nuôi dê

• Thread starter nongdanhoclamgiau88
  • Ngày gửi
chao bà con.mình ở lai châu.mình đang có dự định nuôi dê theo hình thức bán thâm canh. nhưng đọc và tìm hiểu thì thấy rất nhiều ý kiến trái chiêù về hiệu quả của chăn nuôi dê. vì vậy mình mong bác nào trên diễn đàn đã từng nuôi dê có thể cho mình biết chính xác hiệu quả của việc nuôi dê được không ạ( Không so sánh với nuôi bò nhé vì hiện tại mình chỉ đủ vốn để nuôi dê thôi)

bác đả đọc những topic nào? có thể liệt kê để tụi em còn biết mà tư vấn được ko?

Bạn cứ tìm hiểu kĩ thuật nuôi trước đi, nuôi được rồi hãy bàn đến hiệu quả
Về phần con dê, thì nếu ko chạy theo phong trào, tìm hiểu kĩ càng, trồng (hoặc tìm) được nguồn thức ăn. thì con dê chưa phụ ai cả. Cũng có lúc lên, lúc xuống. Nhưng xét về lâu dài thì đủ ăn đủ mặc, đủ xài ...(có thể) sung :lol:

chao bà con.mình ở lai châu.mình đang có dự định nuôi dê theo hình thức bán thâm canh. nhưng đọc và tìm hiểu thì thấy rất nhiều ý kiến trái chiêù về hiệu quả của chăn nuôi dê. vì vậy mình mong bác nào trên diễn đàn đã từng nuôi dê có thể cho mình biết chính xác hiệu quả của việc nuôi dê được không ạ( Không so sánh với nuôi bò nhé vì hiện tại mình chỉ đủ vốn để nuôi dê thôi)
nuôi dê phải nhốt hoặc có bãi thả.cái giống này nó đi lung tung lắm, lại thích cắn đọt cây. nó mà xổng ra thì nó phá hết vườn nhà người ta

Hiện tại theo thống kê thì nuôi con gì cũng đã có thời kỳ lên voi xuống chó hết. thế nên bạn cân nhắc lượng vốn, điều kiện nơi mình ở cho phù hợp. dù là thâm canh hay bán thâm canh cũng đều phải xét điều kiện nơi mình làm trước đã. con gì nếu phụ thuộc hoàn toàn vào nguồn thức ăn đi mua kể cả là mua cỏ thì cũng sẽ có ngày ngã ngựa. chúc bạn thành công. trời không phụ người, chỉ có người phụ trời mà thôi

trời không phụ người, chỉ có người phụ trời mà thôi

Trời không phụ người, Nghề cũng không phụ người, Con dê cũng ko phụ người
Chỉ có GÁI mới phụ người mà thôi :cnguoi:

cảm ơn bà con đã cho tôi ý kiến. Tôi cũng đã đọc và tìm hiểu nhiều về con dê này và thấy điều kiện của tôi cũng tương đối phù hợp(gần nhà tôi có một bãi thả và một đồi hoang rỗng khoảng 1ha, tôi có khoang 2000m để trồng cỏ). Tôi đang băn khoăn có nên đầu tư vào nó không?Hay đầu tư nuôi loài khác có lợi hơn.Hơn nữa ở chỗ tôi ở có mùa đông khá lạnh nên tôi hơi lo lắng về thức ăn về mùa đông. Bà con nào có kinh nghiệm xin cho tôi ý kiến nhé. Cảm ơn bà con.

Cam ơn bà con đã đóng góp ý kiên cho tôi. Tôi đã tìm hiểu khá kĩ về con dê này. Tôi thấy điều kiện chỗ tôi ở tương đối phù hợp( Gần nhà tôi có một bãi thả và một quả đồi rộng khoảng 1ha, tôi có thêm khoảng 2000m đất trồng cỏ, dự kiến ban đầu nuôi khoảng 10 con). Nhưng tôi còn đang phân vân về lâu dài có nên đầu tư vào con dê này không? Hay nên đầu tư vào giống vật nuôi khác hiệu quả hơn. Xin bà con cho tôi ý kiến. Cảm ơn bà con.

Cam ơn bà con đã đóng góp ý kiên cho tôi. Tôi đã tìm hiểu khá kĩ về con dê này. Tôi thấy điều kiện chỗ tôi ở tương đối phù hợp( Gần nhà tôi có một bãi thả và một quả đồi rộng khoảng 1ha, tôi có thêm khoảng 2000m đất trồng cỏ, dự kiến ban đầu nuôi khoảng 10 con). Nhưng tôi còn đang phân vân về lâu dài có nên đầu tư vào con dê này không? Hay nên đầu tư vào giống vật nuôi khác hiệu quả hơn. Xin bà con cho tôi ý kiến. Cảm ơn bà con.
vậy thì bác đã tìm hiểu thế nào thì bác biết chứ. bác qua topic nuôi dê CN và topic giống dê đọc và tìm hiểu thêm đi nhé .

Bác nói là timf hiểu khá kỉ về con dê rồi thì chắc bác củng biết lợi nhuận hay lợi hại rùi chứ còn gì? Nếu bác nuôi bất kì con gì với sự đam mê thì bác mới hiểu . Đừng đặt nặng vấn đề lợi nhuận mà làm sao nhả đi những đức tính vốn có của nông dân.
Giá dê thịt và dê giống ở chổ bác bao nhiêu tiền 1kg?

nếu bác tính được lợi nhuận thì bác phải tính được lợi hại chứ . nếu bác là nhà kinh tế thì ok . còn nếu là nông dân thì hãy đến bằng đam mê công việc mình lựa chọn và làm chứ....

Bác cứ nuôi, Dê cỏ hiện tại giá cũng mềm. mà nhanh thu tiền hơn so với trâu bò
chưa kể nó đẻ sọt sọt, 10 con dê của bác, 1 năm sau bác đã có 1 đàn 40 con dê.
Thơm :lol:

Bác cứ nuôi, Dê cỏ hiện tại giá cũng mềm. mà nhanh thu tiền hơn so với trâu bò
chưa kể nó đẻ sọt sọt, 10 con dê của bác, 1 năm sau bác đã có 1 đàn 40 con dê.
Thơm :lol:

nếu kinh phí ít thì bạn cứ mua dê cỏ và cải tạo đàn giống dần, nếu quanh khu vực bạn có dê đực rùi thì mình khỏi cần mua dê đực giống làm gì cho tốn kém, khi đàn giống ok rồi thì mua sau củng được...

ở ngoài bắc chỉ chuộng dê cỏ, khỏi cần lai tạo luôn, dê cỏ thẳng tiến B)
Vừa đỡ kén thức ăn, vừa đẻ ọt ọt

ở ngoài bắc chỉ chuộng dê cỏ, khỏi cần lai tạo luôn, dê cỏ thẳng tiến B)
Vừa đỡ kén thức ăn, vừa đẻ ọt ọt
Dê cỏ và bách thảo ngoài bắc nuôi nhiều, nhưng lái thích dê cỏ hơn

Giá dê ở chỗ mình hiện tại: 120 - 130k/1kg (dê thịt), 150k/1kg (dê giống)

Giá dê ở chỗ mình hiện tại: 120 - 130k/1kg (dê thịt), 150k/1kg (dê giống)
giá trị chênh lệch không bao nhiêu 30k 1 kg bác mạnh dạn đầu tư đi 10 nái và 1 con đực sau 1 năm bác tính một mẹ đẻ 2 lứa 1 lứa lấy chắc 1 con cái thui (tính trung bình dê cái còn dê đực bán đi cải thiện ) con dê cái đẻ lứa đầu năm cuối năm đã cho bác lứa đầu tiên. 40 con vẫn còn đồng ra đồng vô vậy thôi ... bác cứ làm cái gì vướng thì hỏi ae trên diễn đàn ae nhiệt tình giúp đỡ mà hì hì

Back