Nuôi dê nhốt chuồng

• Thread starter Jqka
  • Ngày gửi
Tôi có khoảng 4 sào( Bắc Bộ) định nuôi ít dê thịt nhốt chuồng( 9 cái, 1 đực) mà chưa biết bắt đầu từ đâu mong các Bác các Chú tư vấn hộ với. Cháu đọc qua vài diễn đàn có biết về trồng cỏ cho dê ăn như cỏ voi, keo Dậu, dâm bụt, trà lá to .... Thì Cần bao nhiêu diện tích đủ để nuôi 10 con vì quê cháu diện tích chăn thả hạn hẹp không thể nuôi chăn thả được

Cải tạo đất trước khi trồng 500 m đất trồng cỏ voi và bón phân tốt + tưới đủ nước

Mình cũng tính nuôi vài con dê để bán lẻ + mở quán lẩu dê :)...cho mình lót dép ngồi hóng với nha chủ thớt :) hjhj

Tôi có khoảng 4 sào( Bắc Bộ) định nuôi ít dê thịt nhốt chuồng( 9 cái, 1 đực) mà chưa biết bắt đầu từ đâu mong các Bác các Chú tư vấn hộ với. Cháu đọc qua vài diễn đàn có biết về trồng cỏ cho dê ăn như cỏ voi, keo Dậu, dâm bụt, trà lá to .... Thì Cần bao nhiêu diện tích đủ để nuôi 10 con vì quê cháu diện tích chăn thả hạn hẹp không thể nuôi chăn thả được
Câu hỏi này cũng như câu hỏi 1 con bò cần bao nhiêu m vuông để trồng cỏ .

Muốn nói chính xác bao nhiêu m vuông cỏ cho 1 con bò hoặc 1 con dê thì ko thể tl chih xác đc vì nó phụ thuộc vào giống đk trồng(phân nước cần mẫn)
Trên cơ bản thì 1 con dê trưởng thành ăn từ 3-6kg thức ăn tươi mỗi ngày tùy loại cỏ nước nhiều hay nc ít. Nếu trồng tạp nhìu loại cứ lấy trung bình 4kg ngày.
Chu kỳ xoay vòng 40-50ngay sẽ ra180kg thức ăn.
Vậy bạn trồng diện tích bao nhiu để có đc lượng thức ăn này. Tôi nghĩ chắt cũng 100-200m vuông để nuôi đc 1 e dê.tùy giống cỏ đấy

kinh nghiệm là 1 bò sữa thì 3 sào cỏ voi
còn dê thì thức ăn tạp hơn bò. vậy bạn nuôi 10 dê có thể cần tới 2 sào trồng cho tốt đấy

Mình cũng nghĩ tùy vào điều kiện mỗi người thôi. Thực tế của mình thì thế này.
Mình nuôi 10 con dê: 1 đực, 3 nái, 4 dê tơ 20 kg, 2 dê con mà chỉ cần 500m2 vào mùa nắng thôi vì toàn là đi xin lá hàng xóm thôi

nếu bạn nuôi mà chỉ chờ vào thức ăn từ mấy sào rẫy thì khó có thể tăng đàn đc..đối với con dê cần đi tận dụng gom nhặt tất cả những thứ dê ăn được từ nhiều nguồn như cỏ,lá cây,xác bã đậu,vỏ đậu xanh khô,vỏ mì,cây lá chuối...v.v.nhất là không nên cưng chiều dê wá dẫn đến dê kén ăn..kích thích dê uống nước thật nhiều để giảm được số lượng cây lá cho dê mà dê vẫn khỏe,mập.
Với đất của bạn mình nghĩ bạn nên trồng keo dậu loại lá to,ở đây được gọi là keo thái:thu hoạch khi cây có trái hạt bên trong đã to,cành nào có trái hãy thu hoạch như vậy sẽ tốt hơn thu hoạch khj chưa có trái,dê ăn mau no hơn tiết kiệm được nguồn thức ăn.đây là cây cung cấp đạm rất tốt,.cây được trồng theo hàng khoảng cách,bên dưới sen cỏ....chúc kinh nghiệm qua 6 năm nuôi dê mong trao đổi cùng bạn..thân..!!
Bạn đừng lo quá khi nuôi tự khắc bạn sẽ có hướng giải quyết vì chỉ có bạn mới hiểu được điều kiện nơi bạn sống..

1000m2 có thể nuôi từ 8-10 con dê nái
Thức ăn: thì có thể trồng ghi nê, va06, keo dậu, rau lang, rau muống

Mổi sào bắc bộ là 350 m2 x4 =1.400.000m2. Nếu bạn đã có đất làm chuồng rồi thì tận dụng hết toàn bộ diện tích trên để trông cây, cỏ làm thức ăn cho dê là OK. Nếu chưa có chỗ làm chuồng thì phải làm chuồng và sân chơi cho dê. 10 con dê thì cũng phải 200m2 vừa chuồng và sân. Còn cây cỏ theo mình nghĩ bạn nên trồng keo đậu, trà lá lớn, so đũa, xoan đâu.... xung quanh vườn, ở dưới trồng thêm ít nhất hai loại cỏ. vì thứ nhất có thể thay đổi khẩu vị cho dê, thứ hai cỏ có loại tái sinh nhanh, có loại chậm nên không sợ bị thiếu hụt như khi trồng 1 loại. Chúc bạn thành công

Mình cũng nghĩ tùy vào điều kiện mỗi người thôi. Thực tế của mình thì thế này.
Mình nuôi 10 con dê: 1 đực, 3 nái, 4 dê tơ 20 kg, 2 dê con mà chỉ cần 500m2 vào mùa nắng thôi vì toàn là đi xin lá hàng xóm thôi
Mình cũng tính nuôi vài con dê để bán lẻ + mở quán lẩu dê :)...cho mình lót dép ngồi hóng với nha chủ thớt :) hjhj
Nay bạn làm đến đâu rồi?

Back