Nuôi dúi trong nhà tầng! nên hay không?

• Thread starter ManhToan80
  • Ngày gửi
Thân chào các bạn! mình đang muốn nuôi dúi, nhưng do hoàn cảnh mình chỉ có thể nuôi trong nhà thôi, mà cụ thể là có nuôi trên tầng 3 hay tầng 4 nhà mình, diện tích mặt bằng khoảng 60m2/tầng. Bạn nào có kinh nghiệm nuôi dúi rồi có thể góp ý giúp mình xem liệu có khả thi không? Cảm ơn các bạn!

Last edited by a moderator:
hòi nào giờ mình thấy nuôi dúi mang lại hiệu qua cao chỉ nuôi ở dưới đất rồi xây chuồng thôi.
nuôi dúi ở nhà tầng 3 - 4 nhà bạn này sang nhỉ!!!

Mình nuôi rồi ... Bạn ra chợ mua cái thùng sắt tôn . Loại dành cho sinh viên đựng quần áo đó ... Bạn mua loại thùng đó về khoét một lỗ nhỏ đường kính 3 cm vừa đủ để bạn thả khoai,ngô,sắn,xuống cho nó ăn ... Xung quanhh khoét thêm một vài lỗ nhỏ nữa để chuồng nuôi thoát ẩm tốt. bên dưới khoét lỗ nhỏ bằng cách dùng đinh rồi lấy búa đục những lỗ nhỏ ở một phía thôi ..Để khi tích nước những chỗ đó sẽ thoát nước ...thùng nuôi xếp chồng lên nhau dưỡi có gạch chèn 4 góc ... phia dưới lấy một khay nhựa để bên dưới chỗ bị chọc bục để hứng nước tiểu .... Hàng ngay cho ăn bằng cách ném thức ăn xuống cái lỗ 3cm thường là chọc ở phần nắp thùng lui hẳn về một phía ...để khi xếp chồng lên nhau lệch khoảng 30 cm vẫn có thể thả thức ăn xuống mà ko phải bên từng thùng ra

Nhược điểm lớn nhất của Dúi là khả năng chịu nóng kém. Nếu giải quyết được vấn đề chống nóng thì oke rồi. Như cách của bác Nuôi Dế thì có mặt lợi nhất là tiết kiệm được diện tích vì bác áp dụng theo kiểu nuôi dế bằng thùng xốp. Nhưng trong hòm kín quá có thể nhiệt độ sẽ tăng nên, mặt khác giá thành mua hòm tôn cũng không phải rẻ, nó lại không bền bằng chuồng xây. Chúc bạn thành công với con Dúi.

vâng,anh "thanhnhon 77" nói em nghe cũng đúng đó mọi ngừoi ah,nếu mình nuôi mà tối om tối xòm như vậy thì cũng không được khả thi cho mấy,dúi sẽ bị bí hoi,ngột ngạt,trưởng thành chậm.
theo em nghĩ,nếu anh xác định nuôi trên sân thượng anh phải có một mái lợp nhằm tránh nóng và mưa,bên dứoi anh nếu anh ko muôn xây chuồng nuôi anh có thể mua và tấm lợp bằng bê tông ngăn chuồng ra sao cho vừa nuôi là được.bên trên mặt chuồng anh mau lứoi mắt cáo về đóng theo khung mặt trên của chuồng và đậy lên.
chúc anh thành công
anh nhâm tiện anh có thể cho em biết nguồn giống anh nhập ở đâu được không ạ! em cũng muốn nuôi nhưng chưa tìm được nơi cung cấp đảm bảo.em chưa biét số anh,có j anh có thể liên lạc qua số của em được không ạ.pp

Kỉ thuật nuối dúi

Mình nuôi rồi ... Bạn ra chợ mua cái thùng sắt tôn . Loại dành cho sinh viên đựng quần áo đó ... Bạn mua loại thùng đó về khoét một lỗ nhỏ đường kính 3 cm vừa đủ để bạn thả khoai,ngô,sắn,xuống cho nó ăn ... Xung quanhh khoét thêm một vài lỗ nhỏ nữa để chuồng nuôi thoát ẩm tốt. bên dưới khoét lỗ nhỏ bằng cách dùng đinh rồi lấy búa đục những lỗ nhỏ ở một phía thôi ..Để khi tích nước những chỗ đó sẽ thoát nước ...thùng nuôi xếp chồng lên nhau dưỡi có gạch chèn 4 góc ... phia dưới lấy một khay nhựa để bên dưới chỗ bị chọc bục để hứng nước tiểu .... Hàng ngay cho ăn bằng cách ném thức ăn xuống cái lỗ 3cm thường là chọc ở phần nắp thùng lui hẳn về một phía ...để khi xếp chồng lên nhau lệch kh

oả

ng 30 cm vẫn có thể thả thức ăn xuống mà ko phải bên từng thùng ra
Chào các bạn,mình củng xem kỉ thuật nuôi Dúi dự định mua 1 cặp về nuôi thử nhà mình thì nhỏ làm chuồng nuôi như kệ có đuợc không ,và mua Dúi giống ở đâu trong TPHCM mình ở quận Bình Thạnh

Bạn xây một toà nhà mấy chục tầng rồi chăn nuôi hiện đại.
Thức ăn, ỉa đái, rửa chuồng đều bằng máy, rồi tiêu huỷ hết
mùi, hết độc mới thải ra ngoài.
*
Nếu không được như vậy, thì công nuôi Dúi của bạn không
được đền bù xứng đáng đâu. Thà đi làm thuê làm công với
giá rẻ mạt cũng còn hơn tiền lời nuôi Dúi làm ăn nhỏ.
Ấy là chưa kể chuyện làm mất lòng hàng xóm láng giềng nhé.
*

Bạn xây một toà nhà mấy chục tầng rồi chăn nuôi hiện đại.
Thức ăn, ỉa đái, rửa chuồng đều bằng máy, rồi tiêu huỷ hết
mùi, hết độc mới thải ra ngoài.
*
Nếu không được như vậy, thì công nuôi Dúi của bạn không
được đền bù xứng đáng đâu. Thà đi làm thuê làm công với
giá rẻ mạt cũng còn hơn tiền lời nuôi Dúi làm ăn nhỏ.
Ấy là chưa kể chuyện làm mất lòng hàng xóm láng giềng nhé.
*
em đang nuôi dúi trên tầng nè. có sao đâu. do thức ăn của nó là tre nhiều nên phân thải ra rất khô, mùi tre thì có lẽ là người Việt nên quen rồi nên cảm thấy phân nó không hôi. mà nuôi dúi thì không ai rửa chuồng.

dúi nuôi ở đâu chả được.rất dễ nuôi.đừng để ướt và ẩm quá là được.

Ý tôi nói là công nuôi không nhiều bằng công đi làm thuê.
Chứ nuôi làm cảnh, thì ai mà tiếc công? Còn phải bỏ nhiều
tiền ra nữa chứ. Ăn chơi thì ngại gì tốn kém!

Bác cho em hỏi con dúi nó có đi tiểu không mà sao nhiều lúc e thấy phân nó ẩm ẩm, em mới nuôi được 1 tháng nên chưa có kinh nghiệm nhiều, thank

Back