Nuôi Gà Ai Cập lấy trứng có tốt không?

Chào các pác !
Hiện e đang tìm hiểu về giống gà nuôi đẻ lấy trứng.
e thấy co nhiều báo nói nuôi gà ai cập cho trứng nhiều.
Nhưng e không biết nuôi gà ai cập co phù hơpf cho việc lấy trứng không ?
nuôi có mau lớn không ? có phù hợp theo cách nuôi bán thả để lấy trứng không?
pác nào có kinh nghiệm về nuôi gà Ai Cập xin cho chỉ giáo giúp e,
hoặc pác nào biết giống gà nào chuyên trứng chỉ giáo giúp e!

Cảm ơn các pác đã đọc

gà ai cập nuôi lấy trứng thì tỉ lệ đẻ ko cao như các giống chuyên trứng bạn ạ. nhưng lại đặc biệt thíc hợp với việc nuôi bán công nghiệp hoặc chăn thả. gà dễ nuôi, sức đề kháng cao tỉ lệ đẻ lhoảng 200trứng/năm. hiện nay đã có loại gà ai cập lai 3 màu lông trắng nge nói đẻ nhiều hơn, trứng to hơn nhưng mình ko thích lắm vì nó khó nuôi và trứng to nên ăn tốn hơn. trứng gà ai cập rất giống trứng gà ta nên bán đc giá hiện nay khoảng 24000/chục, giao buôn. mình đã nuôi 2 năm rồi cảm nhận là tốt.
hiện nay ko nuôi nữa vì lý do chưa mua đc đất làm trại mới mà trại cũ đã quá chật chội rồi.
vài dòng cùng bạn, chúc thành công

Cám ơn Anh đã chia sẽ, tiện thể a cho hỏi,
Gà ai cập tốc độ phát triển có nhanh hơn gà ta không ?
nếu bắt đầu nuôi thì nên mua con giống về nuôi hay mua gà dự bị
nếu nuôi gà ai cập theo kiểu bán công nghiệp hoặc chăn thả thì có cần tiêm khán sinh hay vacxin gi ko ?
hoặc cho uống thuốc gì.
nếu có, thì a chỉ cho e biết là nên tiêm thuốc và cho uống thuốc loại nào, liều lượng ra sao ?

Thank Anh nhiều !

không biết bạn hỏi phát triển theo ý nào. nếu về trọng lượng thì cũng tương đương với gà ta. còn sinh sản thì gà ai cập đẻ sớn hơn khoảng 5 tháng là bắt đầu đẻ rồi. nếu bạn dự định nuôi thì nên mua từ gà con về nuôi để có thể xác định đc đúng là giống ga chuẩn(mua tại các trung tâm uy tín). kiểm soát đc lịch tiêm vac xin và dùng thuốc phòng bệnh. đảm bảo gà ko bị những bệnh mãn tính. nếu chuyên môn kém thì nên mua gà hậu bj của những trung tâm lớn nhưng vốn đầu tư ban đầu cao mua của người nuôi nhỏ lẻ thì sẽ ko đảm bảo chất lượng.
dù bạn nuôi theo phương pháp nào thì cũng cần tiêm phòng vac xin và cho uống thuốc đầy đủ định lỳ. lịch dùng thuốc bạn có thể tham khảo mục bên trên đã có rất nhiều anh em trình bày chi tiết rồi đó.
vài dòng cùng bạn chúc bạn thành công

Có pác nào biết gà ai cập giống bán ở đâu không, E ở bình Dương, tìm trên mạng hoài mà không thấy chỗ nào ở TP HCM hay Bình Dương bán cả, chỉ toàn ngoài miền trung,miền bắc bán thôi.

Có pác nào biết gà ai cập giống bán ở đâu không, E ở bình Dương, tìm trên mạng hoài mà không thấy chỗ nào ở TP HCM hay Bình Dương bán cả, chỉ toàn ngoài miền trung,miền bắc bán thôi.
bạn muốn mua giống có thể uống đường phạm văn chiêu ở gò vấp. ở đó có 1 điểm giao dịch của trung tâm giống miền bắc. họ chuyển gà con bằng máy bay từ hà nội vào. tuy giá hơi cao 1 tí nhưng đảm bảo chất lượng vì gà đc đi máy bay mà.
bọn có thể gọi số 0986239838 xuống đó đặt trước 1 ít tiền rùi k 1 tuần xuống ẵm gà về nuôi.
chúc bạn thành công

bác phiphong bắt tay vào nuôi chưa vậy? mình cũng đang tìm hiểu, nếu làm thì em và bác cùng đặt một lần luôn, có kinh nghiệm gì chia sẽ cùng với nhé

gà ai cập nuôi lấy trứng thì tỉ lệ đẻ ko cao như các giống chuyên trứng bạn ạ. nhưng lại đặc biệt thíc hợp với việc nuôi bán công nghiệp hoặc chăn thả. gà dễ nuôi, sức đề kháng cao tỉ lệ đẻ lhoảng 200trứng/năm. hiện nay đã có loại gà ai cập lai 3 màu lông trắng nge nói đẻ nhiều hơn, trứng to hơn nhưng mình ko thích lắm vì nó khó nuôi và trứng to nên ăn tốn hơn. trứng gà ai cập rất giống trứng gà ta nên bán đc giá hiện nay khoảng 24000/chục, giao buôn. mình đã nuôi 2 năm rồi cảm nhận là tốt.
hiện nay ko nuôi nữa vì lý do chưa mua đc đất làm trại mới mà trại cũ đã quá chật chội rồi.
vài dòng cùng bạn, chúc thành công

Trại cũ tuy chật nhưng vẫn còn gà chứ bác, sao đang nuôi tốt mà tự nhiên lai về con số "0"?

Nhà em trước kia cũng nuôi gà ai cập, 3 máu hơn 10 năm rồi em cũng xin đưa ra chút ý kiến đóng góp cho anh:
-gà ai cập
+ Ưu điểm: Trứng phớt hồng, đẹp nên bán được giá cao, ăn ít, dễ nuôi.
+ Nhược điểm: Đẻ không cao, thời điểm đẻ cao nhất ~70%( giống tốt, nhập gà bố mẹ từ nước ngoài) nhưng không bền, chỉ đẻ được ~70% trong vòng 1 tháng. Gà chân trì nên giá lúc ra xác giá không được cao, xác nhỏ( sau 68 tuần chăn nuôi lấy trứng xác nặng trung bình ~1,95kg).
- gà 3 máu:
+ Ưu điểm: đẻ cao, thời điểm đẻ cao nhất ~80% trong vòng 1,5 tháng( Thời điểm đẻ cao nhất ~31 tuần) sức đề kháng tốt hơn gà ai cập thuần, xác to hơn gà ai cập 1 chút( ~2kg sau 68 tuần nuôi lây trứng), tỉ lệ gà chân vàng 50% nên ra xác dễ bán và giá cao hơn gà ai cập.
+ Nhược điểm: Trứng xấu( tỉ lệ trứng trắng bạch 50% nên hay bị dân nói là trứng tẩy của trung quốc) nên giá bán không được cao, khó bán, đẻ nhiều thì chắc chắn ăn sẽ nhiều rồi( nhiều hơn gà ai cập 5g/1con/1ngày).

Nhà em trước kia cũng nuôi gà ai cập, 3 máu hơn 10 năm rồi em cũng xin đưa ra chút ý kiến đóng góp cho anh:
-gà ai cập
+ Ưu điểm: Trứng phớt hồng, đẹp nên bán được giá cao, ăn ít, dễ nuôi.
+ Nhược điểm: Đẻ không cao, thời điểm đẻ cao nhất ~70%( giống tốt, nhập gà bố mẹ từ nước ngoài) nhưng không bền, chỉ đẻ được ~70% trong vòng 1 tháng. Gà chân trì nên giá lúc ra xác giá không được cao, xác nhỏ( sau 68 tuần chăn nuôi lấy trứng xác nặng trung bình ~1,95kg).
- gà 3 máu:
+ Ưu điểm: đẻ cao, thời điểm đẻ cao nhất ~80% trong vòng 1,5 tháng( Thời điểm đẻ cao nhất ~31 tuần) sức đề kháng tốt hơn gà ai cập thuần, xác to hơn gà ai cập 1 chút( ~2kg sau 68 tuần nuôi lây trứng), tỉ lệ gà chân vàng 50% nên ra xác dễ bán và giá cao hơn gà ai cập.
+ Nhược điểm: Trứng xấu( tỉ lệ trứng trắng bạch 50% nên hay bị dân nói là trứng tẩy của trung quốc) nên giá bán không được cao, khó bán, đẻ nhiều thì chắc chắn ăn sẽ nhiều rồi( nhiều hơn gà ai cập 5g/1con/1ngày).

Đợi mình nuôi xong lứa gà D300 bị lừa này rùi minh chắc chắc sẽ đăt mua gà D300 của bạn về

Ah, cái thằng đó nói gà D300 có 2 loại, 1 lạo tách màu trắng còn 1 loại còn lại màu đen, phai hok

Đợi mình nuôi xong lứa gà D300 bị lừa này rùi minh chắc chắc sẽ đăt mua gà D300 của bạn về

Ah, cái thằng đó nói gà D300 có 2 loại, 1 lạo tách màu trắng còn 1 loại còn lại màu đen, phai hok

2 loại là vì người ta lấy con mái thương phẩm bên mình lai với các giống gà khác. Nếu để nói lai với giống gà khác để nuôi lấy thịt thì không ảnh hưởng nhiều, tỉ lệ màu lông giống với gà bố mẹ không được cao. Nhưng lai để nuôi lấy trứng thì chất lượng chắc chắn sẽ giảm đáng kể.

2 loại là vì người ta lấy con mái thương phẩm bên mình lai với các giống gà khác. Nếu để nói lai với giống gà khác để nuôi lấy thịt thì không ảnh hưởng nhiều, tỉ lệ màu lông giống với gà bố mẹ không được cao. Nhưng lai để nuôi lấy trứng thì chất lượng chắc chắn sẽ giảm đáng kể.

của bạn giống thuần chủng chứ

Back