Nuôi dúi

• Thread starter namphim
  • Ngày gửi
Chào mọi người!
Hiện tại tôi đang nuôi dúi (khoảng 100 con). Vì thấy thịt ngon và nhiều người thích nên tôi mua giống về nuôi. Tuy nhiên tôi không có kinh nghiệm trong việc nuôi con này, tôi đang học hỏi thôi, mong mọi người giúp đỡ cho tôi. Xin cám ơn nhiều?
<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Tỉ lệ thức ăn như thế nào: con đực, con cái, con con?
Một tháng trung bình trọng lượng tăng như thế nào? Nuôi sinh sản vào nuôi vỗ béo/
Khi nào cho phối giống và tỷ lệ đực cái ra sao?
Đăng ký kiểm lâm như thế nào/
…..
Cám ơn mọi ngưới

Tôi cũng đang tìm hiểu sâu về con vật này. nghề này cũng đã có nhiều hộ nuôi. Tôi cũng đang nuôi 3 đôi. tôi mua của bà con dân bản. về tôi cho ăn các củ khoai, ngô... và giừo chúng đã quen và phát triển tốt.(đầu tiên tôi phải mua mía về cho ăn). Bác mua ở đâu mà đến 100 con. có thật ko bác. của tôi năm tôi khống chế đẻ 4 lứa. vì đẻ nhiều không tốt. nhiều tài liệu nói xây chuống 1 đến 1,5m2 và nuôi 8-10 con trên một chuồng. nhưng tôi nuôi 2 con một chuồng. dúi của bác nuôi là loại dúi nào.

Tôi cũng đang tìm hiểu sâu về con vật này. nghề này cũng đã có nhiều hộ nuôi. Tôi cũng đang nuôi 3 đôi. tôi mua của bà con dân bản. về tôi cho ăn các củ khoai, ngô... và giừo chúng đã quen và phát triển tốt.(đầu tiên tôi phải mua mía về cho ăn). Bác mua ở đâu mà đến 100 con. có thật ko bác. của tôi năm tôi khống chế đẻ 4 lứa. vì đẻ nhiều không tốt. nhiều tài liệu nói xây chuống 1 đến 1,5m2 và nuôi 8-10 con trên một chuồng. nhưng tôi nuôi 2 con một chuồng. dúi của bác nuôi là loại dúi nào.
chào bác! Mình mua của những người đào dúi ở rừng nam cát tiên đó. Vừa mua thôi, 100 con vừa nhỏ vừa lớn, không biết nuôi nó đẻ không nữa, mình cũng đang nghiên cứu thôi.
bác mua của người dân bản lâu chưa, và đẻ chưa.
Nếu mà đẻ rồi thì nhờ bác trao đổi kinh nghiệm với nha.
---------------
hôm nào rảnh giao lưu nhé!
Rất hân hạnh được làm quen.
Rất mong được giao lưu với các bác.

Last edited by a moderator:
Mình cũng đang nuôi dúi. Rất mong trao đổi cùng các bác.

Chào các anh, em cũng đang tập tành nuôi dúi, các anh có kinh nghiệm gì thì chỉ giáo cho em với, em tính nuôi khoảng 10 con (khoảng 4 đực, 6 cái)
cảm ơn các anh nhiều nhiều
ĐN

dúi

Chào mọi người!
Hiện tại tôi đang nuôi dúi (khoảng 100 con). Vì thấy thịt ngon và nhiều người thích nên tôi mua giống về nuôi. Tuy nhiên tôi không có kinh nghiệm trong việc nuôi con này, tôi đang học hỏi thôi, mong mọi người giúp đỡ cho tôi. Xin cám ơn nhiều?
ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Tỉ lệ thức ăn như thế nào: con đực, con cái, con con?
Một tháng trung bình trọng lượng tăng như thế nào? Nuôi sinh sản vào nuôi vỗ béo/
Khi nào cho phối giống và tỷ lệ đực cái ra sao?
Đăng ký kiểm lâm như thế nào/
…..
Cám ơn mọi ngưới

Mình đã thử hỏi nhiều nơi rồi và cũng trừng có người mua dúi rừng về nuôi kết quả là không đẻ.
bạn đừng có mong những em dúi lớn nó chịu đẻ. gì không có kết quả gì đâu.
Bác hãy làm thịt hoặc bán hết những con dúi lớn đi.
con mấy em dúi nhỏ thỉ để lại.
mình có một cách nè!!
mấy em nhỏ bác làm chuồng nuôi cho lớn.
chúng ta làm một cái chuồng hậu bị khoảng ngang 1.4m, dài 7m, cao 7cm
tín trung bình thì 5 - 6 con vô một chuồng. xây bao nhiêu thì tùy theo số lượng dúi của bạn.
Nuôi chung đến lúc Dúi được khoảng 0.8kg - 0.9kg chúng ta trách ra nuôi riêng từng con một. cho một ô 60cm x 60cm x 70cm trong đó bạn xây thêm một cách hàm cho chúng vào đó chuẩn bị sinh sản.
Bạn nuôi dúi khảng đến khoảng 1kg - 1.2kg là cho dúi đực vào phối giống.
cho chúng chuẩn bị sinh sản.
lúc này mới là quan trọng nè.
bạn nên tìm mua một số dúi Đực giống ở các trại đã nuôi dúi thuần.
để về chúng ta bỏ vào chuồng phối giống. (dúi rừng thì không phối được)
một thời gian sao mình bảo đảm bạn sẽ có một đàn dúi baby đẹp.
mọi người phải ghen tụy với bạn luôn.
Sao đây là kỹ thuật nuôi dúi con, dúi sinh sản,kỹ thuật làm chuồng cho dúi chuẩn bị sinh sản đề bạn thao khảo nè!!

mình nuôi con Dúi rất dễ nuôi, ít tốn công chăm sóc, thức ăn rất dễ kiếm,đọt mía,mía là thức ăn chính(do chổ tôi không có tre nên cho ăn mía là chủ yếu), thân tre, măng tre, cỏ voi, khoai lang, bắp hột :02 thứ này(khoai lang, bắp hột) chỉ cho ăn bổ sung thôi chứ không phải là thức ăn chính….). Tuy nhiên để nuôi Dúi đẻ thì phải cần có một số kỷ thuật thì mới có Dúi con được. Sau đây là một số kỷ thuật nuôi Dúi đẻ của bản thân tôi, bà con nào có gì hay hơn thì chỉ giáo thêm:
Xây chuồng:
Diện tích 0,5mx0,6mx0,7m. bên trong xây 01 cái hang diện tích bằng 01 miếng gạch tàu, loại 3 tấc 01 viêng là tốt nhất không nên làm nhỏ vì khi Dúi mẹ đẻ con dễ đè Dúi con chết. cái này tôi bị rùi nên mới có kinh nghiệm. Làm hang không nên làm dài quá, vì làm dài không nhìn thấy Dúi sinh hoạt và Dúi rất nhát. Và rất khó bắt con trong hang ra.
Con Giống:
Nên chọn con giống tại những nơi nuôi Dúi đẻ. Vì Dúi đã thuần dễ nuôi đẻ hơn. Còn Dúi rừng thì nuôi không đẻ được.
Nuôi Dúi đẻ thì không nên nuôi 01 đực và nhiều cái chung một chuồng vì khi Dúi đẻ ra thì bị Dúi cái khác giành Dúi con. Con gặm đầu , con gặm đuôi kết quả thì bá con cũng biết. ngũm hết trơn. Theo kinh nghiệm của tôi thì không nên nuôi Dúi theo cặp và theo nhóm 01 đực và nhiều cái trong 01 ô chuồng quá lâu. Cái này tôi không biết giải thích làm sao nhưng tôi biết nhiều người nuôi như vậy thì Dúi không đẻ hoặc đẻ ra cũng không còn Dúi con. Thường thì 10 ngày ta đổi đực 01 lần.Khi bỏ đực vào ô con cái nếu chúng chịu nhau thì kêu hực hực và phối liên tục.Tốt nhất thì nuôi mỗi chuồng 01cái(khi Dúi cái có bầu), còn cách xác định Dúi có bầu thì kiểm tra vú của con Dúi, thấy vú căn bóng và cuốn vú có màu tím nhạt thì Dúi có bầu khoảng 01 tháng, thì ta tách Dúi cái ra nuôi riêng cho đến khi Dúi đẻ.Khoảng 45 ngày sau thì có Dúi con(tính từ lúc phối), Khi Dúi khoảng 01kg thì phối được. Chú ý khâu này rất quan trọng để còn Dúi con. Nhiều người thấy trên mạng thì xây chuồng không có làm hang. Nhưng tôi thì làm hang. Khi Dúi đẻ thì chọn nơi yên tĩnh và tối, vì Dúi mẹ dễ bị tress. Nên đẻ trong hang là tốt nhất, và khi ta cho Dúi mẹ ăn cũng không làm ảnh hưởng tới Dúi mẹ, chuồng Dúi đẻ nên đậy kính một phần hạn chế làm động Dúi mẹ, vì làm động thì Dúi mẹ xử hết Dúi con và ăn Dúi con luôn. Nếu Dúi con sống được 10 ngày thì ok. Lúc này ta có thể bỏ nắp đậy ra được.
Nuôi Dúi rất dễ.
chú ý:
Mỗi ô chuồng mình nuôi 02 con cái, đực nuôi riêng. Khi dúi cái đến tuổi sinh sản được và Dúi đực phối được, còn cách chọn dúi cái và dúi đực để sinh sản và phối được hình như tôi có nói rồi . thì ta bỏ dúi đực vào ô chuồng dúi cái, có khi chúng phối trước mắt ta luôn, biểu hiện dúi cái chịu đực là chúng kêu hực hực liên tục cả dúi cái và dúi đực, chúng phối liên tục khoảng 02 ngày thì hết phối chắc ăn là đậu, nếu chúng ta không thấy chúng phối thì nên để dúi đực ở với dúi cải khoảng 05 đến 06 ngày thì bắt dúi đực ra nhốt riêng, nếu có ô chuồng dúi cái thì bỏ dúi đực vào ô chuồng dúi cái đó và luân phiên cứ 05 đến 06 ngày ta bắt dúi đực bỏ trở lại ô chuồng dúi cái ban đầu. theo kinh nghiệm của tôi thì để con đực ở với dúi cái lâu quá chúng chán mà không phối thì phải, lâu lâu gặp mấy em chắc mới sung,......kinh nghiệm chỉ có nhiêu. bạn nào quan tâm, ghé tôi chơi tôi chỉ tận tay, xem tận mắt thì dễ hơn, nói thì bác nào có kinh nghiệm mới hình dung ra còn bác nào mới vào nghề chăn nuôi hơi rối.
Vài dòng chia sẽ. Chúc các bác chăn nuôi thành công!
một số vòng chia sẽ cùng các bác!!!
chúc bác thành công.

mình cũng đang nuôi Dúi được hơn 1 năm rồi, đã cho sinh sản, vài hôm nữa mình sẽ up hình lên cho anh em xem,anh em có thể trao đổi kinh nghiệm nuôi với mình qua email: nguyenhoiart@gmail.com

cám ơn các bác rất nhiều , mình đã nuôi con này lam cảnh để vui , không ngờ hiện nay có rất nhiều người nuôi dúi thành công như vậy. sau này khi ra truong nhất đinh mình se nuôi lại con này

Nuoi Dui o Hung Yen

Minh o Hung Yen.Minh dang nuoi khoang hon 30 doi Dui.Dui sinh san rat tot,khoe manh.Nuoi Dui de sinh san khong phai de nen khong phai ai cung co the nuoi sinh san tot duoc.
Ai muon tim hieu ve nuoi con Dui thi lien he voi minh de duoc tu van.
0978109851

nuoi dui o cu chi,tphcm

minh o cu chi,tphcm.Hien dang nuoi dui giong,ai co nhu cau lien he;01685211289B)B):lol:B)B)

Nuôi dúi ở Vĩnh lộc Thanh hóa.

Chào mọi người mình cũng đã nuôi dúi được một năm rồi, mình cảm thấy rất vui mỗi khi cho chúng ăn và nghe tiếng kháo tre, mía, cỏ, nhăn ngô ... tuy âm thanh hơi hỗn độn xong rất vui tai.
Khẩu phần ăn của dúi thì tùy theo con ăn ít hay nhiêu mà cho chứ nếu thấy ăn còn dư thì bớt khẩu phần lại, con nếu chúng ăn hết sạch thì cho ăn thêm, muốn dúi béo hay gầy điều chỉnh bằng cách thêm bớt ngô hạt là Ok thôi ã. mình có duy nhất 1 con dúi sinh 4 nuôi thành công mời bà con xem.

Mọi chi tiết xin liên lạc sđt 01684431567 hoặc gmail : dotran97@gmail.com

Chào các anh, em cũng đang tập tành nuôi dúi, các anh có kinh nghiệm gì thì chỉ giáo cho em với, em tính nuôi khoảng 10 con (khoảng 4 đực, 6 cái)
cảm ơn các anh nhiều nhiều
ĐN

==============
Tại sao dúi của tôi đẻ ra là cắn chết,không sót con nào

Back