Nuôi Gà Ai Cập lấy trứng có tốt không?

Chào các pác !
Hiện e đang tìm hiểu về giống gà nuôi đẻ lấy trứng.
e thấy co nhiều báo nói nuôi gà ai cập cho trứng nhiều.
Nhưng e không biết nuôi gà ai cập co phù hơpf cho việc lấy trứng không ?
nuôi có mau lớn không ? có phù hợp theo cách nuôi bán thả để lấy trứng không?
pác nào có kinh nghiệm về nuôi gà Ai Cập xin cho chỉ giáo giúp e,
hoặc pác nào biết giống gà nào chuyên trứng chỉ giáo giúp e!

Cảm ơn các pác đã đọc

Đợi mình nuôi xong lứa gà D300 bị lừa này rùi minh chắc chắc sẽ đăt mua gà D300 của bạn về

Ah, cái thằng đó nói gà D300 có 2 loại, 1 lạo tách màu trắng còn 1 loại còn lại màu đen, phai hok

Gà bạn bị lừa mầu gì zậy? Mình cũng bị lừa giống bạn. Thằng bán nói gà lai,mình tưởng lai nòi.ai zè là lai công nghiệp.được cái nhanh lớn,ăn khỏe. Giờ tìm hiểu mới biết nó la gà chip(hay còn gọi la gà lễ) mã xấu tệ hại,chả giống gà ta gì.hix

Gà bạn bị lừa mầu gì zậy? Mình cũng bị lừa giống bạn. Thằng bán nói gà lai,mình tưởng lai nòi.ai zè là lai công nghiệp.được cái nhanh lớn,ăn khỏe. Giờ tìm hiểu mới biết nó la gà chip(hay còn gọi la gà lễ) mã xấu tệ hại,chả giống gà ta gì.hix

Bạn Up vài tấm hình lên xem nào , sao bạn nói tôi không hiểu gì hết vậy , chổ bạn mua là chồ nào ? nó bán lai thì bảo là lai , chứ không là xử nó được rồi ?

Nếu trứng đỏ thì có thể nuôi gà Isa brown hoặc novo brown của Pháp còn trứng trắng thì gà ai cập hiện nay là có năng suất trứng cao nhất, tỉ lệ đẻ 80-90% anh ạ.

Nếu trứng đỏ thì có thể nuôi gà Isa brown hoặc novo brown của Pháp còn trứng trắng thì gà ai cập hiện nay là có năng suất trứng cao nhất, tỉ lệ đẻ 80-90% anh ạ.
Mình ở đắc nông, giống gà ai cập của bạn bán ra sao (có thể inbox cho biết giá cả và vận chuyện tới Gia nghĩa đắc nông nhé.)

Cac bac oi xem giup e voi ,tinh hih la e dat mua 200 ga aicap 3 mau cua bao ton thuy phuong ko biet day co phai la ai cap 3 mau ko vi giong ga aicap thuan qua e voi dien hoi lai thi ng ta keu yen tam la aicap thuan ace nhan xet giup e,

Nhà em trước kia cũng nuôi gà ai cập, 3 máu hơn 10 năm rồi em cũng xin đưa ra chút ý kiến đóng góp cho anh:
-gà ai cập
+ Ưu điểm: Trứng phớt hồng, đẹp nên bán được giá cao, ăn ít, dễ nuôi.
+ Nhược điểm: Đẻ không cao, thời điểm đẻ cao nhất ~70%( giống tốt, nhập gà bố mẹ từ nước ngoài) nhưng không bền, chỉ đẻ được ~70% trong vòng 1 tháng. Gà chân trì nên giá lúc ra xác giá không được cao, xác nhỏ( sau 68 tuần chăn nuôi lấy trứng xác nặng trung bình ~1,95kg).
- gà 3 máu:
+ Ưu điểm: đẻ cao, thời điểm đẻ cao nhất ~80% trong vòng 1,5 tháng( Thời điểm đẻ cao nhất ~31 tuần) sức đề kháng tốt hơn gà ai cập thuần, xác to hơn gà ai cập 1 chút( ~2kg sau 68 tuần nuôi lây trứng), tỉ lệ gà chân vàng 50% nên ra xác dễ bán và giá cao hơn gà ai cập.
+ Nhược điểm: Trứng xấu( tỉ lệ trứng trắng bạch 50% nên hay bị dân nói là trứng tẩy của trung quốc) nên giá bán không được cao, khó bán, đẻ nhiều thì chắc chắn ăn sẽ nhiều rồi( nhiều hơn gà ai cập 5g/1con/1ngày).
Mình cũng đang tính nuôi. Thank những thông tin bổ ích của bác. Nếu như theo bác nói vậy nên nuôi dòng Ai Cập thôi chứ nhĩ, trứng đẹp, dễ bán, khi đến giai đoạn thải thì mình đã thu vốn từ lâu rồi, bán xác giá thấp hơn 1 tí cũng được mà. Thời bác còn nuôi bác nuôi nhiều không? ngày bác thu bao nhiêu trứng (tỷ lệ bao nhiêu phần trăm) hì bác cho tham khảo xíu để cuối năm bắt tay vô mần thử.

Back