bác phungde chắc có đó bác.
Còn thức ăn thì có thể sử dụng cám viên của bò sữa vì ở VN mình chưa có chổ nào phân phối cám viên cho dê do nhu cầu thị trường về loại thức ăn này chưa rộng.
Em nghe nói dòng dê sanen và dê jumnabari là dòng dê hướng sữa với sản lượng sữa cao. anh em nào biết về dòng dê này hoặc có dòng dê nào khác hướng sữa chỉ bảo em với ạ.
À anh em nào biết về thức ăn cho dê sữa năng lượng cung cấp cho dê sữa hàng ngày bảo em với

--------

Chào bác Phụng, bá cho em hỏi 2 con dê sữa lai của bác là dòng gì? % máu của nó như thế nào?
Cho em xin mấy tấm hình tự sướng của em nó nhé? ( cụ thể là cận cảnh bầu vú, khóe miệng và tổng quang nhé?)
Có thể gữi qua mail: computer.hoangha@gmail.com hoặc có thể gửi lên đây củng được, em đang rất quan tâm.
Thanks bác nhiều?

Last edited by a moderator:
Cơ sở chế biến sữa dê chị Lê,
Địa chỉ: 20/10 Hồ Hảo Hớn, Quận 5, TP.HCM, ĐT: 08 8 367181
thử hỏi coi có thu ko

Từ nhà em mà tới quận 5 >100km, chi phí vận chuyển cao quá phải nuôi với số lượng lớn thì mới có thể bù chi phí này. Tạm thời em nuôi dê kiêm dụng nuôi lấy thịt được bao nhiêu sữa thì tìm mối mang ở khu vực mình trước, rồi từ từ tính tiếp.Rất cám ơn bác Phung em lưu số điện thọai lại biết đâu mai mốt cần.

Về dòng dê sữ thì ở VN mình nuôi chủ yếu là sanen hoặc BT lai sanen. Bác phungde chắc có đó bác.
Còn thức ăn thì có thể sử dụng cám viên của bò sữa vì ở VN mình chưa có chổ nào phân phối cám viên cho dê do nhu cầu thị trường về loại thức ăn này chưa rộng.
hai con sữa nhà là boer lai sanen, sản lượng sữa 3 lít/ngày, theo chế độ dê sữa, còn bình thường 1 lit. mẹ là saneen thuần, cha boer thuần. nhưng vừa bán hết luôn rồi.

Từ nhà em mà tới quận 5 >100km, chi phí vận chuyển cao quá phải nuôi với số lượng lớn thì mới có thể bù chi phí này. Tạm thời em nuôi dê kiêm dụng nuôi lấy thịt được bao nhiêu sữa thì tìm mối mang ở khu vực mình trước, rồi từ từ tính tiếp.Rất cám ơn bác Phung em lưu số điện thọai lại biết đâu mai mốt cần.
từ nhà toi lên dó 140km, nhưng vẫn duoc thoi, đừng có đem xuống, kiếm xe gửi xuống rất rẻ

hai con sữa nhà là boer lai sanen, sản lượng sữa 3 lít/ngày, theo chế độ dê sữa, còn bình thường 1 lit. mẹ là saneen thuần, cha boer thuần. nhưng vừa bán hết luôn rồi.

từ nhà toi lên dó 140km, nhưng vẫn duoc thoi, đừng có đem xuống, kiếm xe gửi xuống rất rẻ
Em đang cần mua dê nái sanen thuần anh em nào có pm em nhé

bác cho em hỏi nếu đi xa thế gửi xe thì sữa dê có bị ảnh hưởng gì không? mỗi ngày bác gửi xe xuống dưới bao nhiêu lít sữa? thanh tóan thế nào hả bác?
Các bác nếu có ai biết cách khử trùng bằng phương pháp Pasteur rồi thì chia sẽ với em với nhé.

Last edited:
Mấy bác cứ "đậu phộng" đề roài!
Em đang quan tâm cách bảo quản sửa dê, ai biết chia sẻ giúp em với!

Back