Thảo luận Nuôi Dê thế nào cho hiệu quả?

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Để nuôi dê đạt năng suất cao, chất lượng tốt thì phương pháp chăn nuôi đóng vai trò quyết định. Vì vậy phải chọn cách nuôi nào cho hiệu quả, phù hợp với điều kiện cụ thể của từng cá nhân, cơ sở chăn nuôi.

Hình minh họa

Nuôi dê thâm canh

Đây là phương thức chăn nuôi dê phổ biến ở những nơi không có điều kiện chăn thả, nhưng lại có khả năng đầu tư thâm canh cao, gần các đô thị, thị trường tiêu thụ… Với phương thức này dê được nuôi nhốt, đầu tư thâm canh tại chuồng là chủ yếu.

Nguồn thức ăn nuôi dê thâm canh phải phong phú và đa dạng, đảm bảo thành phần và giá trị dinh dưỡng cho dê bao gồm các loại thức ăn tinh hỗn hợp giàu dinh dưỡng như đạm, đường, muối khoáng, vi lượng và sinh tố…; thức ăn thô xanh như lá cây, cỏ tự nhiên hoặc trồng cỏ voi, cỏ sả, các loại lá cây giàu đạm như cây kẹo dậu, thân, ngọn, lá mía và các phụ phẩm nông nghiệp… đều là nguồn thức ăn tốt cho dê.

Việc quản lý đàn dê và công tác nhân giống được tiến hành theo cá thể dễ dàng trên cơ sở theo dõi, ghi chép kết quả sản xuất của cá thể nhằm từng bước nâng cao năng suất của đàn giống.

Nuôi dê bán thâm canh

Đây là phương thức chăn nuôi phổ biến và phù hợp nhất trong điều kiện chăn nuôi ở nước ta. Dê được nuôi theo kiểu chăn dắt hoặc cột buộc luân phiên ở khu vực quanh nhà, hoặc nuôi nhốt kết hợp chăn thả.

Ngoài các loại cây lá tự nhiên mà dê kiếm được khi chăn thả vào ban đêm, dê cần được cung cấp bổ sung một lượng thức ăn tinh hỗn hợp nhất định như: đạm, muối, khoáng… và cỏ, lá, phế phụ phẩm nông nghiệp khác.

Việc quản lý đàn và công tác nhân giống dê cũng được tiến hành theo cá thể. Phương thức này được áp dụng để nuôi dê kiêm dụng sữa, thịt.

Nuôi dê quảng canh

Đây là phương thức nuôi dê phổ biến ở những vùng trung du và miền núi hoặc những nơi đất đai rộng rãi, có nhiều cỏ, cây… Dê được nuôi chăn thả hoàn toàn theo bầy đàn, chúng tự tìm kiếm và chọn lọc những loại thức ăn tự nhiên phong phú và đa dạng…

Nếu có điều kiện nên bổ sung thêm một lượng thức ăn nhất định tại chuồng vào ban đêm như: thức ăn tinh hỗn hợp, tấm cám ngũ cốc các loại, khoai, sắn, củ quả các loại… thức ăn bổ sung đạm (xác sắn, bã đậu, hèm bia rượu…), muối, khoáng và cỏ, lá, phế phụ phẩm nông nghiệp khác…

Nuôi dê theo phương thức chăn thả quảng quanh cho năng suất thấp nhưng vốn đầu tư về giống, chuồng trại, thức ăn, thuốc thú y, công chăm sóc… thấp hơn nhiều, nên hiệu quả kinh tế cao. Việc quản lý đàn và công tác nhân giống dê theo cá thể. Phương thức này áp dụng để nuôi dê lấy thịt.

Nông nghiệp và Thuỷ sản Việt Nam – Vietnam Agriculture and Aquaculture

Các bác cho em hỏi:
Em có một con dê mới sinh đôi: một đực, một cái nhưng hình như dê mẹ không đủ sữa cho dê con. Em có vắt sữa của dê khác cho nó bú bằng bình sữa của em bé nhưng tập hòai nó chẳng chịu bú, có cách nào cho nó bú được không hả các bác?
Còn đây là vài hình ảnh dê nhà em. các bác cho em biết dê con là dê gì được không?

File đính kèm

256.9 KB · Lượt xem: 38
    173.6 KB · Lượt xem: 34
    172.9 KB · Lượt xem: 29
    193.6 KB · Lượt xem: 32
Các bác cho em hỏi:
Em có một con dê mới sinh đôi: một đực, một cái nhưng hình như dê mẹ không đủ sữa cho dê con. Em có vắt sữa của dê khác cho nó bú bằng bình sữa của em bé nhưng tập hòai nó chẳng chịu bú, có cách nào cho nó bú được không hả các bác?
Còn đây là vài hình ảnh dê nhà em. các bác cho em biết dê con là dê gì được không?
Nó ko bú là sao bác? mình cầm bình đút mà nó ko chịu nút hả? nếu mà như vậy thì khi cho bú bác nên tách riêng ra, đừng để nó đứng chung với con mẹ, hoặc là khi cho con mẹ đi ăn thì ở nhà cho bú, nếu mà ko được nữa thì ca này hơi bị lạ...hoặc là do dê con đả lớn...vì thường là sau vài lần là nó quen bú bình liền à!

Nó ko bú là sao bác? mình cầm bình đút mà nó ko chịu nút hả? nếu mà như vậy thì khi cho bú bác nên tách riêng ra, đừng để nó đứng chung với con mẹ, hoặc là khi cho con mẹ đi ăn thì ở nhà cho bú, nếu mà ko được nữa thì ca này hơi bị lạ...hoặc là do dê con đả lớn...vì thường là sau vài lần là nó quen bú bình liền à!
Dê mới đẻ thứ bảy tuần trước, mới 10 ngày tuổi thôi anh hoanha.

Chào bác. Emmc biết anh ở thái nguyên và đang nuôi dê, em cũng đang nuôi dê. Nên em rất mong được giao lưu học hỏi kinh nghiêm. Số đt của em: 0962022938. Rất mong được học hỏi kinh nghiệm của bác.
Chào bác. Em được biết anh ở thái nguyên và đang nuôi dê, em cũng đang nuôi dê. Nên em rất mong được giao lưu học hỏi kinh nghiêm. Số đt của em: 0962022938. Rất mong được học hỏi kinh nghiệm của bác.
Chao ban! Ban ten j vay ? Minh ten Lê ,sdt 0985463232 .minh dung dt nen ko up anh len duoc .ban cho minh gmail chao doi hinh anh nhe, dia chi gmail cua minh. dolehoang82tn@gmail.com[QUOTE="lenhhosung, post: 622017, member: 128364nh anh ỏi cho hỏi sao dê bô sừng nó to thế máy anh[/QUOTE]
No to boi vi no ko nho,no to de no huc cay khoe hon:Bash::Bang:

dể làm lắm bạn, bạn lấy 1 đoạn tre già rỗng ruột,chừng 4 tất, cắt 1 đầu, 1 đầu có mắt tre còn lại bạn khoang 2-3 lổ nhỏ(để cho nước muối thấm ra) bạn bỏ muối hột vào cho 1 ít nước vào và treo lên,muối sẽ từ từ tan ra và thấm ra ngoài,dê sẽ tự liếm thôi.
Lâu ngày đào cái này lên :) Cái vụ ống liếm bằng tre, khoan bên hông hay cái đầu bên dươi thế bác, nếu khoan bên dưới thì nhỏ cỡ nào nước cũng chảy ra sạch trong vong 1h đồng hồ quá, mà mũi khoan nhở nhất cũng bằng cây tăm rùi, nước chảy ra mau lắm ah :)

Hôm trước thấy đâu đó cái hình máng uống cũng gần giống dạng này, làm bằng ống tre, đặt ở sân chơi, khi dê chìa mỏ đụng vào cái ống thì nước chảy ra, con bình thường cái ống bật lên nên không chảy nước, bác nào có thấy hình ảnh hay biết cách chế cái này chỉ mình với :)

Lâu ngày đào cái này lên :) Cái vụ ống liếm bằng tre, khoan bên hông hay cái đầu bên dươi thế bác, nếu khoan bên dưới thì nhỏ cỡ nào nước cũng chảy ra sạch trong vong 1h đồng hồ quá, mà mũi khoan nhở nhất cũng bằng cây tăm rùi, nước chảy ra mau lắm ah :)

Hôm trước thấy đâu đó cái hình máng uống cũng gần giống dạng này, làm bằng ống tre, đặt ở sân chơi, khi dê chìa mỏ đụng vào cái ống thì nước chảy ra, con bình thường cái ống bật lên nên không chảy nước, bác nào có thấy hình ảnh hay biết cách chế cái này chỉ mình với :)
khoan ở gần cuối ấy
muối gặp môi trường sẽ từ từ tan chẩy mà.
nếu ko pha nươc muối vào thùng nước là ngon nhất.

Bạn ở tỉnh nào vậy ?

bạn nên bỏ muối hột vào, nếu ko có muối hột thì dùng muối thường cũng dc, nếu lổ to quá thì bạn có thể lấy 1 ít vải vụn nhét xuống dưới đáy rồi cho 1 ít nước vào, nước muối sẽ từ từ thấm ra ngoài, khoảng 1 tháng thì bạn lại châm thêm muối....

Còn có bác nào biết cách làm máng uống nước ở sân chơi bằng ống tre không ah, mình nhớ thấy có cái hình mà giờ tìm không thấy :(

Khi nào đến bác cứ aloo.
E cũng lang thang SG, HN, B.DƯƠNG, bây h về nhà luôn bác nè.
anh ơi cho em hoi cái naỳ xíu nha. hiện dê nhà em bị lở mép,hàm dưới sưng rất là to, là bệnh j thế ạ? phải điều trị bằng thuốc j ?

anh ơi cho em hoi cái naỳ xíu nha. hiện dê nhà em bị lở mép,hàm dưới sưng rất là to, là bệnh j thế ạ? phải điều trị bằng thuốc j ?
Có thể dê của bạn bị viêm loét miệng truyền nhiểm, bệnh này lây lan rất nhanh nhưng chửa củng dể....
Bạn nên tách riêng những con bị bệnh ra để tránh lây ra toàn đàn.
Bạn dùng tay gẫy cho bong lớp vãy ra rồi dùng chanh cắt đôi, chấm thêm ít muối chà sát vào vùng bị lở ngày 2 lần, sáng và tối. Bên cạnh đó bạn chích cho dê 1 mũi evemartin( nội ngoại kí sinh trùng), cho dê uống nước có pha điện giải tăng đề kháng....
Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:
Có thể dê của bạn bị viêm loét miệng truyền nhiểm, bệnh này lây lan rất nhanh nhưng chửa củng dể....
Bạn nên tách riêng những con bị bệnh ra để tránh lây ra toàn đàn.
Bạn dùng tay gẫy cho bong lớp vãy ra rồi dùng chanh cắt đôi, chấm thêm ít muối chà sát vào vùng bị lở ngày 2 lần, sáng và tối. Bên cạnh đó bạn chích cho dê 1 mũi evemartin( nội ngoại kí sinh trùng), cho dê uống nước có pha điện giải tăng đề kháng....
Chúc bạn thành công.
và nhớ tiêm nhắc lại 1 mũi nữa sau 1 tuần cho con dê bệnh đó . và tiêm cho cả đàn mỗi con 1 mũi để ngừa . tăng đề kháng tự nhiên cho dê lên . thức ăn giàu vitamin khoáng và nước uống pha tí muỗi loãng bạn nhé .. con dd6 bệnh ngoài tiêm ivermertin bạn tiêm cho nó vài liều gluco nữa ..

Back