nuôi dê

e đang tính nuôi dê nhưng chưa có kinh nghiệm nên mong mọi người giúp đỡ .e tính cho ăn thân cây chuối trộn cám không biết nhu vậy có được không.ai đã làm như vậy thì xin tu vấn giùm em.cám on

Mình dang tìm hiểu nuôi dê đây, ở chổ mình thì mọi người nuôi bằng bã đậu không à, không biết là có cho ăn thêm gì k, với laj mình k biết giống dê nào tốt

ăn được, ko sao cả, nhưng cần đa dạng nguồn thức ăn, bài thức ăn tui up lên đây rồi mà ngày nào củng có người hỏi, cố gắng tìm lại đọc đi bạn

ăn được, ko sao cả, nhưng cần đa dạng nguồn thức ăn, bài thức ăn tui up lên đây rồi mà ngày nào củng có người hỏi, cố gắng tìm lại đọc đi bạn
Bạn chỉ ngươi ta luôn đi ! Dòng thời gian nó trôi đi rồi !

Last edited by a moderator:
Hỏi lạ ... Nếu bạn nuôi bò chỉ với một loại cỏ hay một loại rơm thì không thể nào nuôi được sau 1 năm , kể cả bạn cho nó ăn thêm cám . Còn con dê thì phải ăn ít nhất 3 thứ lá cây - nó còn ăn đất và tro nữa chứ nuôi dể như thế thì nói làm gì !

Nhu cầu con dê cần có: Xơ, đạm, năng lượng, khoáng và vitamin, thiếu 1 trong các nhóm trên đều ko đc.
Nếu nuôi chăn thả hoàn toàn thì ko cần chú ý đến mấy vấn đề này, con dê tự tổng hợp và nạp vào những thứ mà cơ thể còn thiếu, và nó ăn những lá cây thuốc ngoài tự nhiên nên đề kháng tốt hơn, còn nuôi nhốt hoặc bán chăn thả thì phải cần chú ý đến mấy vấn đề trên.

Tui thấy con gì cũng cần đạm khoáng vitamin.... vv và vv, ở đây ý người ta là cây chuối và cám làm chủ đạo, mấy cái phụ họa như đá muối để liếm và vitamin bổ xung chẳng lẻ chủ thớt không biết, mấy ông cứ thấy cái mụt ghẻ nào là bu vào khều móc cho chảy máu mới thôi. Tui cho bò ăn cỏ voi từ lúc mang bầu cho tới lúc nó mang chửa lần 2 chưa thấy nó đưa ra yêu sách đòi cao lương mỹ vị gì khác, để tránh mấy bác khều cái mày ghẻ này thì dĩ nhiên cỏ voi chỉ chiếm có 97% khẩu phần, 3% kia là mấy cái khác.

Tui thấy con gì cũng cần đạm khoáng vitamin.... vv và vv, ở đây ý người ta là cây chuối và cám làm chủ đạo, mấy cái phụ họa như đá muối để liếm và vitamin bổ xung chẳng lẻ chủ thớt không biết, mấy ông cứ thấy cái mụt ghẻ nào là bu vào khều móc cho chảy máu mới thôi. Tui cho bò ăn cỏ voi từ lúc mang bầu cho tới lúc nó mang chửa lần 2 chưa thấy nó đưa ra yêu sách đòi cao lương mỹ vị gì khác, để tránh mấy bác khều cái mày ghẻ này thì dĩ nhiên cỏ voi chỉ chiếm có 97% khẩu phần, 3% kia là mấy cái khác.

Vậy theo khẩu phần như bạn nói 97% là cỏ voi thì cho mình hỏi bạn thấy con bò của bạn phát triển ra sao vì mình thấy nhiều người nuôi bò (đặc biệt ở Ba Tri) thì họ cho ăn thức ăn nhiều lắm và mình thấy như thế thì chi phí cũng khá cao ko biết lợi nhuận còn bao nhiêu, còn nếu ăn thuần cỏ như 97% bạn nói ko biết bò phát triển tốt bình thường ko thôi

Con bò dưới vùng tôi( trà vinh) chưa thấy ai có "can đảm" mua thức ăn công nghiệp về cho ăn cả. Nuôi con bò chủ yếu lấy công làm lời, đi cắt cỏ voi cho ăn là quý lắm rồi. Ngày xưa khi chưa có cỏ voi, dĩ nhiên cái thời đó cũng chẳng có cty cám nào thì đào đâu ra cái vụ cho ăn bằng thức, vậy mà ông bà ta vẫn bảo tồn con bò cho tới ngày nay. Nuôi bò chủ yếu để bán bò con, cái đó mới là lời. Còn bán thịt à? Quy ra ngày công lao động là lỗ chắc.

Back