"Nuôi Dòi" Lý thuyết không như thực tế!

Trên diễn đàn thấy có mấy bác "ca tụng" về %pro của con dòi quá nên mình viết bài này để anh em đừng lạc chân vào con đường "MA ĐẠO":wub:
1/Bàn về độ %protein của con dòi thì khỏi bàn cải.
2/Sử dụng dòi thì các bác trên diễn đàn chưa biết con dòi mà còn sống, đem cho gà ăn thì gà rất dễ bị dòi chui vào cuốn phổi và các bác biết chuyện tiếp theo rồi chứ...@@!
3/Sử dụng dòi tự nhiên thì cứ như là đi tự sát vậy, các bác có bao giờ nghĩ trại gà kế bên nó bị H5 hay Cúm SLL mà con ruồi bay qua đó rồi vô tư vô lượng bay qua đẻ trứng trong chậu nuôi dòi của các bác===> các bác hiểu tập 2 cảnh 1 rồi hen!.
4/Nghĩ kĩ lại thì con dòi vẫn sử dụng trong chăn nuôi được nhưng chỉ khi có CTY hay nơi nào chủ động được nguồn ruồi bố mẹ sạch thì hãy nghĩ tới chuyện sản xuất bột dòi, còn không thì .... tại họa khôn lường nhé!
5/Nuôi dòi mất vệ sinh==> thu hoạch không hết dòi, sẽ sinh nhiều ruồi==> kì này các bác bệnh chứ đừng nói tới gà...==> màng 3 cảnh 1...:2cat:
Em đã từng thử và cảm nhận hết các màng ....:1^:

Trên diễn đàn thấy có mấy bác "ca tụng" về %pro của con dòi quá nên mình viết bài này để anh em đừng lạc chân vào con đường "MA ĐẠO":wub:
1/Bàn về độ %protein của con dòi thì khỏi bàn cải.
2/Sử dụng dòi thì các bác trên diễn đàn chưa biết con dòi mà còn sống, đem cho gà ăn thì gà rất dễ bị dòi chui vào cuốn phổi và các bác biết chuyện tiếp theo rồi chứ...@@!
3/Sử dụng dòi tự nhiên thì cứ như là đi tự sát vậy, các bác có bao giờ nghĩ trại gà kế bên nó bị H5 hay Cúm SLL mà con ruồi bay qua đó rồi vô tư vô lượng bay qua đẻ trứng trong chậu nuôi dòi của các bác===> các bác hiểu tập 2 cảnh 1 rồi hen!.
4/Nghĩ kĩ lại thì con dòi vẫn sử dụng trong chăn nuôi được nhưng chỉ khi có CTY hay nơi nào chủ động được nguồn ruồi bố mẹ sạch thì hãy nghĩ tới chuyện sản xuất bột dòi, còn không thì .... tại họa khôn lường nhé!
5/Nuôi dòi mất vệ sinh==> thu hoạch không hết dòi, sẽ sinh nhiều ruồi==> kì này các bác bệnh chứ đừng nói tới gà...==> màng 3 cảnh 1...:2cat:
Em đã từng thử và cảm nhận hết các màng ....:1^:

Hi hi. nếu bạn đã nuôi bằng dòi bạn cũng đã có nhiều kinh nghiệm.
về dòi chui vào cuống phổi gà mình nghĩ chắc là điều hãn hữu, nhưng ok biện pháp này có cách xử lý. bạn có thể cho mọi người biết triệu chứng của gà khi bị cái món này ko a. trần nước sôi. khi thu hoạch cho gà chén.
Cái thứ 2 nếu đã là mắc H5. thì đến chim người ta cũng bắn bỏ ko nói đến ruồi. cái này đã có vacxin.
tiếp nữa việc thu hoach chắc sạch sẽ vì ko có mà cho nó ăn.
thứ 3 nuôi ruồi trong mùng yên tâm là an toàn.
anh em đóng góp thêm nhé để chúng ta lường trước những điều đáng tiếc sảy ra. vừa tận dụng được nguồn phân, phụ phế phẩm, giảm giá thành chăn nuôi. không bọn NNN nó giầu quá

NNN là gì thế bác vu Tuan ^^.
Dòi đâu có lây H5 đâu bạn chủ thớt ? với lại con dòi nào sắp thành ruồi nó cũng chui ra ngoài hết à. ko có ở yên trong đó đâu. bắt hết mấy con chui ra ngoài đổ vào cái xô cám bắp , rồi sàng qua sàng lại là có con dòi sạch liền à.
P/S : nhưng mà nuôi dòi ko ăn thua. mình cũng bỏ rồi . nuôi giải trí xem sao thôi , 1 thời gian sau nó bẩn quá . Đang không tự nhiên mua thêm việc à ^^ . Mua mẹ nó mấy kí cơm khô về giã nát cho ăn còn bổ hơn . Còn dòi thì chắc nuôi mấy năm mới đủ cho vài trăm gà ăn no 1 bữa. :lol:

Suy cho cùng... Nuôi dòi vẫn mất vệ sinh...Tốn công...:ph34r:

Làm nông nghiệp đến các nước tiên tiến như israel họ còn nuôi dòi nữa là. mình học hỏi để làm sao hợp với điều kiện việt nam và thực tế của từng anh em. try again

Đề nghị ae dãi tán nghề nuôi dòi đi.
còn chuyện mẻ dòi sao rồi ông 9x.
Theo mình nếu nuôi dòi thì ko nên nuôi quy mô nhỏ hoặc chung với trại gà.
Xây dựng riêng cho nó cái trại dòi luôn, nuôi bằng phân, nó sinh sản nhanh hơn trùn mà, chỉ cần sấy khô dòi hoặc ngâm thuốc tím là OK

Last edited:
còn chuyện mẻ dòi sao rồi ông 9x.
Theo mình nếu nuôi dòi thì ko nên nuôi quy mô nhỏ hoặc chung với trại gà.
Xây dựng riêng cho nó cái trại dòi luôn, nuôi bằng phân, nó sinh sản nhanh hơn trùn mà, chỉ cần sấy khô dòi hoặc ngâm thuốc tím là OK
.
thật ra nuôi thành trại nghe nó hơi to nhưng làm cái khu riêng để nuôi xong dùng nilon quây kín có cửa ra vào, làm 1 cái mùng nuôi ruồi trong đó cũng rất ok.
thanks 9x96

Mẻ dòi của anh vẫn sinh dòi bình thường. Nhưng tính ra chi phí ủ dòi thì hoà cho tới lỗ, vả lại nuôi gà nhiều mà đi làm chuyện tào lao như thế này thì không ổn.

Mẻ dòi của anh vẫn sinh dòi bình thường. Nhưng tính ra chi phí ủ dòi thì hoà cho tới lỗ, vả lại nuôi gà nhiều mà đi làm chuyện tào lao như thế này thì không ổn.

Chi phí cho vụ gì mà căng thế bác, à bác làm bằng thức ăn gì vậy

Back