:: nuôi gà lấy trứng ăn thì chọn gà nào đẻ nhiều?

• Thread starter quanghunggiatrang
  • Ngày gửi
chào các bạn
mình muốn nuôi ít gà để lấy trứng ăn, ko kinh doanh, có loại gà nào ngon mà đẻ tầm 30 quả 1 lứa ko nhỉ? gà ta chỉ đẻ tầm 15 quả ít quá, gà ai cập đẻ nhiều nhưng trứng ko ngon.
anh chị có loại nào chia sẻ cho mình với
xin chân thành cảm ơn ạ

chào các bạn
mình muốn nuôi ít gà để lấy trứng ăn, ko kinh doanh, có loại gà nào ngon mà đẻ tầm 30 quả 1 lứa ko nhỉ? gà ta chỉ đẻ tầm 15 quả ít quá, gà ai cập đẻ nhiều nhưng trứng ko ngon.
anh chị có loại nào chia sẻ cho mình với
xin chân thành cảm ơn ạ

Chọn gà ai cập nuôi theo cách của bạn là khá "Chuẩn" rồi , mà bạn nói là trứng ko ngon thì là àk nhen , mọi người đều nói ngược lại như vậy hết

Chọn gà ai cập nuôi theo cách của bạn là khá "Chuẩn" rồi , mà bạn nói là trứng ko ngon thì là àk nhen , mọi người đều nói ngược lại như vậy hết

nghĩa là trứng gà ai cập ngon à? sao mình mua mấy quả ở chợ về luộc thử thì ăn tới quả thứ 2 là ko nuốt nổi rồi hu hu

nuôi gà ri ấy bạn à, trứng thơm ngon, lòng đỏ nhiều, mà thịt gà thơm ngon đặc biệt.

Được như yêu cầu của bạn có vẻ khó đây. Đẻ nhiều lại trứng ngon. Rất khó đấy bạn à. Trứng gà ngon phụ thuộc 2 yếu tố chính:
1 - Bản chất giống
2 - Chăm sóc nuôi dưỡng mà chủ yếu là thức ăn gà ăn vào. Cùng 1 giống gà, nếu ăn cám công nghiệp trứng chất lượng khác với ăn thóc, ngô,...
Mình nghĩ bạn có thể chọn gà RI hoặc gà Ai Cập đều được cả. Nuôi chăn thả không cho ăn cám công nghiệp thì trứng sẽ ngon. Muốn số lượng nhiều thì chất lượng trứng giảm (dinh dưỡng ko đủ cho gà). Cho dù khoa học nhân giống sau này phát triển thì mình vẫn tin con vật cần đủ thời gian để tái tạo lại những gì nó sản xuất ra.
Do vậy cần lượng trứng gà ăn bao nhiêu thì bạn có thể cân đối số lượng gà nữa.
Hehe Chúc bạn sức khỏe ... 1 vài ý kiến từ mình để bạn có thể tham khảo.

Bác nói nuôi ít gà để ăn trứng ... Nuôi gà ta 5 con thôi . Tôi nuôi ngày xưa mỗi ngày ít cũng 2 trứng , nhiều có thể 4 trứng . Tuỳ chu kỳ và tuỳ vào mùa . Mùa hè đẻ sai hơn rất nhiều so với mùa đông ( ít nắng)

Với nhu cầu sử dụng trứng của một gia đình . Nuôi 5 con thả vườn ăn không thể hết . Trứng tuy tốt nhưng ngay cả trẻ em . Chuyên gia dinh dưỡng cũng khuyến cáo một tuần chỉ nên ăn 2 -3 bữa trứng . Do vậy có sản xuất ra nhiều cũng chỉ để bán . Và như vậy mô hình chăn nuôi lại vô tình trở về với mục đích thương mại.:7^:

Nuôi gà ta là chuẩn nhất, không lấy trứng thì làm thịt lo gì. Còn đòi vừa đẻ nhiều vừa trứng ngon thì có lẽ anh hơi tham lam.

chắc chủ thớt định ăn toàn trứng sao mà đòi hỏi cao thế. đu7o75c cái này mất cái kia bạn ah2

nghĩa là trứng gà ai cập ngon à? sao mình mua mấy quả ở chợ về luộc thử thì ăn tới quả thứ 2 là ko nuốt nổi rồi hu hu

Theo như tài liệu mình đọc và kiến thức mình biết được thì trứng gà ai cập bây giờ vẫn đảm bảo 2 yếu tố quan trọng bạn cần là ngon , dinh dưỡng và để nhiều , còn nếu nói đến kinh tế và các thứ khác thì cũng khó có giống nào qua giống ai cập mà nuôi theo điều kiện của bạn , cứ chọn gà ai cập đi , đửng ngại ngừng làm gì , gà ta gà Ri thì cũng ổn nhưng ăn hao hơn ai cập nhiều

Trứng gà ai cập rất ngon nhưng vẫn thua trứng gà ri . nhà mình nuôi và ăn mình biết chắc điều đó.

Miền Bắc gà đẻ nhiều nhất là Mùa Hè và giảm về mùa đông ... Những tháng trời âm u ko có nắng giảm rất nhiều ...fải thắp điện bóng đỏ để tăng sản lượng ...

Tôi đã từng chăm sóc 1 trại gà chuyên đẻ trứng của cha mẹ tôi…đó là gà màu trắng của Ý. Chúng ốm nhom chỉ có khung xương…mà đẻ thì hết biết.. trái to…nhưng chăm sóc gà này có kết quả phải có kĩ thuật đấy

Nhưng nếu nuôi gà dễ chăm sóc và để có trứng ăn, theo kinh ngiệm của tôi… Gà tre là số 1… nó chỉ nặng khoảng 400gram.đẻ rất sai trứng của nó bằng 8/10 trứng gà ta
Nó đẻ nhiều đến độ,,,,tôi phải cam kết với nó rằng sẽ chăm sóc đầy đủ tới chết và chôn đàng hoàng

Là do tình cờ phát hiện ra khi nuôi gà tre kiểng nhốt trong chuồng thôi..

Nhưng phải cho ăn cám viên hỗn hợp dành riêng cho gà đẻ và mỗi ngày cho nó ăn thêm 1 cục thịt nạc bằng ngón tay cái.. cắt vụn ra

Căn cứ lời các bạn so sánh trứng gà Ri và
gà Ai Cập, tôi kết luận rằng trứng gà Ri
ngon hơn. Đó là vì các bạn nói nuôi gà Ri
hao hơn. Nguyên lý của cây trồng vật nuôi
là cái gì hao tốn hơn thì chất lượng hơn.

Đúng như các bạn nói, nuôi một vài con gà
mái thì có thể có lúc không đủ trứng, nhưng
nuôi một chục con, thì thừa. Thời bao cấp,
nhà tôi có chừng chục con gà mái, mà bao giờ
cũng thừa trứng, mặc dàu có bố mẹ, cô, và bảy
anh chị em. Đôi lúc tôi bán trứng ra chợ. Ngày
ấy lạc hậu lắm. Chợ lèo tèo chẳng có nổi chục
con gà, vài tá trứng, nên bán rất dễ. Bây giờ
có vài chục trứng, có lẽ chỉ đem cho bà con thôi.

Muốn trứng gà ngon, phải cho ăn tạp. Có nghĩa
gà phải thả, cho ăn ngô (bắp), thóc, dế, giun,
giòi, cua cá, và châu chấu nữa. Lúc ấy nhà tôi
nuôi ngựa kéo xe, cho ngựa ăn thêm mỗi ngày một
lạng cám. Ngựa là giống thẳng ruột, tức là nhai
cỏ vào miệng rồi ỉa ra, chứ không nhai lại như
trâu bò, nên cứt ngựa còn rất nhiều chất bổ. Tôi
cứ dồn cứt ngựa ra làm mấy đống riêng rẽ, rồi đống
cũ thì bới ra, có rất nhiều giòi bọ cho gà. Người
quen mua trứng gà của tôi, nói, "Trứng gà nhà anh
rất ngon. Lòng đỏ rất đỏ, và trứng có mùi rất thơm."
Tôi nghĩ thầm, nhà ông ở Hà Nội, chỉ ăn trứng gà